Bị hacker mã hóa các tệp tin | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Bị hacker mã hóa các tệp tin

sehool

Gà con
Máy chủ của e mới bị hack giờ không chạy được ứng dụng hay lấy được dữ liệu.
E có 1 file data sql cần lấy lại mong các bác giúp đỡ tìm cách lấy lại ạ.

Long Sao

Junior Moderator
Vấn đề là phải làm rõ là bạn đang bị Rasom nào nữa đấy. Chỉ việc chọn đúng công cụ xử lý là được. Nếu khó thì cho mình ID NoMachine nhé

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Eight ransomware , hầu hết đều là các biến chủng mới . Giải mã các biến chủng mới đều vô vọng , trừ có nằm chờ vận may chờ tool thôi . Máy chủ mà ko có giải pháp sao lưu , hệ thống antirvirus , cập nhật bản vá windows là dở rồi , và dở nhất cho tay gà què nào dùng máy chủ để tải các thứ {doubt}

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
không có đường cứu đâu bạn. quay lại 4 năm trước thì may ra có cứu vì lúc đó chưa có biến chủng đời cao. bây giờ đã dính rồi là như dính HIV ấy. chỉ có format bay hết cài lại thôi.
ông nào có backup / có ghost thì may mà ông nào không có thì vỡ đầu

Long Sao

Junior Moderator
Eight ransomware , hầu hết đều là các biến chủng mới . Giải mã các biến chủng mới đều vô vọng , trừ có nằm chờ vận may chờ tool thôi . Máy chủ mà ko có giải pháp sao lưu , hệ thống antirvirus , cập nhật bản vá windows là dở rồi , và dở nhất cho tay gà què nào dùng máy chủ để tải các thứ {doubt}
cái này nếu dùng máy chủ là Linux thì ít khi bị hack lôm côm lắm vì rõ ràng máy chủ Linux khó hack và nhiễm mã độc hơn

Long Sao

Junior Moderator
:)) Cài lại win ko Cr@ck là được
Được bao nhiêu bác cài windows không Cr@ck và patch key bản quyền. Vì những cái quan trọng hơn hông chú trọng nên mới vậy. Mình xài Linux khoẻ re chả lo virus hay fakeav hay rasomware hay gì cả

Long Sao

Junior Moderator
- Xin chia buồn với bạn !
Các trường hợp mình từng được tiếp xúc thì gần như mất hết các dữ liệu bị mã hóa !!{too_sad}
80%. 20 % vô vọng nếu feedback cho bên antivirus các hãng rồi chờ họ hỗ trợ thì lâu lắm

sehool

Gà con
máy k cho ai dùng bác ạ, e đang nghi chắc do máy con nối lên

sehool

Gà con
Vấn đề là phải làm rõ là bạn đang bị Rasom nào nữa đấy. Chỉ việc chọn đúng công cụ xử lý là được. Nếu khó thì cho mình ID NoMachine nhé
file bị đổi thành đuôi .eight, e thử GG mà k ăn thua

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
cái này nếu dùng máy chủ là Linux thì ít khi bị hack lôm côm lắm vì rõ ràng máy chủ Linux khó hack và nhiễm mã độc hơn
Máy chủ data , web ..bác xài linux còn dc chứ máy chủ phần mềm doanh nghiệp ko viết cho linux thì bắt buộc phải xài windows server bác ạ. Mấy cái doanh nghiệp nhỏ hầu như đều ko có IT , nên bên pm cứ cài cho chạy xong là xong , còn nếu có IT mà để xảy ra như này đúng là quá tệ

Long Sao

Junior Moderator
Theo mình thì nên chuyển dần sang máy chủ của các bạn sang Linux và chuyển dịch từ dùng Windows sang Linux thì sẽ luôn có lẽ nói rõ ràng là an toàn về mặt bảo mật hơn đấy. Sắp tới mình sẽ chia sẽ các công cụ liên quan khi thay đổi không gian sang linux và các add - ons nào cho sự an toàn trên môi trường mạng và công cụ nào tốt cho quá trình lên mạng an toàn nhất