Bạn sạc pin điện thoại như thế nào ? Cách sạc pin điện thoại an toàn, đúng cách | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Bạn sạc pin điện thoại như thế nào ? Cách sạc pin điện thoại an toàn, đúng cách

phj4nhpr09xx

† God bless Country Music & Country Gospel Music ♫
Thành viên BQT
Đây là những điều mình đang làm với điện thoại iPhone 5s của mình:
  1. Không sạc pin qua đêm.
  2. Thường sạc pin ở mức 45 - 65%, hiếm khi nào để dưới 20% mới sạc.
  3. Thời gian tối đa từ lúc pin được sạc đầy đến lúc rút ra khỏi nguồn điện không quá 1 đến 1 tiếng rưỡi.
  4. Khi rút dây sạc ra, cầm vào chính giữa chuôi sạc, rút mạnh, thẳng và đều 2 bên ra ngoài.
  5. Lâu lâu xả hết pin 1 lần để sạc mới lại từ đầu.
Các cụ có câu: Của bền tại người, làm gì thì làm, cũng nên rèn tính cách cẩn thận, tỉ mỉ, kỹ lưỡng cho bản thân để phục vụ không riêng việc này mà cho nhiều việc khác.

phj4nhpr09xx

Thành viên BQT
Mình toàn để gần hết pin mới xạc

Để gần hết pin thì thỉnh thoảng thôi bạn ạ, để thường xuyên không thực sự tốt. Khoảng 40 - 60% sạc pin sẽ là tốt nhất :) Lâu lâu có thể xả sạch pin sạc lại 1 lần.

ve que cu

Gà con
trước mình toàn sạc điện qua đêm nên nhanh hết pin. Giờ mua điện thoại khác rồi, k dám sạc qua đêm nữa

phj4nhpr09xx

Thành viên BQT
trước mình toàn sạc điện qua đêm nên nhanh hết pin. Giờ mua điện thoại khác rồi, k dám sạc qua đêm nữa

Sạc qua đêm là sai lầm cơ bản nhất mà nhiều người mắc phải. Sạc như thế trong thời gian dài sẽ khiến pin bị chai, hơn nữa có thể gây ra các vấn đề mất an toàn như cháy nổ, giật điện...

phj4nhpr09xx

Thành viên BQT
phải sạc qua đêm thôi. chứ có rãnh đâu ngồi canh nó đầy! hic

Bạn có thể căn thời gian được mà, đêm có thể bạn không sạc, tuy nhiên khi bạn gần dùng hết pin thì trước khi đi ngủ khoảng 30 phút đến 1 tiếng bạn tranh thủ sạc, sau đó khi ngủ rút ra và để chế độ máy bay để tránh sóng ảnh hưởng đến cơ thể, rồi đến sáng mai bạn dậy ăn sáng, đánh răng, rửa mặt thì tranh thủ lúc đó sạc tiếp. Tuy là khó căn thời gian nhưng cũng không nên để pin full 100% quá lâu, dễ dẫn đến chai pin. Của mình tại người mà :D

quocxayda

Búa Gỗ
Bạn có thể căn thời gian được mà, đêm có thể bạn không sạc, tuy nhiên khi bạn gần dùng hết pin thì trước khi đi ngủ khoảng 30 phút đến 1 tiếng bạn tranh thủ sạc, sau đó khi ngủ rút ra và để chế độ máy bay để tránh sóng ảnh hưởng đến cơ thể, rồi đến sáng mai bạn dậy ăn sáng, đánh răng, rửa mặt thì tranh thủ lúc đó sạc tiếp. Tuy là khó căn thời gian nhưng cũng không nên để pin full 100% quá lâu, dễ dẫn đến chai pin. Của mình tại người mà :D
Tui thấy đề xuất của bạn khá hay!

pepePE

Rìu Chiến Vàng
VIP User
Để gần hết pin thì thỉnh thoảng thôi bạn ạ, để thường xuyên không thực sự tốt. Khoảng 40 - 60% sạc pin sẽ là tốt nhất Lâu lâu có thể xả sạch pin sạc lại 1 lần.
thông thường nó được đặt để tải bên cạnh giường

