Hướng dẫn - Các bước làm sạch win 10 chạy 3 năm | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Các bước làm sạch win 10 chạy 3 năm

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
@Đông Phương | Khi windows update quét để cập nhật mới ngốn ram, cpu, disk, băng thông mạng...
Vì khi quét thì phải phân tích ( ngốn cpu, disk), sau đó cho các phân tích đó vào ram để giảm quá trình quét lại ( ngốn ram). Sau khi quét xong thì download ( ngốn băng thông), sau khi download xong tiến hành cài ( ngốn cpu, ram, disk...)
Ày !!!!!!!!!! {EMO_110}
thì đúng mà, nó chỉ ngốn khi nó hoạt động thôi, chứ bình thường đâu ngốn :D

mr.coccu

Búa Gỗ Đôi
Lắp SSD là ok hết. SSD h cũng rẻ bèo rồi. Món onedrive mà cũng cắt k dùng thì uổng phí quá :D

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
- Máy mới mua HDD toàn 5400 rpm thì nó tệ là phải rồi :))

- Về tắt hay bật Windows Update có chậm hay không thì còn hên xui, chứ ko phải tắt là nhanh, còn về mấy câu hỏi: " sao máy chị chậm vậy , bật mãi không lên , tắt máy rất là lâu .." thì có thể bị lỗi gì rồi. Có điều tắt đi sẽ đỡ rắc rối một phần nào khi trong quá trình Update có thể lỗi...
7200 nhanh hơn nhưng ko có nghĩa nó thọ hơn 5400 nha bạn . desktop bạn có thể tùy biến , còn laptop trang bị ssd thì nó ở mức giá khác rồi . bạn có thể biết vấn đề đó , còn người dùng họ ko biết vấn đề đó đâu , nên đừng nói phải hay ko phải với họ.
còn cái thứ 2 ko biết bạn đã nhìn qua máy họ chưa , nhưng cái máy ko hề lỗi . mà cái của nợ windows update trc khi tắt máy và bật máy nó chạy cả 1 đống các gói update thì bao lâu để tắt dc cái máy , hay trong khi buổi sáng đến cty làm việc cần máy gấp thì cái của nợ ấy đốt 10-15p có khi hơn thì sẽ thế nào ? chưa kể lúc quét và tải gói update thì svhost có lúc chiếm gần 2GB RAM làm máy giật lag , đừng nói máy bây giờ ít cũng 4GB nhé , vì còn đầy máy ram 2GB , dù 4GB thì ko phải cái máy chỉ chạy truồng windows + cái svhost kia , mà các ứng dụng văn phòng , trình duyệt , phần mềm doanh nghiệp.
Và tôi gặp có vài trường hợp win10 update xong là tạch win luôn rồi nhé , đã có vài bản cập nhật làm lỗi máy người dùng phải hoãn rồi đấy , ko phải tất cả các máy update lên đều ngon 100% đâu. trải nghiệm thực tế đi , đừng nhìn vào mỗi máy của bạn

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
7200 nhanh hơn nhưng ko có nghĩa nó thọ hơn 5400 nha bạn . desktop bạn có thể tùy biến , còn laptop trang bị ssd thì nó ở mức giá khác rồi . bạn có thể biết vấn đề đó , còn người dùng họ ko biết vấn đề đó đâu , nên đừng nói phải hay ko phải với họ.
còn cái thứ 2 ko biết bạn đã nhìn qua máy họ chưa , nhưng cái máy ko hề lỗi . mà cái của nợ windows update trc khi tắt máy và bật máy nó chạy cả 1 đống các gói update thì bao lâu để tắt dc cái máy , hay trong khi buổi sáng đến cty làm việc cần máy gấp thì cái của nợ ấy đốt 10-15p có khi hơn thì sẽ thế nào ? chưa kể lúc quét và tải gói update thì svhost có lúc chiếm gần 2GB RAM làm máy giật lag , đừng nói máy bây giờ ít cũng 4GB nhé , vì còn đầy máy ram 2GB , dù 4GB thì ko phải cái máy chỉ chạy truồng windows + cái svhost kia , mà các ứng dụng văn phòng , trình duyệt , phần mềm doanh nghiệp.
Và tôi gặp có vài trường hợp win10 update xong là tạch win luôn rồi nhé , đã có vài bản cập nhật làm lỗi máy người dùng phải hoãn rồi đấy , ko phải tất cả các máy update lên đều ngon 100% đâu. trải nghiệm thực tế đi , đừng nhìn vào mỗi máy của bạn

Mình đâu có nói là nhìn mỗi máy mình, mình đang nói thực tế nhiều người nhiều máy, những lỗi gì của Microsoft đang làm ra trong thời gian qua mình đều theo dõi. Vì mình đang dùng windows 10 mà, mình ko chỉ dùng mà theo dõi hằng ngày về windows 10 đang xây dựng...

