Thảo luận  Cài đặt Windows 11 - Hướng dẫn BypassTPM chính thức từ Microsoft!

naroto
Đây là hướng dẫn chính thức từ MS cho tất cả thiết bị nói chung, đặc biệt là MS có hướng dẫn Bypass TPM cho thiết bị không đủ điều kiện về TPM&CPU.

Mình tóm gọn lại một chút các bước thôi, bạn có thể qua đây để xem đầy đủ nội dung hướng dẫn!

-Tạo bộ cài Windows 11

Trước tiên đi đến trang tải xuống Windows 11, chọn Create Windows 11 Installation Media và làm theo hướng dẫn cài đặt Windows 11.

-Mở regedit và tạo thêm khoá theo hướng dẫn từ MS bên dưới

Cảnh báo:
  • Microsoft khuyến cáo không nên cài đặt Windows 11 trên thiết bị không đáp ứng các yêu cầu hệ thống tối thiểu của Windows 11. Nếu bạn chọn cài đặt Windows 11 trên thiết bị không đáp ứng các yêu cầu này và bạn thừa nhận và hiểu các rủi ro, bạn có thể tạo các giá trị khóa đăng ký sau đây và bỏ qua kiểm tra TPM 2.0 (ít nhất là TPM 1.2 là bắt buộc) và gia đình và mô hình CPU.
  • Khóa đăng ký: HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\Setup\MoSetup
  • Tên: AllowUpgradesWithUnsupportedTPMOrCPU
  • Kiểu: REG_DWORD
  • Giá trị: 1
  • Lưu ý: Các vấn đề nghiêm trọng có thể xảy ra nếu bạn sửa đổi sổ đăng ký không chính xác bằng cách sử dụng Registry Editor hoặc bằng cách sử dụng phương pháp khác. Những vấn đề này có thể yêu cầu bạn cài đặt lại hệ điều hành. Microsoft không thể đảm bảo rằng những vấn đề này có thể được giải quyết. Sửa đổi sổ đăng ký theo rủi ro của riêng bạn.
Hoặc có thể chạy lệnh cmd sau cho nhanh:
Mã:
REG ADD HKLM\SYSTEM\Setup\MoSetup /v AllowUpgradesWithUnsupportedTPMOrCPU /t REG_DWORD /d 1 /f

-Đóng cửa sổ regedit, tiến hành khởi động lại máy, boot bằng bộ cài đã làm ở phần đầu tiên.

Mình chưa kiểm tra phương pháp này hiệu quả hay không!
Bạn có dùng cách này hiệu quả hãy để lại bình luận cho anh em tham khảo, cảm ơn các bạn!

Thông tin cập nhật:
Điều kiện tối thiểu MS yêu cầu là phải có TPM 1.2 mới dùng cách này!
Bạn @VENUSVICTORY
đã dùng phương pháp này cho biết thêm:

cảm ơn chủ thớt chia sẻ. mình đã cài windows 11 trên máy core i7 6700. main msi b150
cụ thể mình chia sẻ cách mình đã làm cho bạn nào còn đang thắc mắc như sau.
  1. mình chạy lệnh cmd của chủ thớt
  2. download file iso của windows 11 về
  3. reset máy tính
  4. mount iso vô để cài trực tiếp-bước này thay cho bước tạo bộ cài bằng media tool. trong quá trình cài nó có remind là máy mình không tương thích hoàn toàn. có thể có lỗi. chấp nhận thì tiếp. và mình nhấn "accept".
  5. sau đó mọi thứ diễn ra bình thường. cài xong vào xóa thư mục windows.old mình nghĩ cài cách này cũng sạch sẽ chán.
Cảm ơn anh em.