{confuse}{mage}

haidx86

Búa Gỗ Đôi
cứ dùng hết lại sạc, chai thì thay pin mới, dùng như phá cũng pải đôi ba năm mới hỏng

tan3n

Búa Gỗ
Hạn chế tối đa vừa sạc vừa dùng, cắm củ sạc cũng cẩn thận xíu vì nhiều khi ổ điện sai số với chân sạc nên khi cắm bị lỏng, vẫn sạc được nhưng củ sạc nóng dẫn đến sạc chậm đôi khi k sạc được. Phải tháo sạc cắm lại. Mình bị trường hợp này mấy lần rồi. Dùng pin khoảng 5% là phải và k cần thiết sạc đầy 100%

anhthu91

Gà con
em dùng Iphone, 3 năm là thay pin 1 lần :v mà vẫn theo phong cách thích là sạc, ít khi để sập nguồn điện thoại

Hiện tại nhiều điện thoại thông minh đều đã áp dụng các công nghệ sạc mới, Chúng ta không cần quan tâm tới các bài viết hướng dẫn sạc truyền thống như trước nữa. Bây giờ đã là năm 2018 rồi nhiều đời máy còn áp dụng công nghệ sạc thông minh, giúp tối ưu và sạc theo thói quen sử dụng của người dùng.

Dưới đây là vài chú ý khi bạn cần sạc pin điện thoại.

1. Sạc bất cứ khi nào tùy thích nếu gặp nguồn điện thích hợp

Các dòng điện thoại đời mới đều áp dụng các công nghệ bảo vệ pin rất tiên tiến. Vì thế bất cứ khi nào bạn rảnh hãy sạc pin cho chiếc điện thoại của mình mà không cần phải đợi khi pin xuống thấp . Nhiều đời máy còn tích hợp công nghệ AI Charging tự động điều chỉnh tốc độ sạc hoặc tự ngắt nguồn khi pin đã đầy.

2. Không nên dùng cạn pin rồi mới sạc.
Việc dùng cạn pin rồi mới đem sạc chỉ đúng với các thế hệ điện thoại cũ t. Còn ngày nay nếu bạn để chiếc smartphone của mình cạn kiệt pin rồi mới sạc sẽ khi pin của máy sớm bị chai và tuổi thọ pin giảm đi đáng kể.

3. Cố gắng giữ pin ở mức 65 - 75 %

Công nghệ pin lithium-ion phổ biến trên gần như các dòng máy điện thoại hiện nay đã được nhiềunhà khoa học nghiên cứu và công nhận . Bạn nên duy trì pin ở mức 65-75%. Để duy trì mức pin này bạn sẽ phải sạc khá nhiều lần trong ngày , tuy nhiên các nhà khoa học cũng đề xuất mức pin ở 45-75% vẫn là mức lý tưởng. Nếu bạn không đủ thời gian để duy trì pin ở các mức trên thì cần chú ý 20% là mức pin nguy hiểm , không nên để pin tụt xuống dưới mức đó liên tục trong thời gian dài.

4. Không nên sạc pin ở nguồn điện yếu
Việc sạc pin ở nguồn điện yếu sẽ khiên pin lâu đầy hơn và khiến máy phải cắm vào nguồn điện lâu hơn kéo dài thời gian sạc sẽ gây những hậu quả không tốt .

5, Không sạc pin qua đêm
Dù hiện nay nhiều máy đã tích hợp công nghệ sạc thông minh, tự ngắt khi pin đã đầy . Tuy nhiên bạn cũng không nên quá lạm dụng , việc cắm sạc qua đêm sẽ tiềm ần nhiều nguy cơ cháy nổ do pin hoặc điện thoại của bạn tiếp xúc với nguồn điện quá lâu.

Trên đây là một vài lời khuyên ngắn có thể giúp ích cho bạn trong quá trình sử dụng điện thoại.
Còn dưới đây là một số hình ảnh vui về sạc pin điện thoại cho anh em giải trí

có mỗi đêm là cho điện thoại nghỉ nên toàn để đêm sạc