Còn mình chỉ nói chỉ đánh giá 1 phần nào đó thôi. Mình có nói "Về tắt hay bật Windows Update có chậm hay không thì còn hên xui, ", bởi mình nói như vậy thì mình đang xét cái máy đó nó như thế nào, nếu bản thân máy nó nhanh thì update sẽ nhanh, nếu nó chậm update sẽ chậm, tức là bản thân nó chậm sẵn rồi, còn nói do windows update nó chậm thì cũng ko hẳn.

Bạn nói "svhost chiếm dụng RAM làm máy lag, bật máy nó chạy cả 1 đống các gói update thì bao lâu để tắt dc cái máy ", nếu nói về svhost thì chắc bạn nói windows 7, cái svhost này là do windows update (cái này chắc bạn biết), win 7 nếu cài xong không update thì thời gian đầu sẽ update rất nhiều và win 7 nó ko tối ưu như win 10 nên việc update rất lâu. Đối với win 7 mình có 2 giải pháp: 1 là cài xong update cho xong, 2 là tắt hẳn luôn, win 7 nó tốt rồi, ko cần phải update nữa.

Và mình chỉ đang nói windows update trên windows 10 thôi.

"7200 nhanh hơn nhưng ko có nghĩa nó thọ hơn 5400 nha bạn ", mình đâu có nói tuổi thọ gì đâu, mình chỉ đang nói ổ nào nhanh hơn, còn nói về tuổi thọ thì còn xét về bạn mua ổ nào, hãng nào, 5400 hay 7200rpm đều như nhau thôi, mua ổ rẻ tiền thì nó vẫn hỏng như nhau thôi, thử mua ổ xịn mà xem, 7200rpm nó còn trâu hơn 5400rpm nhiều.

Chốt lại, mình chỉ muốn nói nhanh hay chậm không hẳn là do windows update, và bật hay tắt là tùy mỗi người dùng, Và nếu tắt thì chấp nhận nếu có lỗi xảy ra do bất kì gì liên quan đến windows update. Còn về khuyến cáo vẫn nên bật để tăng khả năng bảo mật.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Bảo mật cũng vừa phải thôi chứ bảo mật quá mình kiếm đâu ra tiền :D
1 năm mình làm 1 bản ghost full update 1 lần rồi tắt update đi , nói chung virus tấn công đủ kiểu , thường thường các bản vá hầu như đi sau virus

Hamano Kaito

Moderator
Bảo mật cũng vừa phải thôi chứ bảo mật quá mình kiếm đâu ra tiền :D
1 năm mình làm 1 bản ghost full update 1 lần rồi tắt update đi , nói chung virus tấn công đủ kiểu , thường thường các bản vá hầu như đi sau virus

Bạn này nói vô lý !!!!!!!!!!!
Theo bạn thì update như thế nào để ko bị antivirus !?
Bị dính virus là do chính người dùng tò mò, thích khám phá......... <= bấm bậy bạ, xem bậy bạ................. đâm ra dính virus. Chứ nếu 1 người dùng phổ thông, nếu sợ máy bị lỗi thì họ xài rất cẩn thận. Ko tự ý cài cọt đủ kiểu để rồi dính virus. Sau đó, đi than ôi!!!!!

P/s: Đa số dính virus thường là chủ động mới bị dính.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
bạn nói họ chủ động chỉ 1 phần , có những người họ rất cẩn thận như bạn nói mà vẫn dính . Dính ở đâu ? dính từ các tập tin văn bản mà người khác gửi tới , đó là vô tình , mình sẽ ko nói tới lỗi bảo mật smb vụ wanacry, vì chắc chắn máy ko vá bảo vật đó sẽ 100% bị nhiễm nên chả phải tò mò hay cố tình vô ý ở đây.
"Theo bạn thì update như thế nào để ko bị antivirus !? " bạn đang hỏi vấn đề gì ở đây ? update thường xuyên chắc chắn ko giúp bạn ngăn cản dc 100% virus . Ko có cái cách nào đảm bảo 100% các bạn an toàn , bạn cập nhật thường xuyên + antirvirus + cách sử dụng an toàn để làm giảm nguy cơ . Tóm lại ko có cái j là 100%

