Thảo luận  Cài đặt Windows 11 - Hướng dẫn BypassTPM chính thức từ Microsoft!

naroto
Đây là hướng dẫn chính thức từ MS cho tất cả thiết bị nói chung, đặc biệt là MS có hướng dẫn Bypass TPM cho thiết bị không đủ điều kiện về TPM&CPU.

Mình tóm gọn lại một chút các bước thôi, bạn có thể qua đây để xem đầy đủ nội dung hướng dẫn!

-Tạo bộ cài Windows 11

Trước tiên đi đến trang tải xuống Windows 11, chọn Create Windows 11 Installation Media và làm theo hướng dẫn cài đặt Windows 11.

-Mở regedit và tạo thêm khoá theo hướng dẫn từ MS bên dưới

Cảnh báo:
  • Microsoft khuyến cáo không nên cài đặt Windows 11 trên thiết bị không đáp ứng các yêu cầu hệ thống tối thiểu của Windows 11. Nếu bạn chọn cài đặt Windows 11 trên thiết bị không đáp ứng các yêu cầu này và bạn thừa nhận và hiểu các rủi ro, bạn có thể tạo các giá trị khóa đăng ký sau đây và bỏ qua kiểm tra TPM 2.0 (ít nhất là TPM 1.2 là bắt buộc) và gia đình và mô hình CPU.
  • Khóa đăng ký: HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\Setup\MoSetup
  • Tên: AllowUpgradesWithUnsupportedTPMOrCPU
  • Kiểu: REG_DWORD
  • Giá trị: 1
  • Lưu ý: Các vấn đề nghiêm trọng có thể xảy ra nếu bạn sửa đổi sổ đăng ký không chính xác bằng cách sử dụng Registry Editor hoặc bằng cách sử dụng phương pháp khác. Những vấn đề này có thể yêu cầu bạn cài đặt lại hệ điều hành. Microsoft không thể đảm bảo rằng những vấn đề này có thể được giải quyết. Sửa đổi sổ đăng ký theo rủi ro của riêng bạn.
Hoặc có thể chạy lệnh cmd sau cho nhanh:
Mã:
REG ADD HKLM\SYSTEM\Setup\MoSetup /v AllowUpgradesWithUnsupportedTPMOrCPU /t REG_DWORD /d 1 /f

-Đóng cửa sổ regedit, tiến hành khởi động lại máy, boot bằng bộ cài đã làm ở phần đầu tiên.

Mình chưa kiểm tra phương pháp này hiệu quả hay không!
Bạn có dùng cách này hiệu quả hãy để lại bình luận cho anh em tham khảo, cảm ơn các bạn!

Thông tin cập nhật:
Điều kiện tối thiểu MS yêu cầu là phải có TPM 1.2 mới dùng cách này!
Bạn @VENUSVICTORY
đã dùng phương pháp này cho biết thêm:

cảm ơn chủ thớt chia sẻ. mình đã cài windows 11 trên máy core i7 6700. main msi b150
cụ thể mình chia sẻ cách mình đã làm cho bạn nào còn đang thắc mắc như sau.
  1. mình chạy lệnh cmd của chủ thớt
  2. download file iso của windows 11 về
  3. reset máy tính
  4. mount iso vô để cài trực tiếp-bước này thay cho bước tạo bộ cài bằng media tool. trong quá trình cài nó có remind là máy mình không tương thích hoàn toàn. có thể có lỗi. chấp nhận thì tiếp. và mình nhấn "accept".
  5. sau đó mọi thứ diễn ra bình thường. cài xong vào xóa thư mục windows.old mình nghĩ cài cách này cũng sạch sẽ chán.
Cảm ơn anh em.

