Hỏi/ Thắc mắc - Build máy tính chơi game, giải trí | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Build máy tính chơi game, giải trí

Chào anh em, mình muốn build 1 máy tính luôn màn hình trong tầm giá 20 tr để chơi game, giải trí ở nhà sau những giờ làm việc căng thẳng
Mình có tìm hiểu trên mạng nên chọn ra dc những linh kiện như sau, anh em xem có gì không ổn tư vấn giúp mình nha:

Main: Asrock H310M-HDV/M2 (phải update mới chạy dc Win 7) hoặc Asus Prime H310M-CS R2.0 (chạy Win 7 dc luôn thì phải)
CPU: Intel Core i3 8100
Ram: G.Skill 2x8GB (bus 2666)
SSD: Intel 128GB
HDD: WD 1 TB Black
VGA: GTX 1060 6G hàng cũ (hàng mới chắc mua không nổi)
Nguồn: Andyson M5+ 450W Japan Cap Single Rail - 80 Plus Bronze PSU
Case: Xigmatek Eden
HDH: Win 7
Nhờ anh em tư vấn dùm, cảm ơn anh em nhiều

Ethanol

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Tránh thằng asrock với asus ra, main thì cứ gigabit mà táng ( nhớ xem nó có hỗ trợ win 7 không nhé)
Nguồn thì mua của hãng có tên tuổi và bảo hành tốt tí, Acbel mà chọn. cấu hình như vậy cũng ổn rồi, mình chỉ góp ý main với nguồn thôi.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Vấn đề quan trọng giờ là bác thường hay chơi những game gì? Bác có muốn mua máy để vừa làm việc, vừa chơi? Nếu bác chỉ chơi mấy game nhẹ, nhanh, và cần làm việc thì cắt xuống con 1050ti và lên con Core i5 (thậm chí bác bác nên tính đến cả việc dùng AMD Ryzen tại giá rẻ hơn mà phù hợp cho cả chơi game lẫn công việc, tuy nhiên hiệu suất chơi game của Ryzen sẽ ko bằng Intel). Nếu bác chơi game là chính thì cấu hình thế này cũng được (em ko nói đến nhà sản xuất mà bác nên mua tại cái này thì mỗi người có một trải nghiệm riêng) tuy nhiên bác nên chuyển từ con WD Black sang Blue tại trừ phi bác là dân chuyên hoặc người cần sự ổn định vượt trội để tránh bị mất dữ liệu thì WD Blue có giá cả tốt hơn (Em chạy gần như 24/7 con WD Blue của em trong 3 năm và có kiểm tra công suất thường xuyên thì vẫn rất tốt). SSD của Intel em có xem qua thì có đắt hơn tại nó có nhiều chức năng dành cho dân chuyên, nên nếu bác ko cần thì Kingston hay Samsung cũng là lựa chọn tốt mà giá thành rẻ hơn một chút.