Hamano Kaito

Moderator
bạn nói họ chủ động chỉ 1 phần , có những người họ rất cẩn thận như bạn nói mà vẫn dính . Dính ở đâu ? dính từ các tập tin văn bản mà người khác gửi tới , đó là vô tình , mình sẽ ko nói tới lỗi bảo mật smb vụ wanacry, vì chắc chắn máy ko vá bảo vật đó sẽ 100% bị nhiễm nên chả phải tò mò hay cố tình vô ý ở đây.
"Theo bạn thì update như thế nào để ko bị antivirus !? " bạn đang hỏi vấn đề gì ở đây ? update thường xuyên chắc chắn ko giúp bạn ngăn cản dc 100% virus . Ko có cái cách nào đảm bảo 100% các bạn an toàn , bạn cập nhật thường xuyên + antirvirus + cách sử dụng an toàn để làm giảm nguy cơ . Tóm lại ko có cái j là 100%

Bạn nói họ ko chủ động thì ko đúng, nếu 1 tệp ( hàm ý bao gồm tất cả) được gởi đến bạn. Bạn cẩn thận thì sẽ ko bị dính được. Cái yếu là sự cẩn thận đó là cẩn thận cái gì !? họ cẩn thận cái này nhưng lơ là cái khác cũng như ko thôi.
Bạn nói dính từ các tài liệu văn bản là do vô tình !? vô tình ở đây là gì khi bạn chủ động nhấn vào để rồi bị dính. Như vậy ko phải là chủ động thì là gì !? Nếu bạn cẩn thận thì sẽ xem xét email đó đến từ đâu ? ai gởi ?....... từ đó bạn mới chắc chắn và mở ra.
Bạn nói ko đề cập đến dính mã hóa tệp tài liệu, mà bạn lại lôi ko update vào rồi để bị dính ! ( câu trả lời này của bạn đối lập quá, mình sẽ ko trả lời câu này)
Bạn ko hiểu update là để vá các bản lỗi của windows cho các thư viện dll,netfram,............. bao gồm tổng thể của windows <== ko phải update là để ngăn chặn antivurs ( chỉ có update windows defrender mới là cập nhật data chặn virus thôi, bạn hiểu sai vấn đề gì chăn?)
Nếu bạn sử dụng anti và hiểu được cấu hình tối thiểu lẫn tối đa của anti đó, mình sẽ chắc chắn mà nói 1 câu là sẽ ko bị dính antivirus <= Khi bạn cấu hình tối đa bảo mật thì máy sẽ ngốn đủ thứ, bù lại sẽ bảo vệ tuyệt đối cho chính bạn.
P/s: Nếu bạn nói ko có gì đảm bảo 100% vậy mình hỏi bạn tại sao lại tắt update !?
Trong khi update sẽ đem lại rất nhiều lợi ít đến cho chính bạn !? ( bạn trả lời mình quá đối lập, rất khó hiểu ý bạn)

kingofpain

Búa Gỗ
hỏi ké sao máy e chạy 1 nox với chrome 4 tab thôi mà chrome cứ bảo hết bộ nhớ, máy 8gb ram đàng hoàng, i5 8th gen ^^

ntd252

Búa Đá
hỏi ké sao máy e chạy 1 nox với chrome 4 tab thôi mà chrome cứ bảo hết bộ nhớ, máy 8gb ram đàng hoàng, i5 8th gen ^^
thế là máy bạn cần tải thêm RAM về nhé, có nhiều trang web để bạn tải RAM về đó! ;)
Vấn đề của bạn thế nào bạn cần mô tả rõ cùng hình ảnh. Nhiều khi thông báo hiện lên hổng phải của Chrome đâu. Mình từng phải xử lí một website lớn (do tải nhiều thành phần của website, con trỏ kéo xuống rất dài), đến nỗi dung lượng RAM trống chỉ còn 200 MB mà Chrome không báo một lời, nên mình đang nghĩ bạn dính phải phần mềm quảng cáo hay website gì đó giả mạo dụ bạn kích vào để tải RAM! :p

