Hướng dẫn - Các bước làm sạch win 10 chạy 3 năm | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Các bước làm sạch win 10 chạy 3 năm

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
đồng ý

nhưng 1 con láp hoặc PC 2 nhân 4 luồng 4Gb ram

đã thử nghiệm qua 2 lần update win 10 qua 2 bản mơi - máy chạy rất chậm và càng ngày càng chậm - đôi khi

còn đứng hình 2 3 giây

bởi vậy - mới cần tắt như trên để đảm bảo máy hoạt động trơn tru

còn ai máy mạnh thì lên SSD + 8GB ram mà tiến hành -
Bạn tắt mấy cái đó hoạt động trơn tru là do máy bạn đang dùng bản win cũ hoặc bản win chưa được up to date, khi win out date thì nó sẽ quét để tìm các bản cập nhật và tải về các bản cập nhật đó, khi mạng yếu tải về chưa xong > chưa cài được, đến khi nó tải dc 99% thì bạn tắt máy đi, lúc bạn mở lại thì nó có thể tải lại từ đầu, quá trình này lặp đi lặp lại làm máy bạn luôn hoạt động hết công suất >> chậm.

Khi bạn tắt mấy cái dịch vụ nó đi thì mấy quá trình nó không hề xảy ra nữa nên bạn cảm thấy thế.
Khuyến cáo: Khi tắt thì xác định nếu có lỗi thì đừng than, vì win 10 nó cần cập nhật để fix lỗi và cập nhật bảo mật. Tóm gọn lại đơn giản là thế thôi.

Vcoint

Búa Gỗ Đôi
khuyến cáo bạn :

mình ko cho nó úp ngay từ khi cài win và driver cùng các phần mềm xong :D nên không có chuyện

như bạn nói - vì nó không hề úp

lần nào :D

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Mình thì không nắm rõ được chức năng và nhiệm vụ của các services trong Windows nhưng thấy có 2 vấn đề ở bài của thớt là:

1. Ba phần mềm thớt đưa lên mang tính cá nhân rất cao, xét thấy không nên cho vào một bài hướng dẫn có tính khái quát và chung cho cộng đồng người dùng Windows.

2. Tắt Windows Update thì Windows sẽ không thể cập nhật các bản vá lỗi bảo mật được. Người dùng thông thường thì ít khi quan tâm đến những patches này, cơ mà nhỡ có một vụ như vụ WannyCry nữa thì lúc ấy mở lại có còn giá trị nữa không?

Vcoint

Búa Gỗ Đôi
bạn nói đúng nhưng cái bài mình viết cho người dùng phổ thông chứ không phải người dùng cao cấp

cần bảo mật cao - mã ngân hàng h toàn chơi OTP điện thoại thì mất thế nào được trừ phi bên thứ 3 nhúng tay

itunes và nero là 2 phần mềm rất cần hiện tại và tương lai

:D

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
- Hoan nghênh tinh thần chia sẻ của anh. Tuy nhiên, bài viết này không hợp thời gian này nữa đâu ạ. Nó chỉ hữu ích cho khoảng 2 năm trước thôi, khi mà SSD vẫn còn là cái gì đó quá cao sang.
- Còn về các phần mềm thì thật sự giờ không ai xài iTune hay Nero làm gì nữa, ổ đĩa quang đã hết thời luôn rồi anh :3 iTune thì phiền phúc đủ kiểu, cứ 3uTool hoặc các soft tương tự là xong.
- Các service anh nói tắt thì thật ra chỉ cần tắt mỗi cái Windows Update (nếu dùng HDD) mà thôi. Các thứ khác nên để.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
bạn nói đúng nhưng cái bài mình viết cho người dùng phổ thông chứ không phải người dùng cao cấp

cần bảo mật cao - mã ngân hàng h toàn chơi OTP điện thoại thì mất thế nào được trừ phi bên thứ 3 nhúng tay

itunes và nero là 2 phần mềm rất cần hiện tại và tương lai

:D
Xin lỗi chứ mình thấy bạn nhìn như vậy chưa bao quát được hết các rủi ro xảy ra.

