Cài Win 11 cho lap thay SSD | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Cài Win 11 cho lap thay SSD

H

H Thong

Đơn giản nhất là bác cài bằng usb. Tải ventoy cài vào usb, rồi copy file iso win11 vào usb là có usb cài win rồi.
Ổ cứng mới unlocal bác khỏi phân vùng gì, để vậy chọn cài luôn cũng được.
Cài win xong bác muốn chia ổ D thì vào disk manager để shink vẫn được.

H

H Thong

Quên hỏi máy bác đủ điều kiện cài win11 ko. Nếu không thì vào đây để xem cách bypass {byebye}

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Tiện lợi nhất thì bác nên làm 1 cái win mini vào usb, vừa cài được win vừa có thể khắc phục được 1 số sự cố lỗi

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Nếu đã gắn SSD mới nguyên vào máy và đã gỡ HDD rồi thì bạn cần:
1 USB >16GB; tải sẵn ISO Win 11 mình thích; Tải USB Boot NHV hay Anhdv.
Các bước thực hiện:
1. Tạo USB boot 2 phân vùng: Boot FAT32 ~3GB; DATA NTFS chứa ISO Win11
2. Boot vào WinPE
Bước 1: Chia SSD mới:
+ Dùng Parttion Wizard convert MBR sang GPT (nếu LAP của bạn đang boot theo chuẩn UEFI- Nếu Lap đang Boot chuẩn MBR thì bỏ qua bước này).
Chia SSD 2 part:
-Part EFI FAT32 100MB không có ký tự ổ đĩa
-Part C:\ NTFS tất cả dung lượng còn lại.

Tiếp theo Set EFI System cho Part EFI:

Nếu máy đang ở chuẩn MBR - Legacy > Thì tạo ổ C:\ NTFS là được. (Dung lượng/Chia thêm D:\ tùy SSD)

Bước 2 cài Win11 lên SSD: Dùng Tool WinNTseup không sợ đủ chuẩn hay không mà cài rất nhanh.

Nếu máy vẫn còn HDD cũ và vào được Windows:
Tìm tải các Tool: Parttion Wizard; WinNTsetup rồi chạy các Tool đó để chia SSD, cài Win theo các bước trên.
Sau khi cài thành công Boot Win = SSD kiểm tra, hoặc cài đặt thêm các soft, apps mới.
Boot lại máy vào BIOS set Boot SSD là mặc định.
Chuyển ổ HDD thành ổ lưu trữ (xóa phân vùng chứa Win cũ > Nhập vào ổ D:\ cũ....)

Bạn tham khảo thêm trên Blog Anhdv/NHV nhé!

Sửa lần cuối:

minhchund

Búa Gỗ
Đơn giản nhất là bác cài bằng usb. Tải ventoy cài vào usb, rồi copy file iso win11 vào usb là có usb cài win rồi.
Cảm ơn tư vấn của bác

minhchund

Búa Gỗ
Quên hỏi máy bác đủ điều kiện cài win11 ko. Nếu không thì vào đây để xem cách bypass {byebye}
Của mình phải by pass cái này thì mình xử lý được

minhchund

Búa Gỗ
Nếu đã gắn SSD mới nguyên vào máy và đã gỡ HDD rồi thì bạn cần:
1 USB >16GB; tải sẵn ISO Win 11 mình thích; Tải USB Boot NHV hay Anhdv.
Các bước thực hiện:
1. Tạo USB boot 2 phân vùng: Boot FAT32 ~3GB; DATA NTFS chứa ISO Win11
2. Boot vào WinPE
Bước 1: Chia SSD mới:
+ Dùng Parttion Wizard convert MBR sang GPT (nếu LAP của bạn đang boot theo chuẩn UEFI- Nếu Lap đang Boot chuẩn MBR thì bỏ qua bước này).
Chia SSD 2 part:
-Part EFI FAT32 100MB không có ký tự ổ đĩa
-Part C:\ NTFS tất cả dung lượng còn lại.