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
sẽ ko bị dính antivirus <= Khi bạn cấu hình tối đa bảo mật thì máy sẽ ngốn đủ thứ, bù lại sẽ bảo vệ tuyệt đối cho chính bạn.
P/s: Nếu bạn nói ko có gì đảm bảo 100% vậy mình hỏi bạn tại sao lại tắt update !?
Trong khi update sẽ đem lại rất nhiều lợi ít đến cho chính bạn !?
ko rõ bạn hiểu ý mình về trường vô tình nhiễm từ tệp tin văn bản hay ko , nhưng thưa với bạn rằng nhiều trường hợp file đính kèm là tài liệu của công việc của người quen biết chứ ko hề từ 1 địa chỉ lạ bạn nhé .
mình đã bôi đen từ của bạn , ko rõ bạn gõ nhầm hay có nhầm lẫn giữa virus và antirvirus ko . windows cập nhật các bản vá cho hệ điều hành nhằm vá các lỗ hổng bảo mật cho hệ thống cũng như phần mềm của hãng , ngăn ngừa các nguy cơ khai thác lỗ hổng , nếu như chỉ có mỗi antirvirus chặn và diệt virus nhưng lỗ hổng windows còn đó thì việc virus tấn công liên tục thì cũng thành 1 vấn đề luẩn quẩn , diệt đi diệt lại , và đồng nghĩa với việc antirvirus cứ quét đi quét lại hệ thống thì ko ì ạch mới lạ , nên bạn khẳng định "update windows defrender mới là cập nhật data chặn virus thôi, " là 1 điều quá thiếu sót , mình khẳng định ko có 100% trc nguy cơ virus , vì hacker luôn tìm các lỗ hổng từ windows và các phần mềm để khai thác nó nhằm đạt mục đích của mình , các hãng pm luôn khuyến khích người dùng tìm kiếm và cung cấp các lỗi bảo mật cho họ để họ khắc phục , chứ vốn bản thân họ cũng ko thể nắm dc hết , điều đó là thực tế .
Nếu xét về điều kiện an toàn : update thường xuyên , sử dụng antivirus mạnh , sử dụng an toàn sẽ đảm bảo trc nguy cơ virus nhưng cũng ko phải 100% .
Còn xét về mặt thực tế : bản thân bạn có quyền lựa chọn cấu hình , bỏ ra số tiền bao nhiêu là do bạn quyết định , nhưng nói luôn dù bạn có lắp cấu hình khỏe đến đâu nhưng sẽ đến lúc nó phải lỗi thời . Đến vấn đề máy văn phòng , cty cấp cho bạn cái máy nào bạn phải dùng nó như thế , và bạn là người làm công ăn lương , bạn có dám bỏ tiền túi ra để nâng cấp cái máy đó ko ? đại đa số các doanh nghiệp sẽ dùng cho đến khi hỏng thì thôi chứ ít doanh nghiệp thanh lí toàn bộ máy sau vài năm sử dụng . Khi cái máy lỗi thời thì chắc chắn sẽ ko đảm bảo dc hiệu năng đáp ứng dc các bản cập nhật , nâng cấp ứng dụng antivirus theo từng năm ko ? Bản thân các phiên bản windows cũng có thời hạn hỗ trợ cập nhật chứ ko phải mãi mãi , và bạn muốn dc cập nhật thường xuyên thì bắt buộc phải lên phiên bản windows cao hơn -> cái máy cũ đó có đáp ứng dc nổi ko bạn ( mình chưa nói tới bạn dùng lậu hay bản quyền , bản quyền thì bạn sẽ phải thêm tiền nhé ) . Mọi thứ đều quy ra tiền , 1 doanh nghiệp vài năm lại chạy theo việc thay toàn bộ máy thì chắc họ phải giàu mạnh lắm .
Một vấn đề nữa 1 chiếc máy tính ko chỉ phục vụ bạn việc văn phòng , có rất nhiều máy còn dùng để điểu khiển các hệ thống máy móc khác , liệu những hệ thống máy móc đó có hỗ trợ trên 1 nền tảng windows mới ? ngay cả Mỹ giàu vậy mà nhiều hệ thống máy móc của họ còn chạy những máy và windows lỗi thời trc cả windows xp kìa bạn. họ cũng phải chấp nhận vấn đề bảo mật đó thôi .