Bảo mật đâu cứ nhất thiết phải là tài khoản ngân hàng và cũng chẳng riêng gì người dùng cao cấp mới cần. Mình lấy lại ví dụ về Wannacry, một khi đã nhiễm rồi thì hoặc là bạn xì tiền ra hoặc bạn chấp nhận format toàn bộ ổ đĩa của bạn. Bạn format ổ đĩa bạn mất trắng mấy trăm GB dữ liệu, ai đang làm khóa luận/đồ án hay dữ liệu nội bộ doanh nghiệp chưa kịp backup lên Cloud thì cứ khóc tiếng Mán. Đến lúc ấy rồi mới thấy tầm quan trọng của Windows Updates.

Itunes và Nero, 2 soft này cần cho hiện tại và tương lai??? Nero nếu mình không nhầm là soft ghi đĩa, nói thật chứ giờ kiếm laptop có ổ quang khó lắm bạn ạ, desktop giờ cũng loại bỏ ổ này dần dần rồi. Giờ là thời đại của USB, ổ cứng di động, Youtube, website chia sẻ nhan nhản, dùng DVD chi cho bất tiện, mất thời gian? iTunes thì chỉ dùng cho ai có iPhone thôi, chứ người ta dùng Android bắt tải iTunes làm chi? Cộng đồng người dùng Android trên thế giới lớn hơn iTunes đó bạn? Mà nói thật chứ iTunes cũng vô dụng bỏ xừ đi, đến iFans họ cùng dùng các công cụ thay thế khác cả rồi.

Vcoint

Búa Gỗ Đôi
bản thân win 10 nó bảo mật cực cao

cho nên việc tắt update các loại thì nó đã bảo mật sẵn rồi

nó không cần tới anti virut trừ khi tải phần mềm hoặc vào wed virut

- dính virut 1 lần 1 năm trước và cài lại

(vì cái tộ vào sinhvienit ) - trang này bị mã hóa mặc định virut

xài tới h vẫn ổn

mà có nhét kaspersky nó cũng ăn CPU cực kinh :D

Sửa lần cuối:

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi

xài tới h vẫn ổn

Chắc bạn nghĩ Microsoft rảnh lắm? Nếu bản thân Windows 10 đủ an toàn thì không việc gì Microsoft phải viết ra các bản vá lỗi liên tục, vừa mất thời gian vừa mất công sức cả.

Các cụ có câu "Phòng bệnh còn hơn chữa bệnh", đừng để đến lúc máy có vấn đề mới đi tìm cách fix bạn à.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
khuyến cáo bạn :

mình ko cho nó úp ngay từ khi cài win và driver cùng các phần mềm xong :D nên không có chuyện

như bạn nói - vì nó không hề úp

lần nào :D
Mình nói rồi, như ban nói là tắt hết các dịch vụ windows update, mà ko tắt nên bị full disk, bạn ko tắt thì làm sao bạn biết nó ko hề up, sao biết hay quá vậy, trừ khi bạn disable, tắt hẳn nó đi rồi mới nói tiếp dc.

Cái này phải xét 1 phần nào đó theo như những gì bạn nói.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm

xài tới h vẫn ổn

Bạn có biết là win10 bảo mật nó dựa vào cái gì không?
Nó cần có Windows Fillwall, Windows Defender - Tên mới là Windows Security, mà Windows Defender này update dữ liệu thông qua Windows Update, tắt bà nó rồi thì dữ liệu đâu được cập nhật theo thời gian nữa, trừ khi bạn lên web tải về cài đặt từng ngày. Cần phải cập nhật theo thời gian thực vì virus nó phát triển từng ngày, ko ai biết những thế hệ virus mới nó như thế nào cả.

Còn về trang web sinhvienit thì nó vẫn như các trang web khác thôi, mình ko nói nhiều về cái này.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Nói về bảo mật chắc chắn là rất quan trọng , ngay cả bản thân antirvirus cũng ko thể cản hết dc 100% .
Nhưng 1 vấn đề nó lại có 2 mặt . xét về mặt bằng máy tính ở VN đa số các hệ thống máy tính đã có tuổi thọ , việc máy văn phòng trang bị ssd ko phải là phổ biến ( tiết kiệm tiền ) , thì đa số là HDD . nếu bật windows update sẽ đánh đổi lấy muôn vàn ca thán " sao máy chị chậm vậy , bật mãi không lên , tắt máy rất là lâu ...." tất nhiên nó sẽ làm giảm tiến độ công việc . vậy nên các IT bắt buộc phải disable nó đi để khỏi nhức đầu , đó vốn từ hồi windows 7.
Lên windows 10 , kế thừa từ những gì đã có từ windows 7 , chúng ta lại có thêm rất nhiều các ứng dụng và services đối với ng dùng bt thực sự ko cần thiết . Mình cũng xem rất nhiều kiểu fulldisk của windows 10 , windows update đã có chút cải thiện về chiếm dụng tài nguyên máy nhưng cũng ko hề nhẹ , antimalware service của Windows Defender Antivirus , windows search services cho cortana... còn 1 số services ẩn khác gói gọn trong system.
Đối với máy tính mới , với máy desktop thì ko vấn đề với windows 10 , còn 1 số dòng laptop mức trung bình ko có ổ ssd , cpu dòng U , ram 4GB thì mỗi lần update windows xong là y như rằng n như con rùa ;) mà các khách hàng ko hiểu tại sao trong khi máy mới mua :D mình sờ qua chỉ muốn ném đi cho xong , rất là tệ , 12-13tr ko phải dòng sịn nhưng n quá tệ với cái win 10

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Qua văn phong và cách diễn đạt suy nghĩ thì nhận thấy chủ topic chắc cũng khoảng U40, U50. Cháu rất trân quý tinh thần chia sẻ và học hỏi của chú. Vậy nên mọi người cũng đừng nên đôi co làm loãng topic.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Nói về bảo mật chắc chắn là rất quan trọng , ngay cả bản thân antirvirus cũng ko thể cản hết dc 100% .
Nhưng 1 vấn đề nó lại có 2 mặt . xét về mặt bằng máy tính ở VN đa số các hệ thống máy tính đã có tuổi thọ , việc máy văn phòng trang bị ssd ko phải là phổ biến ( tiết kiệm tiền ) , thì đa số là HDD . nếu bật windows update sẽ đánh đổi lấy muôn vàn ca thán " sao máy chị chậm vậy , bật mãi không lên , tắt máy rất là lâu ...." tất nhiên nó sẽ làm giảm tiến độ công việc . vậy nên các IT bắt buộc phải disable nó đi để khỏi nhức đầu , đó vốn từ hồi windows 7.
Lên windows 10 , kế thừa từ những gì đã có từ windows 7 , chúng ta lại có thêm rất nhiều các ứng dụng và services đối với ng dùng bt thực sự ko cần thiết . Mình cũng xem rất nhiều kiểu fulldisk của windows 10 , windows update đã có chút cải thiện về chiếm dụng tài nguyên máy nhưng cũng ko hề nhẹ , antimalware service của Windows Defender Antivirus , windows search services cho cortana... còn 1 số services ẩn khác gói gọn trong system.
Đối với máy tính mới , với máy desktop thì ko vấn đề với windows 10 , còn 1 số dòng laptop mức trung bình ko có ổ ssd , cpu dòng U , ram 4GB thì mỗi lần update windows xong là y như rằng n như con rùa ;) mà các khách hàng ko hiểu tại sao trong khi máy mới mua :D mình sờ qua chỉ muốn ném đi cho xong , rất là tệ , 12-13tr ko phải dòng sịn nhưng n quá tệ với cái win 10
- Máy mới mua HDD toàn 5400 rpm thì nó tệ là phải rồi :))

- Về tắt hay bật Windows Update có chậm hay không thì còn hên xui, chứ ko phải tắt là nhanh, còn về mấy câu hỏi: " sao máy chị chậm vậy , bật mãi không lên , tắt máy rất là lâu .." thì có thể bị lỗi gì rồi. Có điều tắt đi sẽ đỡ rắc rối một phần nào khi trong quá trình Update có thể lỗi...

