Hỏi/ Thắc mắc - Cả nhà cho hỏi về máy 2 ổ cứng GPT và MBR | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cả nhà cho hỏi về máy 2 ổ cứng GPT và MBR

Cả nhà cho mình hỏi là máy tính mình có dùng 2 ổ cứng 1 SSD và 1 HDD, trước mình cài win 7 vào ổ SSD, và cả 2 ổ đều để ở chuẩn MBR. giờ mình cài lại win 10, và mình chuyển ổ SSD sang GPT thì mới cho boot được từ USB win 10 của mình. Cả nhà cho hỏi mình dùng 2 ổ như thế, 1 ổ GPT là SSD cài win 10, còn 1 ổ là MBR củ để chứa dữ liệu. Như thế có bị ảnh hưởng gì không vậy cả nhà?

chuixoixa

Rìu Bạc
Cả nhà cho mình hỏi là máy tính mình có dùng 2 ổ cứng 1 SSD và 1 HDD, trước mình cài win 7 vào ổ SSD, và cả 2 ổ đều để ở chuẩn MBR. giờ mình cài lại win 10, và mình chuyển ổ SSD sang GPT thì mới cho boot được từ USB win 10 của mình. Cả nhà cho hỏi mình dùng 2 ổ như thế, 1 ổ GPT là SSD cài win 10, còn 1 ổ là MBR củ để chứa dữ liệu. Như thế có bị ảnh hưởng gì không vậy cả nhà?
Không vấn đề gì. Mình đã thử điều mà bạn nói từ trước.
máy 2 ổ cứng, 1 ổ GPT windows 10 - mình cố tình convert ổ này từ MBR thành GPT để tăng tốc độ boot máy, ổ còn lại MBR có windows 7 trên đó và phân vùng C, D (của thời windows 7 trước khi mình cài windows 10). Vẫn dùng tốt, ổ chứa Windows 7 dùng chứa dữ liệu bình thường.

chuixoixa

Rìu Bạc
Vậy sao bạn không convert luôn ổ HDD kia sang định dạng GPT cho tiện nhỉ. Bản chất GPT hay MBR chỉ là chuẩn boot và quản lý phân vùng thôi mà.
Tại thích. Với lại không cần thiết thì không nên convert - tui nhớ là tui không thể convert ổ đã bị phân vùng rồi (đã phần vùng thành C, D như máy laptop cá nhân của mình thì tịt).

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tại thích. Với lại không cần thiết thì không nên convert - tui nhớ là tui không thể convert ổ đã bị phân vùng rồi (đã phần vùng thành C, D như máy laptop cá nhân của mình thì tịt).
được chứ, vào usb boot, minitool partition manager, convert chả lo mất dữ liệu nhé
còn câu hỏi chủ thớt, nếu bạn thích thì để, còn ko chuyển sang gpt an toàn hơn, vì mbr lỡ bị bad sẽ khó cứu dữ liệu hơn gpt

Thanks cả nhà nhiều. Vì vừa mới cài lại cho người dùng trong Cty, main Gigabyte, core i7, ram 32 GB, Crad Invi 1080 ( chuyên đồ họa bên cty mình) cài lại win 10 mà nói chậm hơn win 7. nên mình hỏi phải do ảnh hưởng 2 ổ GPT và MBR không, hay là do người dùng thích win7 hơn nên nói thế :(

chuixoixa

Rìu Bạc
Thanks cả nhà nhiều. Vì vừa mới cài lại cho người dùng trong Cty, main Gigabyte, core i7, ram 32 GB, Crad Invi 1080 ( chuyên đồ họa bên cty mình) cài lại win 10 mà nói chậm hơn win 7. nên mình hỏi phải do ảnh hưởng 2 ổ GPT và MBR không, hay là do người dùng thích win7 hơn nên nói thế :(

Cấu hình bạn như thế thì windows 10 chạy trên ổ GPT (thường phải mở UEFI trên main nhỉ) sẽ khởi động nhanh cực kỳ. Windows 7 cũng hổ trợ GPT.
Theo đánh giá cá nhân của mình Windows 10 nhanh bằng windows 7 (đánh giá trên máy 2 ổ cứng 1GPT, 1 MBR) - - tới nay vẫn thấy nhanh như lúc đầu.

Về mặt cá nhân user: có lẽ họ thích windows 7, tâm lý ít ai muốn đổi cái khác xa lạ, đổi xài lâu là quen, thuộc về chủ quan cá nhân người dùng.

Sửa lần cuối:

nguyenkhang95

Búa Đá
Chomifnh hỏi ké nhé!
Máy mình là Main Giga H61 cũng 2 ổ cứng 1 SSD cài win và 1 HDD bây giờ mình chuyển ổ SSD sang GPT xài trên main H61 có được không?

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
win10 chậm hơn win7 là chính xác, do cơ chế nạp khi khởi động phần mềm khác nhau. Nhưng càng dùng nhiều 1 phần mềm thì nó lại càng nhanh. Do khi chế tạo win10 mấy ông code nghĩ ra trò đó.
Nên khi nói win7 nhanh hơn là khi vừa cài máy xong ấy, win7 bay vèo vèo còn 10 vẫn nạp bước đầu nên lâu hơn, còn về lâu dài thì cả 2 thằng đều chậm như nhau thôi, chậm về mặt chạy hệ thống, chứ chạy app thì win10 vẫn nhỉnh hơn do cái cấu trúc càng mở nhiều lần 1 app thì nó càng nạp nhanh. Còn khi render hay gì nó lại là vấn đề phần cứng rồi

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Chomifnh hỏi ké nhé!
Máy mình là Main Giga H61 cũng 2 ổ cứng 1 SSD cài win và 1 HDD bây giờ mình chuyển ổ SSD sang GPT xài trên main H61 có được không?
theo mình biết là được, nhưng win gì thím? 7-10 thì gpt còn nhận dễ, xp hình như phải xài thủ thuật mới nhận gpt, mà máy thím ssd suy luận ngược ra phải win10 chứ, mà 10 thì gpt sẵn rồi. Nếu là 7 thì cứ chuyển qua gpt cho an toàn dữ liệu, tốc độ thì chả khác nhau mấy đâu

hosino

Búa Gỗ
được chứ, vào usb boot, minitool partition manager, convert chả lo mất dữ liệu nhé
còn câu hỏi chủ thớt, nếu bạn thích thì để, còn ko chuyển sang gpt an toàn hơn, vì mbr lỡ bị bad sẽ khó cứu dữ liệu hơn gpt

EaseUS Partition Master​

Máy mình mình cũng có tình trạng:

1. Ổ SSD cái win 10 thì đang định dạng GPT.
2. Ổ HDD để làm ổ chứa data thì đang chuẩn MBR

Mình đang muốn tách cái ổ HDD thành một phân vùng tầm 100GB để cài win 11 test trước nhưng khi cài thì không được! giờ mình dùng cái phần mềm EaseUS Partition Master trong win convert ổ HDD sang GPT thì có gặp vấn đề gì không nhỉ?