Vấn đề quan trọng giờ là bác thường hay chơi những game gì? Bác có muốn mua máy để vừa làm việc, vừa chơi? Nếu bác chỉ chơi mấy game nhẹ, nhanh, và cần làm việc thì cắt xuống con 1050ti và lên con Core i5 (thậm chí bác bác nên tính đến cả việc dùng AMD Ryzen tại giá rẻ hơn mà phù hợp cho cả chơi game lẫn công việc, tuy nhiên hiệu suất chơi game của Ryzen sẽ ko bằng Intel). Nếu bác chơi game là chính thì cấu hình thế này cũng được (em ko nói đến nhà sản xuất mà bác nên mua tại cái này thì mỗi người có một trải nghiệm riêng) tuy nhiên bác nên chuyển từ con WD Black sang Blue tại trừ phi bác là dân chuyên hoặc người cần sự ổn định vượt trội để tránh bị mất dữ liệu thì WD Blue có giá cả tốt hơn (Em chạy gần như 24/7 con WD Blue của em trong 3 năm và có kiểm tra công suất thường xuyên thì vẫn rất tốt). SSD của Intel em có xem qua thì có đắt hơn tại nó có nhiều chức năng dành cho dân chuyên, nên nếu bác ko cần thì Kingston hay Samsung cũng là lựa chọn tốt mà giá thành rẻ hơn một chút.
cảm ơn bạn đã tư vấn, mình chủ yếu ráp máy để ở nhà chơi game giải trí thôi, vì chạy main dòng H310 v2.0 để có hỗ trợ Win 7 nên mình không dám lên con Core i5 8400 (dù cực kỳ thích nó) vì sợ lâu dài main xuống cấp không chạy tốt dc, ổ SSD mình chọn Intel là do thấy ở tầm 128GB thì các hãng (không có Samsung) giá cả ngang nhau cả, còn ổ HDD thì do mình bị cái dớp con WD Blue ít nhất 2 lần rồi nên mình dứt khoát chuyển qua dòng WD Black cho nó bền bĩ
bạn cho mình hỏi là nên mua GTX 1060 cũ hay nên mua 1050 Ti hàng mới??? vì 2 con này tầm giá nhau, nguồn mình chọn bạn thấy đã đủ chưa bạn??? vì mình lên mạng thấy nhiều nơi khen con Andyson này tốt lại có chứng chỉ 80 Plus Bronze PSU

Tránh thằng asrock với asus ra, main thì cứ gigabit mà táng ( nhớ xem nó có hỗ trợ win 7 không nhé)
Nguồn thì mua của hãng có tên tuổi và bảo hành tốt tí, Acbel mà chọn. cấu hình như vậy cũng ổn rồi, mình chỉ góp ý main với nguồn thôi.
mình cũng thích hãng Giga nhưng tìm hết rồi mà ở VN Giga không có main H310 v2.0 để hỗ trợ Win 7

Sửa lần cuối:

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
cảm ơn bạn đã tư vấn, mình chủ yếu ráp máy để ở nhà chơi game giải trí thôi, vì chạy main dòng H310 v2.0 để có hỗ trợ Win 7 nên mình không dám lên con Core i5 8400 (dù cực kỳ thích nó) vì sợ lâu dài main xuống cấp không chạy tốt dc, ổ SSD tôi chọn Intel là do thấy ở tầm 128GB thì các hãng (không có Samsung) giá cả ngang nhau cả, còn ổ HDD thì do mình bị cái dớp con WD Blue ít nhất 2 lần rồi nên mình dứt khoát chuyển qua dòng WD Black cho nó bền bĩ
bạn cho mình hỏi là nên mua GTX 1060 cũ hay nên mua 1050 Ti hàng mới??? vì 2 con này tầm giá nhau, nguồn mình chọn bạn thấy đã đủ chưa bạn??? vì mình lên mạng thấy nhiều nơi khen con Andyson này tốt lại có chứng chỉ 80 Plus Bronze PSU

- Nếu bác có tiền thì nên lên con nguồn 500 - 550W cho nó có chỗ nâng câp sau còn không thì con này là đủ xài rồi ạ.

- Do máy bác muốn mua có CPU Intel thế hệ thứ 8 nên em có lướt qua mấy trang và họ đều bảo bác CÓ THỂ cài Windows 7 vào máy nhưng Microsoft KHÔNG chính thức hỗ trợ dùng Windows 7 trên Intel CPU thế hệ thứ 7 trở lên tại họ muốn tất cả mn dùng Windows 10. Main của bác ko phải là vấn đề mà là CPU. Có rất nhiều ý kiến trái chiều về việc này. Ví dụ có người bảo họ ko thể cài Windows 7 tại nó chặn ngay từ lúc đầu, có người bảo cài được nhưng ko có hỗ trợ driver, có người bảo cài được và xài oke nhưng Microsoft chặn update bảo mật. Một điều em khá chắc chắn là ko có mấy nsx tạo driver cho Windows 7 đối với CPU và chipset mới như của bác nên bác có thể sẽ phải dùng driver ngoài hoặc nói thẳng ra là ko có driver. Nếu bác chỉ cần Windows 7 tại nó dễ dùng thì em khuyên bác nên lên Windows 10. Tuy nhiên nếu bác rất rất cần Windows 7 thì bác có thể tham khảo bài này bên Vforum mà em tìm được hoặc tính đến mua Intel CPU thế hệ thứ 6 và main H110 hoặc nếu bác tự tin là máy của bác chạy được Windows 7 thì bác cứ làm, em ko ngăn, chỉ là muốn cho bác thêm thông tin để bác biết trước khi mua.