Tiếp theo Set EFI System cho Part EFI:
Xem phần đính kèm 49195

Nếu máy đang ở chuẩn MBR - Legacy > Thì tạo ổ C:\ NTFS là được. (Dung lượng/Chia thêm D:\ tùy SSD)

Bước 2 cài Win11 lên SSD: Dùng Tool WinNTseup không sợ đủ chuẩn hay không mà cài rất nhanh.
Xem phần đính kèm 49196

Nếu máy vẫn còn HDD cũ và vào được Windows:
Tìm tải các Tool: Parttion Wizard; WinNTsetup rồi chạy các Tool đó để chia SSD, cài Win theo các bước trên.
Sau khi cài thành công Boot Win = SSD kiểm tra, hoặc cài đặt thêm các soft, apps mới.
Boot lại máy vào BIOS set Boot SSD là mặc định.
Chuyển ổ HDD thành ổ lưu trữ (xóa phân vùng chứa Win cũ > Nhập vào ổ D:\ cũ....)

Bạn tham khảo thêm trên Blog Anhdv/NHV nhé!
Để mình tham khảo cảm ơn tư vấn của bạn

minhchund

Búa Gỗ
Ventoy thì mình không quen lắm. Trường hợp này cài bằng Rufus được không bạn

traiheogiong

Búa Gỗ
Chủ yếu là boot thôi, ở đây tui giả sử ổ SSD của bạn đang chạy win 10
1. tải cái advboot về, giải nén ra hết, để có file winPE
2. tải EasyBCD, sau đó thêm cái WinPE đó vào menu boot
3. Chuẩn bị file cài win 11
4. Mở máy, boot bằng WinPE, sau đó vào chạy file iso là cài được win 11 thôi.

hoangtuyen928

Búa Đá
1. trước mắt là check xem máy có hỗ trợ win11 không nha, không có thì phải tìm cách bypass, còn có thì bác cứ dùng rufus tạo usb boot win cài như bình thường.
2. nếu máy đang chạy win10 thì có thể dùng windows 11 installation assistant nâng cấp trực tiếp lên luôn.
3. bạn tìm file iso win11 đã bypass rồi dùng rufus tạo boot cài luôn, mình thấy rufus bây giờ cũng có hỗ trợ bypass win11 rồi bạn có thể thử nha

Sửa lần cuối:
H

H Thong

Tiện lợi nhất thì bác nên làm 1 cái win mini vào usb, vừa cài được win vừa có thể khắc phục được 1 số sự cố lỗi
Mình copy anhdvboot dành cho ventoy của bác nào có đăng trên diễn đàn ấy. Xong vừa cài win được vừa xài win Pe cứu hộ luôn. Rất là tiện lợi. {shame}

H

H Thong

Hình như bác bác ấy đã cập nhật bản mới rồi. Em vẫn xài bản free-2018 {go}

hoangtuyen928

Búa Đá
Hình như bác bác ấy đã cập nhật bản mới rồi. Em vẫn xài bản free-2018 {go}
mình cũng có hay dùng iso cứu hộ hoặc iso win của các ấy

minhchund

Búa Gỗ
1. trước mắt là check xem máy có hỗ trợ win11 không nha, không có thì phải tìm cách bypass, còn có thì bác cứ dùng rufus tạo usb boot win cài như bình thường.
2. nếu máy đang chạy win10 thì có thể dùng windows 11 installation assistant nâng cấp trực tiếp lên luôn.
3. bạn tìm file iso win11 đã bypass rồi dùng rufus tạo boot cài luôn, mình thấy rufus bây giờ cũng có hỗ trợ bypass win11 rồi bạn có thể thử nha
Mình cài win 11 đã by pass rùi quen dùng rufus cài đc lần rùi. Cơ bản hỏi mấy cái phân vùng lúc cài có cần làm luôn không thôi

minhchund

Búa Gỗ
Chủ yếu là boot thôi, ở đây tui giả sử ổ SSD của bạn đang chạy win 10
1. tải cái advboot về, giải nén ra hết, để có file winPE
2. tải EasyBCD, sau đó thêm cái WinPE đó vào menu boot
3. Chuẩn bị file cài win 11
4. Mở máy, boot bằng WinPE, sau đó vào chạy file iso là cài được win 11 thôi.
Thank bác đã chỉ hihi