Sửa lần cuối:
Trả lời

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Hi cả nhà, mất nửa ngày để cài Windows 11 cho con máy có thông số khiêm tốn của mình. Mục đích chỉ để test và kiểm tra các bước cài đặt ra sao.
Mình cài mới hoàn toàn chứ không nâng cấp từ Windows 10.
Do máy cũ nên không hỗ trợ UEFI, mình vẫn dùng Legacy để boot và cài đặt.
Sau khi boot vào WinPE:
Phân vùng set active các kiểu cho ổ C
Chạy file Reg để Bypass TPM+Hardware
Chạy setup.exe và cài trực tiếp trong WinPE
Quá trình cài không gặp lỗi gì khác.
Mọi thứ cũng đã xong..!

naroto

Thành viên BQT
Mình vừa test thử, vẫn dính TPM. Đọc lại thì nó vẫn yêu cầu TPM 1.2, nên cách này chỉ áp dụng cho những máy có TPM 1.2 trong khi yêu cầu của Windows 11 là TMP 2.0.
Bạn nói đúng!
There are two installation paths available:

1. Upgrade by launching Setup on the media while running Windows 10. You will have the option to:

a. Perform a Full Upgrade, which keeps personal files (including drivers), apps, and Windows Settings. This is the default experience and is the one that Installation Assistant uses.

b. Keep Data Only will keep personal files (including drivers) only, not apps and not Windows Settings.

c. Clean Install will install Windows 11 and keep nothing from the Windows 10 installation. For more info, see Give your PC a Fresh Start.
  2. Boot from media to launch Setup. This path is a clean install and will not retain previous files or settings. For more info, see Give your PC a Fresh Start.

Important:
    You should verify that your device meets minimum system requirements before you choose to boot from media, because it will allow you to install Windows 11 if you have at least TPM 1.2 (instead of the minimum system requirement of TPM 2.0), and it will not verify that your processor is on the approved CPU list based on family and model of processor.
Qua tìm hiểu mấy hôm nay của mình, xin phép tóm gọn lại như sau:

Điều kiện tối thiểu MS yêu cầu là phải có TPM 1.2, sau đó dùng phương pháp Bypass ở bài này, là có thể nâng cấp từ Windows 10 lên Windows 11 trực tiếp bằng ISO hoặc cài mới bằng USB boot đã chứa ISO Windows 11.

Với những máy không đủ điều kiện về TPM,CPU muốn nâng cấp trực tiếp thì dùng cách xoá file dll trong ISO rồi chạy setup.exe ở bài
này.

Còn lại, với ai muốn cài sạch từ đầu, thì không cần quan tâm TPM,CPU nữa, cứ vào WinPE, chạy file .reg rồi chạy setup.exe

Mã:
Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\Setup\LabConfig]
"BypassTPMCheck"=dword:00000001
"BypassSecureBootCheck"=dword:00000001
"BypassRAMCheck"=dword:00000001

Còn gặp lỗi nữa thì WinNT hân hạnh phục vụ! :)

naroto

Thành viên BQT
cái này MS hướng dẫn upgrade Win 10 to Win 11 hay là setup mới hoàn toàn cho máy unsupport TMP vậy bác @naroto?
Theo những gì MS công bố. Nếu máy bạn có TPM 1.2 nha!
Bạn có thể nâng cấp trực tiếp hoặc cài mới từ USB đã chứa bộ cài Windows 11.

Edit: Phải Bypass theo cách MS hướng dẫn rồi mới nâng cấp được nha bạn.

tuananh4190

Búa Gỗ
Hi cả nhà, mất nửa ngày để cài Windows 11 cho con máy có thông số khiêm tốn của mình. Mục đích chỉ để test và kiểm tra các bước cài đặt ra sao.
Sau khi boot vào WinPE:
Mọi thứ cũng đã xong..!
Xem phần đính kèm 27977
Xin bộ cài đi bạn.

thon1drao

Búa Đá
WIn 10 đang bản quyển up theo cách này có bị mất bản quyền ko bạn

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Sau khi boot vào WinPE:
Mọi thứ cũng đã xong..!
Xem phần đính kèm 27977
tốc độ 10 ltsc với 11 ltsc như thế nào bạn? có lỗi lầm gì k? đang nằm vùng ở 10 ltsc và máy k đủ đk lên 11, nhưng cứ lăn tăn muốn vọc

naroto

Thành viên BQT
tốc độ 10 ltsc với 11 ltsc như thế nào bạn? có lỗi lầm gì k? đang nằm vùng ở 10 ltsc và máy k đủ đk lên 11, nhưng cứ lăn tăn muốn vọc
Không biết bạn ơi, chưa dùng vài ngày thì chưa dám nói gì. Nhưng mà bạn thích thì cứ lên trải nghiệm. Điều kiện hay không không quan trọng đâu, có 3 phương pháp để bỏ qua kiểm tra mà.

duongcam

Búa Đá
Bạn nói đúng!

Qua tìm hiểu mấy hôm nay của mình, xin phép tóm gọn lại như sau:

Điều kiện tối thiểu MS yêu cầu là phải có TPM 1.2, sau đó dùng phương pháp Bypass ở bài này, là có thể nâng cấp từ Windows 10 lên Windows 11 trực tiếp bằng ISO hoặc cài mới bằng USB boot đã chứa ISO Windows 11.

Với những máy không đủ điều kiện về TPM,CPU muốn nâng cấp trực tiếp thì dùng cách xoá file dll trong ISO rồi chạy setup.exe ở bài
này.

Còn lại, với ai muốn cài sạch từ đầu, thì không cần quan tâm TPM,CPU nữa, cứ vào WinPE, chạy file .reg rồi chạy setup.exe

Mã:
Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\Setup\LabConfig]
"BypassTPMCheck"=dword:00000001
"BypassSecureBootCheck"=dword:00000001
"BypassRAMCheck"=dword:00000001

Còn gặp lỗi nữa thì WinNT hân hạnh phục vụ! :)
Máy mình có TPM 1.2, mình hay dùng cách cài mới bằng rufus. Sau khi tạo usb boot file ISO Windows 11. Cho hỏi tiếp theo mình cần làm gì?

duongcam

Búa Đá
Theo cảm nhận cá nhân của mình Windows 11 IoT Enterprise không mượt bằng Windows 10 IoT Enterprise LTSC, cũng có thể do máy mình không đủ điều kiện phải dùng cách Bypass.

duongcam

Búa Đá
Nếu bạn cài mới thì nên dùng file reg trước khi cài. Nhanh gọn nhất đó bạn.
Là sau khi tạo usb boot Windows 11 bằng rufus. Mở cmd:
Mã:
REG ADD HKLM\SYSTEM\Setup\MoSetup /v AllowUpgradesWithUnsupportedTPMOrCPU /t REG_DWORD /d 1 /f
Khởi động lại máy vào boot menu cài mới từ usb bình thường như trước giờ.

naroto

Thành viên BQT
Là sau khi tạo usb boot Windows 11 bằng rufus. Mở cmd:
Mã:
Khởi động lại máy vào boot menu cài mới từ usb bình thường như trước giờ.
Đúng rồi, nhưng mà hên xui nha, theo thông tin phản hồi từ nhiều phía là có máy qua máy không, vậy cho nên thủ sẳn file reg chứa 3 khoá regedit ở post #25. Merge file .reg đó rồi thì cài vô tư, khỏi chạy câu lệnh kia mất công.

duongcam

Búa Đá
Đúng rồi, nhưng mà hên xui nha, theo thông tin phản hồi từ nhiều phía là có máy qua máy không, vậy cho nên thủ sẳn file reg chứa 3 khoá regedit ở post #25. Merge file .reg đó rồi thì cài vô tư, khỏi chạy câu lệnh kia mất công.
Cảm ơn @naroto, mình vẫn muốn thử cách Bypass của chính MS. Trong trường hợp không thành công, bạn cho mình xin dòng lệnh cmd để máy tính trở lại trạng thái như trước khi sử dụng dòng lệnh để Bypass:
REG ADD HKLM\SYSTEM\Setup\MoSetup /v AllowUpgradesWithUnsupportedTPMOrCPU /t REG_DWORD /d 1 /f[i/code]

SenDalat9x

Rìu Sắt
Sao vào trong regedit ko tìm thấy key MoSetup nhỉ?

Cài cái Media Tool trên usb phải ở chính cái máy chuẩn bị lên win 11 hay xài máy khác cũng đc vậy các bác?