Sửa lần cuối:
Trả lời

HNMinh

Búa Đá Đôi
Mình vừa test thử, vẫn dính TPM. Đọc lại thì nó vẫn yêu cầu TPM 1.2, nên cách này chỉ áp dụng cho những máy có TPM 1.2 trong khi yêu cầu của Windows 11 là TMP 2.0.
Hiihi..họ hạ giá trị máy rồi, hy vọng họ bán được nhiều xong hạ giá tất cả luôn, kiểu hòa cả làng. File ISO tiếp theo áp đặt cho tất cả các máy luôn..hihi

Hamano Kaito

Moderator
bác @@sec0 chắc là làm cách này thì không bị màn hình xanh sau hàng tiếng chạy install.wim không? {sweat}
Nếu bạn bị màn hình xanh thì tốt nhất nên đợi tầm vài tháng nữa đi. Giờ nói thật Win 11 kiểu ra gấp rút chưa hoàn chỉnh 100%
Cho nên lỗi vẫn còn nhiều. Cứ nằm vùng và chờ khi nào chính mùi rồi chiến thôi bạn...Nóng vội hại máy

VENUSVICTORY

Búa Gỗ
cảm ơn chủ thớt chia sẻ. mình đã cài windows 11 trên máy core i7 6700. main msi b150
  3. reset máy tính
  4. mount iso vô để cài trực tiếp-bước này thay cho bước tạo bộ cài bằng media tool. trong quá trình cài nó có remind là máy mình không tương thích hoàn toàn. có thể có lỗi. chấp nhận thì tiếp. và mình nhấn "accept".
  5. sau đó mọi thứ diễn ra bình thường. cài xong vào xóa thư mục windows.old mình nghĩ cài cách này cũng sạch sẽ chán.
Cảm ơn anh em.

datsg

Búa Gỗ Đôi
Cho mình hỏi, mình làm theo cách trên của Mic. Upgrade từ file iso IoT Enterpise hay iso Win 11 tải từ trang của Mic thì đều bị bắt nhập key. Máy mình có TPM 1.2 và đã bật Secureboot

09halu

Rìu Bạc Đôi
Nó cố tình cho cài để hỏng máy, rồi lúc đó cười khẩy kiểu ko chịu nghe lời cảnh báo đó {byebye}
uhm để mua máy mới, mic chơi dơ quá!{beauty}

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Cho mình hỏi, mình làm theo cách trên của Mic. Upgrade từ file iso IoT Enterpise hay iso Win 11 tải từ trang của Mic thì đều bị bắt nhập key. Máy mình có TPM 1.2 và đã bật Secureboot

Xem phần đính kèm 28036
Đây bạn ơi!
Tạo 1 file txt với nội dung sau, lưu lại với tên ei.cfg
Mã:
[EditionID]
IoTEnterprise
[Channel]
OEM
Chép file ei.cfg vào thư mục source của ISO.

HNMinh

Búa Đá Đôi
Nó cố tình cho cài để hỏng máy, rồi lúc đó cười khẩy kiểu ko chịu nghe lời cảnh báo đó {byebye}
Mình cài đi cài lại tới 5 lần rồi, em ấy thuộc đời cùi bắp nhưng sau bao lần test nhanh vẫn âm tinh, chưa có dấu hiệu ho sốt, ăn uống iso có thêm bớt, chỉnh sửa vẫn nhận được vị giác ok..

khanhu987

Búa Gỗ Đôi
Xóa file "appraiserres.dll" trong source đi sau đó tắt mạng cài tẹt ga , edit REGEDIT làm gì cho mất thời gian

HNMinh

Búa Đá Đôi
  3. reset máy tính
Cảm ơn anh em.
hiihi..remind máy bạn như thế cho đỡ mất thể diện đó. Trước cứ khăng khăng 2.0, giờ thì down xuống, mặc cả, dọa nạt chút không người ta nói là trước sau bất nhất. Chắc là nó hoạt động ok thôi. Chủ MS chắc ông ta đang phái nhân viên đếm xem bao nhiêu tài khoản đang dùng 1.2 hoăc không chấm nào..có danh sách họ nộp cho tin tặc

hungm0x

Búa Gỗ
máy mình i3 9300f đã bật TMP 2.0 trong BIOS mà máy nó vẫn báo là sao hả các B