Tóm lại nên nhìn vào thực tế hơn là những cái hoàn hảo ta cần phải có , đã xác định muốn ổn định , tắt update là chấp nhận rủi ro tăng cao , nhưng n giúp công việc của ta suôn sẻ hơn trên những chiếc máy chỉ đủ để làm việc , ko thể đòi hỏi n gánh thêm nhiều thứ . Ở trên mình cũng đã nói 1 năm mình chỉ làm cập nhật 1 lần , còn chừng nào có đợt virus khai thác lỗ hổng gì thì vá thôi . Còn antivirus mình luôn khuyến khích cài , mình ko làm dc 99% thì mình làm 50% vậy

kingofpain

Búa Gỗ
thế là máy bạn cần tải thêm RAM về nhé, có nhiều trang web để bạn tải RAM về đó! ;)
Vấn đề của bạn thế nào bạn cần mô tả rõ cùng hình ảnh. Nhiều khi thông báo hiện lên hổng phải của Chrome đâu. Mình từng phải xử lí một website lớn (do tải nhiều thành phần của website, con trỏ kéo xuống rất dài), đến nỗi dung lượng RAM trống chỉ còn 200 MB mà Chrome không báo một lời, nên mình đang nghĩ bạn dính phải phần mềm quảng cáo hay website gì đó giả mạo dụ bạn kích vào để tải RAM! :p
ram sao tải đc bác, hix, để bữa nào bị e chụp screen lên bác tư vấn giúp ạ, thanks

NeppuVN

Gà con
Máy bạn cài quá nhiều phần mềm dọn rác và tối ưu hệ thống như vậy chưa chắc đã tốt đâu ạ, những phần mềm này nó chạy ngầm theo dõi và quét hệ thống liên tục có khi còn ngốn tài nguyên hơn nhiều.

vậy à

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Mình không rõ bạn đang cố gắng chứng minh điều gì khi ném một cái ảnh tĩnh với vài thông số lên??? Chắc mỗi ngày bạn chỉ cần bật máy lên, chạy phần mềm giải phóng Ram, nhìn các thông số tiêu thụ ở mức thấp rồi hài lòng tắt máy nhỉ? Nếu ảnh như này mình có thể chụp cho bạn cả trăm cái khi máy mình ở điều kiện lý tưởng nhất và post lên đây lòe thiên hạ.

Vcoint

Búa Gỗ Đôi
update tắt nốt micorsoft one drive trong task manager phần start up cùng 1 số phần mềm mà bạn ghét

bina4404

Búa Đá Đôi
Mình có cái check list hay sử dụng chia sẽ với các bác, giúp sử dụng máy tính ổn định và nhanh hơn.
- Các chương trình khởi động cùng Windows tắt được cái nào thì tắt, càng ít càng khởi động nhanh và mượt mà. Khi bạn đợi máy khởi động thường không làm gì và khi không làm gì, điều chú ý nhất chính là thời gian!
- Plug-in cho Explorer, dịch vụ chạy nền của ứng dụng bên thứ ba: Cài Windows - Explorer mình thề là nhiều khi ức chế nó vãi ra! Tóm lại là cứ để nó mặc định đừng đụng chạm gì đến nó! Còn mấy cái chạy ngầm tắt được cái nào thì tắt.!
- Các ứng dụng bảo mật: Mấy trình anti virus thì tốn tài nguyên không phải bàn! Chẳng qua bây giờ cấu hình máy tính mạnh nên không ảnh hưởng mấy. Nếu không cần thật cần thiết và với nhu cầu cá nhân thì Windows Defender là quá đủ.
- Ứng dụng dọn dẹp máy tính: Đơn cử như ccleaner, nhiều khi bạn quét nhất là regedit! Cẩn thận cực kỳ, nếu bạn không muốn máy bị lỗi. Tốt nhất là bỏ qua cái scan và fix regedit. Mình thì luôn sử dụng trình dọn rác mặc định của Win.
- Các plug-in, ứng dụng cài thêm vào thanh toolbar trên trình duyệt: Đa số máy tính dùng để lên mạng và trình duyệt là công cụ để làm điều đó. Tốt nhất là không cài bất cứ cái plug-in nào khi không sử dụng hoặc cần thiết. Mình thì chỉ cài adblock và chấm hết.
- Xài phầm mềm lậu và c.r.a.c.k đã là năm 2019 rồi nên bỏ tiền ra mua phần mềm, những cái thật cần thiết như IDM chẳng hạn tầm đâu đó 500k trọn đời! Vừa giúp nhà phát triển, vừa thoải mái sử dụng. Còn không thì mình thấy rất nhiều phần mềm open source thay thế cực tốt cho các phần mềm bản quyền. Có thể kể ra như VLC, GIMP, Libre Office, VirtualBox ...
Mình là vậy! Còn bạn nào có đóng góp gì thêm thì cứ pm mình!