Chia sẻ - Cách kiếm tiền online tại nhà bằng việc thu thập dữ liệu KOL, KOC 2024 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Cách kiếm tiền online tại nhà bằng việc thu thập dữ liệu KOL, KOC 2024

Dosugar23

Gà con
Hi, cũng lâu chưa đóng góp gì cho forum nên hôm nay em xin được mạo phép hiến kế 1 kế để có thể kiếm thêm online.

Nhu cầu:
Gần đây có khá nhiều brand trong nước và nước ngoài có nhu cầu booking KOL, nên họ cần danh sách Influencer và micro influencer (người mình hay gọi là KOL, KOC). Và đây là cách mình sẽ kiếm tiền.

Đối Tượng Khách Hàng:
Có 2 đối tượng khách hàng: brand nội địa và brand nước ngoài. Brand trong nước thì nhiều khi đến bước này họ để nhân viên đi thu thập, Nhưng còn brand nước ngoài mà không có nhân sự nào người Việt Nam thì rất khó thực hiện task này. Nên tập trung nhóm đối tượng brand nước ngoài hơn.

Cách Thực Hiện:

Bước 1: Lựa 1 chủ đề gì đó mà bạn nghĩ là khách hàng sẽ cần (gaming, học tiếng Anh, mặc đồ đẹp,...)

Bước 2: Chuẩn bị 1 file Google Sheet hoặc Excel tuỳ bạn. Make sure sẽ có các trường như: tên, sdt/email, link MXH 1, MXH 2, MXH 3, MXH 4, số follow tiktok, số follow youtube,...,(Nếu biết thêm giá booking của KOL nữa thì dữ liệu càng đáng giá hơn. Nếu ko cũng ko sao, chỉ cần có phương thức liên lạc là được)

Bước 3: Bắt đầu lên các nền tảng như Tiktok, Youtube, Facebook, Instagram, Twitter và bắt đầu tìm kiếm theo nhiều keyword liên quan đến chủ đề bạn đã chọn

Bước 4: Bắt đầu thu thập dữ liệu đến tầm 400,500 influencer/chủ đề

Bước 5: Bắt đầu tự tạo channel Telegram, Discord, website, Twitter, Facebook,...để đăng bài và rao bán. Vào các group fb booking KOL kiếm post nào có người cần tìm influencer trùng chủ đề với list bạn có thì mời.

Thường 1 list như vậy có thể bán được tầm 1-5k vnd/influencer cho dân VN. Dân nước ngoài thì tuỳ cách bạn deal thôi.

Vì sao nên làm?
- Đến tháng 8/2024 vẫn chưa có AI có thể đảm nhận task này một cách đúng ý nhất với các brand. Nên việc cần tìm kiếm, lựa chọn và lọc KOL (nhất là ở Việt Nam) hầu hết đều là thủ công. Mình có thử qua vài app, mà xài chán lắm, ko kiếm đc nhiều bằng mình kiếm.

- Bán mấy cái như dữ liệu này thì các bác biết rồi, unlimited bản, ko tốn chi phí kho tải gì cả, rất tiện làm 1 công việc side hustle.

- Dữ liệu từng năm sẽ khác nhau, nhiều bên có data nhưng chưa chắc đó là data mới nhất, vì vậy bạn làm sau thì bạn vẫn sẽ có lợi thế nhất định với người tới trước

Kinh nghiệm bản thân
Cá nhân mình cũng có vài bộ data KOL KOC các ngành khác nhau. Mình làm freelancer, brand nước ngoài thuê mình để thu thập thông tin và booking KOL ở VN giùm họ). Mình cũng ko định cá kiếm mảng này vì khá nhọc, nhưng mà nghĩ đây cũng 1 kiểu data hái ra tiền nên chia sẻ cho anh em, ai chăm chỉ thì chắc cũng húp được phà phà.

Anh em nào có bộ data theo các chủ đề thì pm tele mình @Dosugar23 mình trao đổi bộ môn này (lưu ý ít nhất 400 kol/koc mỗi list)