Nhờ tư vấn - Cài win 11 bị màn hình xanh, xung đột driver! | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Cài win 11 bị màn hình xanh, xung đột driver!

Kin0498

Gà con
Nay bị cái lỗi không biết nguyên nhân từ đâu, mong được các bác tư vấn! 2 ngày nay mình mất ăn mất ngủ rồi o_O khóc mất!
Mình đã thử nhiều bản, từ chính gốc MS hay trên forum đều bị lỗi như nhau! Cứ đến đoạn "Getting device ready" là đứng, lúc lâu sau là "xanh"!
Đến lúc mình chuyển sang cài win 10 thì lên bình thường! Nhưng khi chạy windows update, đến đoạn cài "Realtek - NET" là lại đơ ra rồi lại xanh màn( Nếu k cài cái này thì k sao). Và cũng k thể update lên win 10 22h2 toàn báo lỗi! Sau khi dùng nhiều cách cài thủ công thì cuối cùng cũng cài được cái Realtek - NET và lên được win 11.
Nhưng.... lên win 11 thì lại mất đi cái Realtek Audio (không có âm thanh, k nhận luôn, driver đầy đủ)
Lúc viết bài mình k có ở nhà nên cũng k có hình ảnh chi tiết! Mong được tư vấn từ ae, cám ơn!

Cấu hình máy:
i3 13100F
Main MSI Pro B760M DDDR4
Ram Kingston Hyper X 8Gx2
SSD Kingston PCle 4.0 500GB

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
getting devices là giai đoạn ktra và load driver vốn có trên iso , nếu do microsoft thì tất cả mã main đó và có khi rất nhiều mã main khác cũng bị , việc windows update bị xanh thì có trường hợp đó , nhưng cài từ iso gốc mà bị thì chỉ có lỗi liên quan tới driver cpu thế hệ mới , cái vấn đề này mình nghĩ loại bỏ vì bản win trên forum ko lẽ nào họ lại ko add sẵn driver , chính xác nhất là bạn quăng cái màn hình xanh đó lên đây .
Thực ra bảo hành thì kĩ thuật cũng phải ktra tận tay thì họ mới quyết định dc , họ cũng chỉ tiếp nhận và gửi lên hãng thôi . Đơn giản là bạn mang máy đến , bảo cài cho em bản win gốc , cài đầy đủ driver giúp em , nếu thấy đủ driver mà ko vấn đề j thì vác về , còn có biến thì trách nhiệm thuộc về họ , bạn khỏi lo . à mà trc khi mang đi nhớ chụp lại seri main nhé :)

thieugialam101

Rìu Bạc
vào safe mode được không bạn

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Nay bị cái lỗi không biết nguyên nhân từ đâu, mong được các bác tư vấn! 2 ngày nay mình mất ăn mất ngủ rồi o_O khóc mất!
Mình đã thử nhiều bản, từ chính gốc MS hay trên forum đều bị lỗi như nhau! Cứ đến đoạn "Getting device ready" là đứng, lúc lâu sau là "xanh"!
Đến lúc mình chuyển sang cài win 10 thì lên bình thường! Nhưng khi chạy windows update, đến đoạn cài "Realtek - NET" là lại đơ ra rồi lại xanh màn( Nếu k cài cái này thì k sao). Và cũng k thể update lên win 10 22h2 toàn báo lỗi! Sau khi dùng nhiều cách cài thủ công thì cuối cùng cũng cài được cái Realtek - NET và lên được win 11.
Nhưng.... lên win 11 thì lại mất đi cái Realtek Audio (không có âm thanh, k nhận luôn, driver đầy đủ)
Lúc viết bài mình k có ở nhà nên cũng k có hình ảnh chi tiết! Mong được tư vấn từ ae, cám ơn!

Cấu hình máy:
i3 13100F
Main MSI Pro B760M DDDR4
Ram Kingston Hyper X 8Gx2
SSD Kingston PCle 4.0 500GB
Vô trang chủ của Intel:
Download bộ Intel® Arc™ & Iris® Xe Graphics - Windows* mới nhất tương ứng với CPU về lưu trong ổ cứng máy (phân vùng không cài Windows) hoặc USB (ổ gắn ngoài).

Tiến hành cài lại Windows 10 (hoặc 11).
Cài xong, ngắt mạng, rồi chạy file đã lưu với quyền quản trị để cài các drive Graphic và audio.
Cài xong xuôi, khởi động lại máy, kết nối mạng rồi tiến hành Update.
P/s: Tránh để Windows tự động update trước khi cài gói này.

Sửa lần cuối:

Kin0498

Gà con
Cập nhật thông tin!
Hôm qua định mang sang bảo hành kiểm tra rồi! Mở máy lên cài lại cũng lỗi như cũ!
Cài ổ nào cũng vậy! Mình có tận 4 ổ! 2 SSD 2.5inch, 1 PCle, 1 HDD!
Đang chuẩn bị mang đi thì vẫn muốn vọc tí! Mở hết ổ cứng ra chừa mỗi ổ PCle lại! Cài win lại thử lần cuối!
Bất ngờ là k một lỗi nào nữa! Tính tới thời điểm hiện tại đã gắng lại đủ 4 ổ cứng vẫn k lỗi gì!
Không hiểu, vậy có thể do ổ cứng ae nhỉ? Mà xung đột gì thì k biết lun!

luvbe3

Rìu Sắt
Cập nhật thông tin!
Hôm qua định mang sang bảo hành kiểm tra rồi! Mở máy lên cài lại cũng lỗi như cũ!
Cài ổ nào cũng vậy! Mình có tận 4 ổ! 2 SSD 2.5inch, 1 PCle, 1 HDD!
Đang chuẩn bị mang đi thì vẫn muốn vọc tí! Mở hết ổ cứng ra chừa mỗi ổ PCle lại! Cài win lại thử lần cuối!
Bất ngờ là k một lỗi nào nữa! Tính tới thời điểm hiện tại đã gắng lại đủ 4 ổ cứng vẫn k lỗi gì!
Không hiểu, vậy có thể do ổ cứng ae nhỉ? Mà xung đột gì thì k biết lun!
theo mình do ổ cứng cài win có vấn đề đó... màn hình xanh của bác hiện lên dòng thông báo gì ?
nếu là dòng Critical Error thì khả năng cao là ổ cứng có vấn đề nhá!!!