Hỏi/ Thắc mắc - Bản windows nào phù hợp? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Bản windows nào phù hợp?

taihdhpu2

Rìu Vàng

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Bạn nên gắn thêm 1 ổ SSD nếu có ý định xài Windows 10 nhé. Windows 10 thì bản PRO x64 nhé bạn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
mình đang dùng ltsc x64 đây ạ. Nhưng nó hay bị lỗi mất drive chuột ngoài và camera ạ
Tôi nói 32bit vì các bác ai cũng tiếc vài trăm MB thừa của RAM nên đều dùng 64bit.
Thật ra 64bit nó rất cồng kềnh , trong khi đó thì nhu cầu render , làm video , đồ họa cao thì ko có , mà nếu có đi nữa thì với lượng RAM 4GB cũng ko đủ cấp . Vậy tại sao cứ phải 64bit làm chi cho nặng gánh .
Bảo đảm win cùng edition 64bit với 4GB ram sẽ ko mượt = win32bit với 3.25GB ram
Còn lỗi driver ko hẳn là do eidtion windows , có khi cài mới lại thì sẽ ko bị

congdongnet

Búa Đá Đôi
Tôi nói 32bit vì các bác ai cũng tiếc vài trăm MB thừa của RAM nên đều dùng 64bit.
Thật ra 64bit nó rất cồng kềnh , trong khi đó thì nhu cầu render , làm video , đồ họa cao thì ko có , mà nếu có đi nữa thì với lượng RAM 4GB cũng ko đủ cấp . Vậy tại sao cứ phải 64bit làm chi cho nặng gánh .
Bảo đảm win cùng edition 64bit với 4GB ram sẽ ko mượt = win32bit với 3.25GB ram
Còn lỗi driver ko hẳn là do eidtion windows , có khi cài mới lại thì sẽ ko bị

Nhiều phần mềm không có 32 bit thì bác tính sao? {lol}

Nhu cầu lướt Facebook thì 32bit. Còn cái khác thì cứ 64 cho lành.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Cháu tiếp xúc với kha khá dòng máy nên có thể góp ý như này .
Các máy thế hệ cũ cài 32bit có thể nhận từ 2,9-3.4GB RAM , nhưng càng về sau tỉ lệ này ít hay nhiều lại tùy hãng , nhưng đa số là ko tới 3GB , có khi chỉ nhận dc 2GB . tùy tính chất sử dụng hoặc phần mềm đặc biệt mới đành chấp nhận thôi bác ạ.
Thêm nữa là các dòng máy mới liệu có driver hỗ trợ 32bit hay ko nữa bác ạ.

SexyELF

Rìu Sắt Đôi
Tài khoản bị khóa
chơi game 4gb là hơi hơi thiếu so với các game hiện nay , tùy nhu cầu nữa !

Handrf

Kiếm đá
Phần mềm chuyên cho 64bit thì với lượng RAM 4GB sẽ ko đủ để đáp ứng đâu . Bạn nên tư duy 1 chút thì sẽ rõ "Tại sao ko ko viết soft đó cho 32bit"
với con máy i5 4300U và 12GB ram + 120GB SSD thì nên cài bản nào để học với làm việc nó ổn định nhất hả bác?

Handrf

Kiếm đá
mình xài win 10 pro bản 1903 thấy khá ổn áp
tôi đang xài bản 1903 build 18362.113 thấy dính vài lỗi mà mình hay dùng thấy bất tiện quá. ví dụ night mode bật k thấy hiện tượng gì, máy sleep xong mở lên đen màn hình k làm gì được. k biết bác có bị như vậy k?

nhoxboy2010

Rìu Sắt Đôi
tôi đang xài bản 1903 build 18362.113 thấy dính vài lỗi mà mình hay dùng thấy bất tiện quá. ví dụ night mode bật k thấy hiện tượng gì, máy sleep xong mở lên đen màn hình k làm gì được. k biết bác có bị như vậy k?
Mình dùng bản 1903 build 18362.113 cũng bị lỗi night mode như bạn. Đã gửi feedback cho bên Microsoft rồi.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cái này liên quan đến việc thiết lập nguồn điện , đóng và mở nắp lap , tôi có bị 1 lần và khắc phục từ tiết lập ngủ hay tắt máy khi đóng nắp lap , giờ lap đã đưa cháu nó đem đi nên ko nhớ như thế nào . Bạn tự mò sẽ được thôi . Còn làm việc hoạc tập thì bản LTSC là lựa chọn tốt , vì nó ko update thường xuyên

congdongnet

Búa Đá Đôi
Phần mềm chuyên cho 64bit thì với lượng RAM 4GB sẽ ko đủ để đáp ứng đâu . Bạn nên tư duy 1 chút thì sẽ rõ "Tại sao ko ko viết soft đó cho 32bit"

Vậy nâng RAM thích cài Windows mới hơn hay bác chỉ gắn que RAM vào là xong? Với người có công việc thì rất ghét cài lại hệ điều hành. Như tôi dân lập trình Android cài lại đủ phần mềm cũng rất phiền hà. {sexy_girl}
Về phần mềm. {doubt}
Ví dụ như Camtasia 9 thì chỉ có bản 64 bit. Ram 4gb vẫn đủ dùng. Giờ soft 64 bit rất nhiều.
Lợi thế của 64 bit là chạy được cả 32 bit và 64 bit. Nó cũng là nhược điểm cho các phần mềm 32 bit. {confident}

// Bạn nên tư duy 1 chút thì sẽ rõ "Tại sao ko ko viết soft đó cho 32bit"
Vậy tại sao các máy xuất xưởng đều mặc định 64 bit? Cái lợi tiết kiệm được chút RAM nhưng sự phiền hà cũng rất lớn.

Sửa lần cuối:

hkhang31

Búa Gỗ
mình thì sleep xong mở lên đăng nhập bình thường bác ạ