[Thảo luận] Các bác nghĩ gì về Norton với McCafee? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

[Thảo luận] Các bác nghĩ gì về Norton với McCafee?

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Em đi đến nhiều các triển lãm công nghệ và tham khảo qua các forum thì rất nhiều người bảo mấy phần mềm của Norton với McCafee, đặc biệt là diệt virus, đều rất củ chuối và thường âm thầm cài cả virus của họ vào máy của người dùng. Rất nhiều người cũng chỉ dùng Windows Defender là đủ. Cá nhân em cũng không thích diệt virus nói chung, cùng lắm là dùng Windows Defender và Malwarebyte là đủ.

chuixoixa

Rìu Bạc
À mình xin có ý kiến họ nói sai hoàn toàn.
Mình là dân ruột Norton. Xài từ khi mới vào cao đẳng tới nay. đã hơn 10 năm. Norton từ sau phiên bản 2008 tức là bản 2009 sau này đã thay máu rõ rệt với bộ quét thông minh và nhẹ máy.
+ Ngày xưa người ta xài chê nặng là vì norton có cũ và họ xài bản free thì nó khác bản trả phí.
+ Từ khi bản 2009 ra đời cấu thì mình download về dùng thấy nhẹ cực kỳ đó cũng là lúc Norton nổi lên trở lại cùng thời với Kaspersky. Chú ý là máy mình lúc mới vào cao đẳng là pentium 4 cùi và ram có 512 thôi chưa có tiền lên Core 2 Duo nữa mà.

Đến nay Norton không còn điền số năm phía sau tên nó mỗi phiên bản nữa, chỉ còn gọi là Norton Security và phân biệt bằng Standard, Premium, Deluxe và bản Norton AntiVirus để ý nói là rẽ hơn bản phía trên.

Diều khiến tui xài norton tới nay và cài luôn cho mấy cái máy ở cty là: nó không hỏi lăng nhăng như phát hiện usb, phát hiện tệp lạ, nghi vấn và hỏi ngớ ngẫn "bạn có muốn..." điểm này thì tui xin thưa người dùng chẳng biết nó là gì đâu mà hỏi mất công, lỡ xóa nó đi rồi có việc cần thì sao? người dùng lại thêm 1001 câu hỏi khác. Norton là trảm trước tấu sau. Nếu file đó cần thì phục hồi lại + đánh dấu lần sau nó không xóa đúng cái ID file đó nữa.

Norton làm việc rất sòng phẳng nếu ta hết tiền gia hạn thì Norton cũng hết nhiệm vụ bảo vệ. Không giống như Kaspersky nếu hết hạng dùng thì không được update dữ liệu virus chứ không có cắt dịch vụ.

Malwarebyte cũng thuộc dạng diệt virus, không hơn là bao nhiêu, đôi lúc nó có thiên hướng ngon hơn Norton nhưng không hoàn hảo ở điểm khác.
Mặc hạn chết của Windows Defender là nếu có trình virus tống tiền nào nó gọi lệnh tắt Defender trước và người dùng ngớ bấm Yes bấm Next như một thói quen là xác định không ai cứu nổi nữa rồi. Thêm cái Windows Defender nó thụ động hơn một Norton chủ động trong việc ngăn chặn và kill các file bị nghi ngờ - Windows Defender thường list ra 1 đám cho mình xử, nếu ít ai thèm để ý tới thanh thông báo thì thôi coi như không có gì sãy ra với máy mình cả.

chucuoi8x

Búa Gỗ
Từ khi lên win 10 mình chỉ dùng Windows Defender. Cảm giác diệt virus không cần thiết lắm nếu cẩn thận khi dùng. Nhất là không cắm USB loạn :D

thuhang8191

Gà con
Mình thích dùng Norton nhất

Mtdev

Rìu Sắt
với mình thì không dùng bất kỳ phần mềm antivirus nào đơn giản khi dùng nó thì bạn là dữ liệu cho nó phân tích và nó làm gì thì bạn không biết đâu nó lấy hết thông tin của bạn về cũng có thể nhé. chính vì thế mình tuy dùng win nhưng không dùng antivirus

ai0ia

Búa Gỗ Đôi
Mình lúc trước đã dùng qua 2 phần mềm này rồi. Cá nhân mình thì vẫn thích dùng Norton, mình thấy Norton những bản sau nhẹ hơn nhiều và kiếm key 90 cũng dễ nữa, hoặc tự mình lấy cũng được. Sau đó mình chuyển qua dùng Eset, nhưng thằng này thì mình thấy chỉ có bản V8 là full có thể dùng vĩnh viễn chứ các bản sau thì không được. Sau đó nó cứ hiện thông báo kêu update lên bản mới gét quá nên giờ mình chuyển qua dùng Kaspersky Free luôn...