Nhờ tư vấn - Cách boot usb cho Laptop Dell Vostro 15 3590-GRMGK1-i5? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Cách boot usb cho Laptop Dell Vostro 15 3590-GRMGK1-i5?

secpol

Rìu Chiến Bạc
Các bản boot trên dđ với boot defaul là Grub4Dos chỉ load đc tầm 90% các máy tính hiện tạ là nhiềui thôi bạn ạ.Vì thế nên tôi phải dùng boot Grub2,nó hỗ trợ tốt hơn chuẩn uefi.Còn 1 số main đặc biệt như Foxconn G31 hay các main đời cũ hơn lại phải chuyển sang boot bằng Grub4
Có ai cấm bạn chuyển sang grub2 đâu. Nhưng cách bạn nói "chỉ để ngắm thôi" thì nghe nó không vừa tai lắm.

Mr PHU

Búa Gỗ Đôi
Có ai cấm bạn chuyển sang grub2 đâu. Nhưng cách bạn nói "chỉ để ngắm thôi" thì nghe nó không vừa tai lắm.
Nếu như theo bạn chủ topic đã nói máy bạn đó không có Legacy boot thì có boot bằng các bản boot grub4 cũng bằng không
Tôi sẽ không sai khi nói đối với máy đó chỉ để ngắm
bạn có thể tìm hiểu lại:Đối các máy boot uefi only chuẩn grub4 không hỗ trợ

secpol

Rìu Chiến Bạc
Nếu như theo bạn chủ topic đã nói máy bạn đó không có Legacy boot thì có boot bằng các bản boot grub4 cũng bằng không
Tôi sẽ không sai khi nói đối với máy đó chỉ để ngắm
bạn có thể tìm hiểu lại:Đối các máy boot uefi only chuẩn grub4 không hỗ trợ
Tôi đồng ý với bạn là bạn không sai. Nhưng tôi đã từng dùng bản boot của @anhdv tại diễn đàn này boot được tại những máy như của chủ thớt. Ngoài ra còn có những máy dạng efi x86 vẫn boot được với boot của anhdv (efi x86 rất ít bản boot hỗ trợ).

Mr PHU

Búa Gỗ Đôi
Tôi đồng ý với bạn là bạn không sai. Nhưng tôi đã từng dùng bản boot của @anhdv tại diễn đàn này boot được tại những máy như của chủ thớt. Ngoài ra còn có những máy dạng efi x86 vẫn boot được với boot của anhdv (efi x86 rất ít bản boot hỗ trợ).
Tôi hiện vì không có máy như chủ topic nên cũng không muốn tranh luận nhiều với bạn
Các máy Dell đời mới như thế này tôi cũng xử lý vài em rồi song vì lâu lâu mới đc động đến nên ở đây thực sự cũng không nhớ rõ.Chỉ khi làm trực tiếp mới nhớ lại quy trình
Với các máy uefi-ia32 có thể đc hỗ trợ còn uefix64 only thì sao bạn?

secpol

Rìu Chiến Bạc
Tôi hiện vì không có máy như chủ topic nên cũng không muốn tranh luận nhiều với bạn
Các máy Dell đời mới như thế này tôi cũng xử lý vài em rồi song vì lâu lâu mới đc động đến nên ở đây thực sự cũng không nhớ rõ.Chỉ khi làm trực tiếp mới nhớ lại quy trình
Với các máy uefi-ia32 có thể đc hỗ trợ còn uefix64 only thì sao bạn?
==> Ngoài ra còn có những máy dạng efi x86 vẫn boot được với boot của anhdv (efi x86 rất ít bản boot hỗ trợ).

Mr PHU

Búa Gỗ Đôi
Cảm ơn bạn đã hd.Nếu trình độ tôi còn là "Gà con" thì tôi đã vô cùng cảm ơn bạn
Còn hiện tại đẳng cấp trên dđ của tôi đã là "Búa gỗ" nên tự tạo cho mình bản boot chỉ dùng riêng cho kiếm cơm

daovanhai

Búa Gỗ
mấy hình trên không thấy rỏ được {confused} , máy mình củng dell dâyUEFI hay Legacy đều có hổ trợ :rolleyes:, nếu như bạn cho mình cái hình sau khi khởi động trên máy tính nó báo gì?
và hình sau khi bấm f2/ dô giao diện bios mục Setting/ general /boot sequence ?
:(Mình đang đi làm, chắc để lúc nào mình up cái video lên youtube nhờ mọi người hỗ trợ, máy load được file chắc là nhận được định dạng boot usb rùi, nhưng ko vô đc mới đau, mình thử máy khác thì vô win pe bình thường, đang nghĩ do file boot có vấn đề nhưng cũng thử nhiều kiều, cả mấy loại trên diễn đàn đều ko vô đc, đang tính thử cách utraboot như @sec0 xem thế nào{sweat}

secpol

Rìu Chiến Bạc
Cảm ơn bạn đã hd.Nếu trình độ tôi còn là "Gà con" thì tôi đã vô cùng cảm ơn bạn
Còn hiện tại đẳng cấp trên dđ của tôi đã là "Búa gỗ" nên tự tạo cho mình bản boot chỉ dùng riêng cho kiếm cơm
Rất welcome khi bạn tự tạo ra bản boot và share cùng mọi người :)

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
:(Mình đang đi làm, chắc để lúc nào mình up cái video lên youtube nhờ mọi người hỗ trợ, máy load được file chắc là nhận được định dạng boot usb rùi, nhưng ko vô đc mới đau, mình thử máy khác thì vô win pe bình thường, đang nghĩ do file boot có vấn đề nhưng cũng thử nhiều kiều, cả mấy loại trên diễn đàn đều ko vô đc, đang tính thử cách utraboot như @sec0 xem thế nào{sweat}
Muốn boot EFI với AnhdvBoot rất đơn giản : định dạng phân vùng chứa AnhdvBoot là FAT32.

1. Extract toàn bộ ISO của AnhdvBoot vào USB (hoặc ổ cứng gắn ngoài) + Copy thêm 2 files đính kèm (tải về và xóa đuôi .txt trước khi copy) vào USB (hoặc ổ cứng gắn ngoài).

2. Khởi động máy lại và dùng phím tắt Boot Option > chọn boot EFI từ USB (hoặc ổ cứng gắn ngoài)

3. Link tham khảo: https://vn-z.vn/threads/cai-dat-chu...-menu-theo-y-cua-nguoi-dung.17624/post-242951

4. Files đính kèm

Attachments

• grldr.mbr.txt
    9 KB · Lượt xem: 7
  • g2ldr.mbr.txt
    8 KB · Lượt xem: 7
Sửa lần cuối:

daovanhai

Búa Gỗ
RẤT CẢM ƠN CÁC BẠN ĐÃ NHIỆT TÌNH CHỈ DẪN, CUỐI CÙNG MÌNH CŨNG LÀM ĐƯỢC RỒI (dùng Hirens_BootCD_WinPE10_Premium_Edition+ rufus 3.01) mà mình nghĩ diễn đàn là tranh luận đưa ra ý kiến,chia sẻ ý kiến kinh nghiệm trao đổi với nhau, cũng không nên chỉ trích nhau hey, mỗi người mỗi lập trường, mỗi điểm mạnh yếu nên cũng không nên gây bực tức cho nhau!

secpol

Rìu Chiến Bạc
RẤT CẢM ƠN CÁC BẠN ĐÃ NHIỆT TÌNH CHỈ DẪN, CUỐI CÙNG MÌNH CŨNG LÀM ĐƯỢC RỒI (dùng Hirens_BootCD_WinPE10_Premium_Edition+ rufus 3.01) mà mình nghĩ diễn đàn là tranh luận đưa ra ý kiến,chia sẻ ý kiến kinh nghiệm trao đổi với nhau, cũng không nên chỉ trích nhau hey, mỗi người mỗi lập trường, mỗi điểm mạnh yếu nên cũng không nên gây bực tức cho nhau!Xem phần đính kèm 12835
Chúc mừng bạn! Bạn dùng bootice rồi vào process mbr và pbr xem nó thiết lập mặc định là như nào để lần sau có thể làm bằng tay được. Chú ý bạn chọn đúng ổ usb nhé.

anhdv

Rìu Chiến
Asus hay Dell rất kén usb boot. Nếu dùng Anhdv boot, Gặp máy kén như này mà máy chỉ có uefi không tắt được secure boot thì thay đổi bootloader về Bootmgr là ok thôi

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Asus hay Dell rất kén usb boot. Nếu dùng Anhdv boot, Gặp máy kén như này mà máy chỉ có uefi không tắt được secure boot thì thay đổi bootloader về Bootmgr là ok thôi
Có nhiều người ko rành cách chuyển thì cứ ultraiso tạo boot là đơn giản nhất , nhưng hầu như bây giờ cái rufus là thần tượng . Ko ai nghĩ đến cái Ultraiso nữa :p

anhdv

Rìu Chiến
Có nhiều người ko rành cách chuyển thì cứ ultraiso tạo boot là đơn giản nhất , nhưng hầu như bây giờ cái rufus là thần tượng . Ko ai nghĩ đến cái Ultraiso nữa :p
Dùng rufus hay ultraiso thì mặc định vẫn là uefi grub2 đó Bác. Phải chuyển về bootmgr mới copy đè grub2 thành bootmgr của Microsot ạ. Cách tạo bằng ultraiso rất chuẩn và đơn giản

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
RẤT CẢM ƠN CÁC BẠN ĐÃ NHIỆT TÌNH CHỈ DẪN, CUỐI CÙNG MÌNH CŨNG LÀM ĐƯỢC RỒI (dùng Hirens_BootCD_WinPE10_Premium_Edition+ rufus 3.01) mà mình nghĩ diễn đàn là tranh luận đưa ra ý kiến,chia sẻ ý kiến kinh nghiệm trao đổi với nhau, cũng không nên chỉ trích nhau hey, mỗi người mỗi lập trường, mỗi điểm mạnh yếu nên cũng không nên gây bực tức cho nhau!Xem phần đính kèm 12835

Tôi cũng chúc mừng bạn đã làm thành công. Bạn có thể vào Bootice, chụp lại hình Process MBR, Process PBR và Parts Manage từ cái usb của bạn lên đây cho các bạn trong topic này cùng xem không?