- Windows Update chiếm dụng tài nguyên, sao mình dùng win 10 từ khi ra mắt đến nay sao mình ko thấy chiếm nhiều nhỉ, mình chỉ thấy tốn nhưng chả đáng kể. Khi có big update, hay upgrade version thì nó có thêm windows.old thì chiếm thì đúng, nhưng nó sẽ tự động xóa trong vòng 10 ngày. Rồi cuối cùng đâu lại vào đó thôi.

Hamano Kaito

Moderator
@Đông Phương | Khi windows update quét để cập nhật mới ngốn ram, cpu, disk, băng thông mạng...
Vì khi quét thì phải phân tích ( ngốn cpu, disk), sau đó cho các phân tích đó vào ram để giảm quá trình quét lại ( ngốn ram). Sau khi quét xong thì download ( ngốn băng thông), sau khi download xong tiến hành cài ( ngốn cpu, ram, disk...)
Ày !!!!!!!!!! {EMO_110}

chuixoixa

Rìu Bạc
các bước làm sạch win 10 chạy 3 năm
.....
....
....

sau khi hoàn tất bạn có bản win hoàn chỉnh không lỗi 100% full disk

- lúc này chỉ còn 1 cài khó tắt là microsoft window compaliti - chỉ còn 1 mình nó - bật máy PC hoặc laptop lên rồi bật task manager thấy full disk thì là nó chọn rồi end task

như vậy máy win 10 của bạn bắt đâu mượt mà

XONG

Giờ ít thấy anh em nào than trời vì bệnh full disk quá bạn ơi! chắc do windows 10 đã cập nhật lên nhiều cũng như hồi trước lúc mới ra hay mắc cái lỗi: Shutdown windows 10 màn hình tắt mà đèn thùng máy, cpu quạt ổ cứng vẫn chạy ầm ầm (windows 10 nó quên gì chăng?) để 45 phút sau nó tự khởi động lại.

Riêng về vụ full disk hồi xưa thì mỗi máy mỗi kiểu, máy mình không giống máy người ta, đọc tut làm theo xong không hiệu quả.

chuixoixa

Rìu Bạc
đồng ý

nhưng 1 con láp hoặc PC 2 nhân 4 luồng 4Gb ram

đã thử nghiệm qua 2 lần update win 10 qua 2 bản mơi - máy chạy rất chậm và càng ngày càng chậm - đôi khi

còn đứng hình 2 3 giây

bởi vậy - mới cần tắt như trên để đảm bảo máy hoạt động trơn tru

còn ai máy mạnh thì lên SSD + 8GB ram mà tiến hành -
Vụ Windows 10 (x64) thì 4Gb RAM đối với nó chỉ vừa đủ thôi kinh nghiệm của mình cho thấy như vậy.
À chia sẽ thêm hôm trước thử cài dạng UEFI trên ổ cứng dạng GPT thì khởi động vào nhanh hơn chỉ có 20-35s với ổ HDD WD Blue 1Tb

chuixoixa

Rìu Bạc
Về cá nhân xài máy thiết bị thì khi mình update được thì đó là quyền lợi và đặc quyền cho những ai chịu trả tiền (nếu có) vì vậy tui cho up tha hồ, nếu quá chậm theo thời gian-> cài lại bằng bản mới nhất tiện thể dọn rác, cập nhật các phần mềm luôn {haha}

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi

tui thì làm theo cách của tui :)
Máy bạn cài quá nhiều phần mềm dọn rác và tối ưu hệ thống như vậy chưa chắc đã tốt đâu ạ, những phần mềm này nó chạy ngầm theo dõi và quét hệ thống liên tục có khi còn ngốn tài nguyên hơn nhiều.