Hỏi/ Thắc mắc - Cài lại Windows 10 không mất phần mềm, dữ liệu như thế nào? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài lại Windows 10 không mất phần mềm, dữ liệu như thế nào?

megaminh

Gà con
Các bác ơi có cách nào cài lại hệ điều hành Win 10 trên ổ SSD (đang ở MBR) bị lỗi Automatic Repair không làm mất dữ liệu, phần mềm đã cài đặt trong máy không ạ?
Trong trình duyệt Chrome em đang để 1 số tab cần mật khẩu nhưng không nhớ mật khẩu. Em có tìm trên mạng nhưng toàn là cài lại Win trực tiếp trên nền Win có sẵn, tức là vẫn khởi động được vào màn hình chính ấy.
Tình trạng máy em:
- Automatic repair, báo fail;
- Đã thử System Restore, báo lỗi;
- Dùng CMD bootrec/rebuildbcd..., báo Access is denied.
Cao nhân đi qua cho em xin cách hóa giải với. Em cảm ơn các anh.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nếu chỉ riêng Chrome thì bạn có thể login 1 acc nào đó , chrome sẽ lưu các pass và các thiết lập do bạn chọn . hoặc có thể copy các thư mục chrome ở AppData Roaming và program data , cẩn thận thì copy luôn thư mục gốc của chrome , cài mới sau đó cài chrome và đè thư mục đã copy vào
Còn cài mới thì ko có cách nào để giữ lại ứng dụng đâu

thuanpm

Moderator
Thành viên BQT
Các bác ơi có cách nào cài lại hệ điều hành Win 10 trên ổ SSD (đang ở MBR) bị lỗi Automatic Repair không làm mất dữ liệu, phần mềm đã cài đặt trong máy không ạ?
Trong trình duyệt Chrome em đang để 1 số tab cần mật khẩu nhưng không nhớ mật khẩu. Em có tìm trên mạng nhưng toàn là cài lại Win trực tiếp trên nền Win có sẵn, tức là vẫn khởi động được vào màn hình chính ấy.
Tình trạng máy em:
- Automatic repair, báo fail;
- Đã thử System Restore, báo lỗi;
- Dùng CMD bootrec/rebuildbcd..., báo Access is denied.
Cao nhân đi qua cho em xin cách hóa giải với. Em cảm ơn các anh.
Nếu mật khẩu đã lưu trên Chrome thì bạn vào settting -> trong tự động điền -> chọn mật khẩu -> mật khẩu đã lưu, nhấn vào hình con mắt để thấy mật khẩu đã lưu.
Hoặc copy đoạn này vào chrome: chrome//settings/passwords

Sửa lần cuối:

megaminh

Gà con
Nếu chỉ riêng Chrome thì bạn có thể login 1 acc nào đó , chrome sẽ lưu các pass và các thiết lập do bạn chọn . hoặc có thể copy các thư mục chrome ở AppData Roaming và program data , cẩn thận thì copy luôn thư mục gốc của chrome , cài mới sau đó cài chrome và đè thư mục đã copy vào
Còn cài mới thì ko có cách nào để giữ lại ứng dụng đâu

Thực ra là em tắt chức năng tự động lưu mật khẩu của Chrome, và cũng không đăng nhập tài khoản Google nên không đồng bộ ấy ạ.
"copy các thư mục chrome ở AppData Roaming và program data , cẩn thận thì copy luôn thư mục gốc của chrome , cài mới sau đó cài chrome và đè thư mục đã copy vào" cái này em thử copy sang ổ đĩa khác (đang chạy cùng Win 10 bản 1809) thì không được, các tab đã mất. Liệu cài vào chính ổ hiện tại có được kông bác nhỉ? Các data của Chrome này nó nhận diện theo ổ đĩa hay theo cách nào bác nhỉ?

megaminh

Gà con
Nếu mật khẩu đã lưu trên Chrome thì bạn vào settting -> trong tự động điền -> chọn mật khẩu -> mật khẩu đã lưu, nhấn vào hình con mắt để thấy mật khẩu đã lưu.
Dạ em không lưu mật khẩu vào đó bác à.

megaminh

Gà con
Bạn chỉ có thể dùng tùy chọn cài đặt Cập nhật mới và giữ nguyên các ứng dụng và cá nhân hóa. Nhưng cũng tùy bản win của bạn là bao nhiêu, nếu mới nhất thì chắc ko được.
Bản 1809 khi Reset không có tùy chọn giữ lại app, soft nữa bác ạ.

cuongthao1

Búa Gỗ
Đúng đấy, mình vẫn làm cách này. Nhưng khi trên mạng bạn đăng ký ở một trang xong thì thường là chrome hiện thông báo ơt góc trên bên phải màn hình, bạn ấn "lưu mật khẩu" là ok!

megaminh

Gà con
nó nằm theo đường dẫn này: C:\Users\đổi lại thành tên máy của bạn \AppData\Local\Google\Chrome\User Data\Default
Khi cài lại win copy lại là được, có điều kiện đi kèm nào k bác? Em đã copy thử nguyên cái thư mục đó của Chrome sang 1 máy khác đang chạy Win bình thường, dán đè lên thư mực Chrome đang có. Tuy nhiên, khi mở Chrome lên thì không thấy session đang mở mà nó chỉ giữ lại history, bookmarks thôi ạ.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Trc khi làm gì thì bạn hãy backup lại toàn bộ win cũ , tránh trường hợp mất trắng . nhờ dc cao thủ nào fix dc win lỗi càng tốt , làm trực tiếp nhé chứ nhờ online khó mà giúp dc

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Chạy bootrec thì khuyên bạn nên dùng winPE
Vào C:\boot . giữ shift + chuột phải open command promt .
Gõ :
Bootrec /fixboot
Bootrec /fixmbr
Bootrec /rebuildbcd

Ngoài ra bạn có thể tham khảo tool NtAutofix trong winPE , 1 chiếc usb cứu hộ rất có lợi thế , cơ chế repair startup của windows nhiều lúc ko ăn thua , nhất là khi ổ cứng bị bad.
Trường hợp phân vùng win bị lỗi thì boot manager cũng ko thể truy cập dc file

copcoi

Búa Gỗ Đôi
nếu như bạn đã đăng nhập và đồng bộ gmail thì pass lịch sử truy cập sẽ lưu trên đám mây nhé
còn nếu k thì bạn làm theo cách này đơn giản nè

tớ vừa thử xong export pass dễ dàng

Sửa lần cuối: