Hướng dẫn  BypassTPM&Hardware - Cài đặt Windows 11(nâng cấp trực tiếp từ Windows 10)

naroto

Chào các bạn, nếu bạn muốn nâng cấp trực tiếp từ Windows 10 lên Windows 11 bằng ISO để giữ lại các phần mềm trên bản Windows cũ, thì xem qua bài viết này, có thể giúp ích cho bạn!

Lưu ý giúp mình:
Hướng dẫn này không phải là Update trực tiếp trong Windows Update.
Vì là cài đặt với tuỳ chọn giữ lại dữ liệu, một số ứng dụng sau khi lên Windows 11 sẽ không chạy được hoặc bị lỗi.
Dù bất cứ trường hợp nào, trước khi tiến hành cài Windows, bạn nên sao lưu bản Win cũ bằng Terabyte hoặc các phần mềm tương tự.

Các bạn chuẩn bị:
Tải về UltraISO ở đây, cài đặt và kích hoạt phần mềm xong xuôi.
Tải về ISO Windows 11 ở đây, hoặc các nguồn khác.

BypassTPM-Hardware:
Các bạn làm theo các bước trong hình.

Chú ý: Nếu cài Windows 11 Enterprise/IOT Enterprise bạn làm thêm các bước sau, để khi cài sẽ không bị hỏi key nhé!
Tạo 1 file txt với nội dung sau, lưu lại với tên ei.cfg
Mã:
[EditionID]
Enterprise
[Channel]
OEM
Mở ISO bằng UltraISO, chép file ei.cfg vào thư mục source của ISO, dùng UltraISO save lại.
Tạo 1 file txt với nội dung sau, lưu lại với tên ei.cfg
Mã:
[EditionID]
IoTEnterprise
[Channel]
OEM
Mở ISO bằng UltraISO, chép file ei.cfg vào thư mục source của ISO, dùng UltraISO save lại.

Cài đặt Windows 11:
Open ISO Windows 11 bằng Windows Explorer, chạy file setup.exe
Chọn "Change how Setup downloads updates"

Chọn "Not right now", nhấn "Next"

Chọn "Accept"

Chọn "Install" và làm các bước tiếp theo để quá trình cài Windows 11 hoàn tất.

- Vì mình không có máy để cài nên thiếu sót các bước phía sau, mong các bạn thông cảm.
- Trong quá trình cài đặt, nâng cấp có gặp lỗi gì xin đăng lên để mình cập nhật vào bài viết, cảm ơn các bạn!

Chúc các bạn thành công!

Trả lời

causelove94

Búa Gỗ
Thực ra ko cần đến UltraISO, cứ giải nén bộ cài ISO bằng WinRAR (hoặc Mount bộ cài vào đĩa ảo rồi copy file) ra một thư mục, xóa file như trên rồi chạy setup là xong

kienduong21

Gà con
Cài cách này xong vẫn update win 11 như bình thường và không mất dữ liệu cá nhấn phải không bạn ? Mình cảm ơn

Q0810

Gà con
chào mọi người cho mình hỏi ngoài lề chút xíu. mình cài win11 bằng ổ cứng ngoài, đã tải file ISO và phần mềm WintoUSB. sau khi chạy phần mềm WintoUSB thì bị lỗi. máy khởi động lại nhưng lại ko tự động boot vào windows được nữa. Mình vào BIOS chọn lại boot vào ổ C (chứa win cũ) thì không tìm thấy win10 cũ. Vậy mình bị lỗi gì ạ? và các xử lý ra sao. Cảm ơn mng!

duypk

Rìu Sắt
chào mọi người cho mình hỏi ngoài lề chút xíu. mình cài win11 bằng ổ cứng ngoài, đã tải file ISO và phần mềm WintoUSB. sau khi chạy phần mềm WintoUSB thì bị lỗi. máy khởi động lại nhưng lại ko tự động boot vào windows được nữa. Mình vào BIOS chọn lại boot vào ổ C (chứa win cũ) thì không tìm thấy win10 cũ. Vậy mình bị lỗi gì ạ? và các xử lý ra sao. Cảm ơn mng!
Khả năng cao do cái hành động gắn thêm 1 ổ cứng vào để cài thêm 1 hệ điều hành mới mà không tháo cái ổ cứng chứa hệ điều hành đang xài ra thì sẽ mất FLAG. Việc mất flag có thể gây lỗi không nhận dạng được bootloader cũ nằm ở phân vùng nào. Nếu chỉ là flag thì chỉ cần bạn làm cái usb linux để đánh dấu lại flag là xong.

Máy pc của mình có 2 ổ SSD và 2 ổ HDD, ngày mới xài mình cũng hay bị cái mất flag này, cái ssd thì cài windows, cái thì cái linux, hdd thì 1 cái chứa data, 1 cái vọc MacOS. Windows với linux thì oke có thẻ add lại flag, còn động đến cái macOS mình clone từ Vmware ra HDD để chãy real thì trời ơi, chạy ngon lành cho đến khi tắt máy khởi động lại thì tèo hết tất tần tật các thứ khác.

Cũng có thể do quá trình cắm USB vào để cài mới bạn đã vô tình format hết data ở ổ cũ, cái này thì thật thảm hại.

Sửa lần cuối:

Q0810

Gà con
Khả năng cao do cái hành động gắn thêm 1 ổ cứng vào để cài thêm 1 hệ điều hành mới mà không tháo cái ổ cứng chứa hệ điều hành đang xài ra thì sẽ mất FLAG. Việc mất flag có thể gây lỗi không nhận dạng được bootloader cũ nằm ở phân vùng nào. Nếu chỉ là flag thì chỉ cần bạn làm cái usb linux để đánh dấu lại flag là xong.

Cũng có thể do quá trình cắm USB vào để cài mới bạn đã vô tình format hết data ở ổ cũ, cái này thì thật thảm hại.
Vâng. Mình cảm ơn bạn. Lỗi flag mình cần làm những gì để tạo được usb linux bạn có thể hướng dẫn sơ qua được không?

duypk

Rìu Sắt
Vâng. Mình cảm ơn bạn. Lỗi flag mình cần làm những gì để tạo được usb linux bạn có thể hướng dẫn sơ qua được không?
Nghe bạn hỏi thế này thì cũng khó trả lời, vì mình có trả lời bạn làm cũng ko dc. Thôi kiếm cách dễ nhất là tìm 1 cái pc khác, burn lại bộ cài OS Windows, rồi tiến hành cài mới lại trên cái ổ cứng mới á (để ổ cũ lại biết đâu còn data với OS cũ cắm qua máy khác lại chạy ngon lành).

Q0810

Gà con
Nghe bạn hỏi thế này thì cũng khó trả lời, vì mình có trả lời bạn làm cũng ko dc. Thôi kiếm cách dễ nhất là tìm 1 cái pc khác, burn lại bộ cài OS Windows, rồi tiến hành cài mới lại trên cái ổ cứng mới á (để ổ cũ lại biết đâu còn data với OS cũ cắm qua máy khác lại chạy ngon lành).
Mình để data trên hdd nên chắc sẽ không mất. Khả năng cao mình sẽ phải burn lại bộ cài win mới để cài lại win. Mà mình lại dùng laptop macbook chỉ chạy macOS nên khó khăn quá

haipk

Gà con
Nếu theo chuẩn uefi thì nó có vùng efi mặc định ở phân vùng khác phân vùng C, thường có độ lớn tầm 100-500mb, bác fix bằng macrium reflect hoặc easyefi trong usb cứu hộ nhé

fireheroVN

Gà con
mà nếu bypass như thế này thì nó có bypass sercure boost không tại t cài legacy mà lười cài lại uefi

Q0810

Gà con
Nếu theo chuẩn uefi thì nó có vùng efi mặc định ở phân vùng khác phân vùng C, thường có độ lớn tầm 100-500mb, bác fix bằng macrium reflect hoặc easyefi trong usb cứu hộ nhé
vâng mình cảm ơn bác!