Cách chuyển Dynamic Disk to Basic không mất dữ liệu | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Cách chuyển Dynamic Disk to Basic không mất dữ liệu

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Mọi người cho mình hỏi cách convert Dynamic Disk to Basic không mất dữ liệu. Phần mềm nào là tốt nhất.
Mình đã thử 1 số cách trên google rồi nhưng không hiệu quả, đã mất 1 ổ windows còn 1 HDD dữ liệu nữa không dám dùng các cách trên. (đã dùng convert bằng DiskGenius cũng không được). Xin mọi người còn phần mềm nào cho mình xin tên thôi

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Mình không có dịp test vụ này nhưng Bác @Hoang Duch2 và Bác @@sec0 thì có nói qua là dùng AOMEI Partition Assistant trong WinPe sẽ xử lý hiệu quả vấn đề của bạn. Bạn thử xem sao nhé!
Cái này AOMEIPartAssist trong WinPE có thử rồi không được. Nó không cho convert bị lỗi. Vì HDD 1T nên chứa nhiều copy ra lâu nên muốn hỏi cách

Hamano Kaito

Moderator
Trong AOMEIPartAssist có sẳn ứng dụng này mà bạn.
Tuy có nhưng mở lên sẽ là bản demo chứ ko phải bản full

Hamano Kaito

Moderator
Ai gãi đúng chỗ ngứa của Mod rồi dạ..:p
Tại mình cũng xài app này nhưng thấy tools ko xài được nên tìm hiểu tí
Đã test patch xong ! Mời các bạn xài
Cách xài :
Copy file patch vào thư mục XXX\AOMEI Partition Assistant\ddm rồi sau đó chạy 1 phát là được
XXX đại diện cho phân vùng cài. VD như "C:\Program Files (x86)\AOMEI Partition Assistant\ddm"
View hidden content is available for registered users!

Hình demo từ máy ảo của mình. Máy thật mình cũng test rồi Win 11 thành công mỹ mãn

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cách xài :
Copy file patch vào thư mục XXX\AOMEI Partition Assistant\ddm rồi sau đó chạy 1 phát là được
XXX đại diện cho phân vùng cài. VD như "C:\Program Files (x86)\AOMEI Partition Assistant\ddm"
*** Hidden text: cannot be quoted. ***

Hình demo từ máy ảo của mình. Máy thật mình cũng test rồi Win 11 thành công mỹ mãn
Xem phần đính kèm 36967
@Hamano Kaito , Bác có làm theo hướng dẫn nhưng chưa thành công, chắc bác làm sai thao tác rồi. Khi giải nén file thì WD nhảy vào delete, bác chọn cho nó exclusion ở folder giải nén và rồi khi chép file vào ddm\....thì lại bị delete một lần nữa, lại chọn exclusion và chạy lại nhưng cuối cùng vẫn chưa thành công. Chắc ở phần Patch bác không chọn đường dẫn cho nó, bác sẽ thử lại sau trên bản Win khác nhé.

@trungminh, hôm nay bác thấy bác @@sec0 có đăng key của soft ở đây, cháu dùng thử xem sao, bên này bác check phần Dynamic thì nó OK rồi đây cháu:

Link topic bác @@sec0:

Hình minh hoạ:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@Hamano Kaito , bác mới thao tác lại trên máy ảo, vẫn chưa có kết quả tốt đây cháu, phần fix này của cháu chỉ dành cho Dynamic, vậy bác không hiểu nếu không register với key của Aomei thì toàn bộ nó không có như các hình dưới đây:

Sau khi cài xong, chép file vào đúng folder ddm và chạy với admin:

Nếu bác dùng key của bác @@sec0 cho thì nó mở ra hết giống như hình ở cmt trước đó, cháu hướng dẫn lại cho bác nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@trungminh , không biết bên cháu thì sao chứ bên này bác test thử cái Aomei Dynamic Disk Converter không thành công, bác xem video thấy ông kia dùng EaseUS Partition Master thế nên bác vào taiwebs.com load về, cài đặt và dùng cách kích hoạt trong file có sẵn , mình phải cài trên máy chủ chứ còn làm trên WinPE không được cháu. Khi cài phải cho folder vào Exclusion, nói thật thấy WD cảnh báo virus ghê quá nhưng vì muốn đạt được mục đích đành phải làm lơ nó.

Bác không có Dynamic disk nên lúc đầu phải dùng lệnh diskpart convert nó từ Basic sang Dynamic rôi mới test được, bác không thấy mất Data gì, nhưng cẩn tắc vô ưu, cháu tìm cách backup data trước khi làm cho chắc ăn nhé.

Gửi cháu xem vài tấm hình thao tác:

Hình disk sau khi đã chuyển thành Dynamic từ diskpart:

Bắt đầu chạy chương trình:

Ở hình trên click vào Convert to Basic bên tay phải:

Các hình tiếp theo:

Click Yes ơ hình trên để Reboot máy:

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Aomei partition assistant sau khi run , ứng dụng sẽ nhận biết có disk nào đang ở dạng dynamic thì nó sẽ biết , lúc này người dùng click vào disk , sau đó vào al tool chọn như hình "Tính năng này chỉ chạy được 1 chiều từ Dynamic sang basic và KO có chiều từ basic to dynamic" Tôi đã dùng cách này từ xưa giờ từ lúc chưa có win8 đến giờ vẫn thành công

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Cách xài :
*** Hidden text: cannot be quoted. ***

Xem phần đính kèm 36967
Mình cũng tải và test trên máy ảo hôm qua và kết quả thành công nhân rồi.:p

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Aomei partition assistant sau khi run , ứng dụng sẽ nhận biết có disk nào đang ở dạng dynamic thì nó sẽ biết , lúc này người dùng click vào disk , sau đó vào al tool chọn như hình "Tính năng này chỉ chạy được 1 chiều từ Dynamic sang basic và KO có chiều từ basic to dynamic" Tôi đã dùng cách này từ xưa giờ từ lúc chưa có win8 đến giờ vẫn thành công

Xem phần đính kèm 36973
Bác cho em xin phần mềm này với bác nhé em không có Cr@ck