- GTX 1060 (em cá là con 3GB VRAM) vs con 1050ti thì còn tùy vào bác có cần chơi game khủng như PUBG hay GTA V hay Doom ko tại nếu là theo ý kiến cá nhân của em thì em 100% xài hàng mới. Tuy nhiên, nếu bác cần sức mạnh thì con 1060 cũ một tí cũng ko phải sự lựa chọn tồi và bác cũng nên hỏi bên bán về bảo hành trước khi mua.

- Nếu bác có tiền thì nên lên con nguồn 500 - 550W cho nó có chỗ nâng câp sau còn không thì con này là đủ xài rồi ạ.

- Do máy bác muốn mua có CPU Intel thế hệ thứ 8 nên em có lướt qua mấy trang và họ đều bảo bác CÓ THỂ cài Windows 7 vào máy nhưng Microsoft KHÔNG chính thức hỗ trợ dùng Windows 7 trên Intel CPU thế hệ thứ 7 trở lên tại họ muốn tất cả mn dùng Windows 10. Main của bác ko phải là vấn đề mà là CPU. Có rất nhiều ý kiến trái chiều về việc này. Ví dụ có người bảo họ ko thể cài Windows 7 tại nó chặn ngay từ lúc đầu, có người bảo cài được nhưng ko có hỗ trợ driver, có người bảo cài được và xài oke nhưng Microsoft chặn update bảo mật. Một điều em khá chắc chắn là ko có mấy nsx tạo driver cho Windows 7 đối với CPU và chipset mới như của bác nên bác có thể sẽ phải dùng driver ngoài hoặc nói thẳng ra là ko có driver. Nếu bác chỉ cần Windows 7 tại nó dễ dùng thì em khuyên bác nên lên Windows 10. Tuy nhiên nếu bác rất rất cần Windows 7 thì bác có thể tham khảo bài này bên Vforum mà em tìm được hoặc tính đến mua Intel CPU thế hệ thứ 6 và main H110 hoặc nếu bác tự tin là máy của bác chạy được Windows 7 thì bác cứ làm, em ko ngăn, chỉ là muốn cho bác thêm thông tin để bác biết trước khi mua.

- GTX 1060 (em cá là con 3GB VRAM) vs con 1050ti thì còn tùy vào bác có cần chơi game khủng như PUBG hay GTA V hay Doom ko tại nếu là theo ý kiến cá nhân của em thì em 100% xài hàng mới. Tuy nhiên, nếu bác cần sức mạnh thì con 1060 cũ một tí cũng ko phải sự lựa chọn tồi và bác cũng nên hỏi bên bán về bảo hành trước khi mua.
về vấn đề Win thì mình cũng đã rất cân nhắc rất kỹ, trước mình cũng gần như là phải chọn Win 10 cho bộ máy mới này nhưng khi đọc dc 1 tin là Intel cho ra chip H310 v2.0 và driver hỗ trợ Win 7, mình đã tìm hiểu lên tận web của các hãng sản xuất mainboard và đúng thật sự là có driver hỗ trợ Win 7, bạn cũng nói đúng là mình hơi phiêu lưu khi thử cài Win 7 nhưng mình lại yêu Win 7 vì cái nhẹ và dễ dùng của nó nên đành chịu vậy, nếu không dc thì cài Win 10 sau cũng dc mà
còn VGA thì mình mua con Colorful GTX 1060 6GB còn bảo hành hãng 2 năm giá khoảng 3tr2 ngang với con Galax 1050 Ti mới
hình driver mainboard Asus Prime H310M-CS R2.0 hỗ trợ Win 7

CUCGACH

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
chuẩn là nên tránh thằng asrock ra.

caniquyvnz

Rìu Bạc
hơn {waaaht} 20 triệu tý cho thím ( cấu hình tham khảo , đem về cho thím >> tham khảo lun ) {bye}

1> CPU core i5-8400 - sk 1151v2-Gen 8
2> Main Gigabyte H310- sk 1151v2- DDR4 *2
3> Ram Gskill DDR4 -8GB -266
4> VGA Palit GTX 1070 -8GD5- 256bit
5> SSD hynix 120GB sata3
6> PSU Acbel 570W
7> Case 1STP player fire dancing v3
8> màn hình tự build {what}

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
về vấn đề Win thì mình cũng đã rất cân nhắc rất kỹ, trước mình cũng gần như là phải chọn Win 10 cho bộ máy mới này nhưng khi đọc dc 1 tin là Intel cho ra chip H310 v2.0 và driver hỗ trợ Win 7, mình đã tìm hiểu lên tận web của các hãng sản xuất mainboard và đúng thật sự là có driver hỗ trợ Win 7, bạn cũng nói đúng là mình hơi phiêu lưu khi thử cài Win 7 nhưng mình lại yêu Win 7 vì cái nhẹ và dễ dùng của nó nên đành chịu vậy, nếu không dc thì cài Win 10 sau cũng dc mà
còn VGA thì mình mua con Colorful GTX 1060 6GB còn bảo hành hãng 2 năm giá khoảng 3tr2 ngang với con Galax 1050 Ti mới
hình driver mainboard Asus Prime H310M-CS R2.0 hỗ trợ Win 7

Nếu đúng là như vậy thì bác cứ thế mà thực thi thôi. Em chúc bác may mắn!

hoang1408

Búa Đá
Cấu hình số 2.
Giá chỉ 20Triệu300k. Chiến mượt Toàn bộ game hiện nay+ Live Stream
Thêm cả màn hình 27in Cong Tặng kèm 1 bộ Phím chuột DareU Led
Main: MSI B360M Pro-VH
Chip: i5 8400.
Ram: DDR4 16G Buss 2400 ADATA XPG Kẹp tản nhiệt
SSD: 160G Dư sức Lưu Win + Game online
VGA: GTX 1060 6G Vulkan X Có màn LCD hiển thị cực đẹp
Nguồn: Xigmatek CERBERUS S550 Đạt chứng chỉ 80 Plus Bronze.
Vỏ Case: Xigmatek SCOPION 2 Mặt kính + Fan led Cực đẹp.
Màn hình: HKC M27A9X. 27in Độ phân giải Full HD+ Màn cong Full viền.

Cấu hình số 3.
Giá chỉ 20Triệu200k. Chiến mượt Toàn bộ game hiện nay+ Live Stream
Thêm cả màn hình 27in Cong Tặng kèm 1 bộ Phím chuột DareU Led
Main: Asus B450M-A
Chip: Ryzen 5 2600.
Ram: DDR4 16G Buss 2666 Geil Giúp tăng hiệu năng Ryzen
SSD: 160G Dư sức Lưu Win + Game online
VGA: GTX 1060 6G Vulkan X Có màn LCD hiển thị thông số
Nguồn: XIGMATEK CERBERUS S550 Đạt chứng chỉ 80 Plus Bronze.
Vỏ Case: Xigmatek SCOPION 2 Mặt kính + Fan led Cực đẹp.
Màn hình: HKC M27A9X. 27in Độ phân giải Full HD+ Màn cong Full viền.

^^ thấy quảng bá ở web bán máy tính " hồng anh computer "

meobeo89

Gà con
Tài khoản bị khóa
bạn build con này ne
core i 5 8400
main giga b360M
ram averix 1 thanh 8 g
ssd giga 240g
nguon 600w
-----
Nếu bạn chơi game thì mua cái màn bình thường khoảng 4 triệu, mua con card gtx 1070 cũ khoảng 5,5 triệu tớ thấy đây có bán nè https://manhhungcomputer.com/vga-gtx-1070-8gb-cu

sau nâng cấp thêm 1 thanh ram với hdd sau