Thảo luận - Bản cập nhật Windows KB5012170 gây lỗi màn hình khôi phục BitLocker | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Bản cập nhật Windows KB5012170 gây lỗi màn hình khôi phục BitLocker

Tien Ich May Tinh

Rìu Sắt
Mới đây mình có xem trên Group "Quản Trị và Bảo Mật Hệ Thống" có một tin không lành dành cho những bạn dùng Windows đã cập nhật gói Update KB5012170 từ Microsoft. Khi người dùng họ đã cập nhật thành công gói này thì ngay sau khi đó khởi động sẽ xuất hiện màn hình xanh "khôi phục BitLocker" "Bitlocker recovery key". Mình dạo quanh một số nơi thì cũng có nhiều người gặp trường hợp này, nên chia sẻ thêm thông tin và cảnh báo mọi người tạm thời dừng cập nhật với gói KB5012170 trên các phien bản hệ điều hành như sau:

Windows 11
  • Windows 11 21H2
Windows 10
  • 21H2, 21H1, 20H2
  • Enterprise LTSC 2019
  • Enterprise LTSC 2016
  • Enterprise 2015 LTSB
Windows 8.1

Server:

• Windows Server 2022
  • Windows Server 20H2
  • Windows Server 2019
  • Windows Server 2016
  • Windows Server 2012 R2
  • Windows Server 2012

Hiện tại thì mình đang dùng Windows 11 21H2 đã update gói KB5012170 mà không gặp tình trạng trên. Không biết mọi người trên VNZoom có bị tình trạng trên không. Nếu vẫn chưa bị thì mọi người tạm thời dừng Update gói KB5012170.

Nguồn: Jony Ung - Quản trị & Bảo mật hệ thống​

Sửa lần cuối:

Tien Ich May Tinh

Rìu Sắt
Túm lại là khi cài máy mà thấy cái biểu tượng ổ đĩa nó đang có ổ khoá đang mở thì phải Decrypt nó khẩn trương, sau đó, disable sercure boot rồi mới bắt đầu...
Trường hợp không có recovery key thì chắc phải bỏ dữ liệu a nhỉ? Không biết trong trường hợp này mình có thể vào WinPE dùng mở khoá ổ rồi khởi động lại nó nhã không a? Nhiều khi người dùng họ lưu ra file txt key trong máy...

N

n2t4r

Sẵn đây mình cũng thắc mắc một vài điều, mọi người nếu ai biết giải đáp giúp mình nhé:
1. Bitlocker ổ khoá màu vàng thì phải mở bằng Recovery Key, tuy nhiên lúc trước mình lên YT thì có một bạn đó mở khoá vàng bằng Password, không biết như nào vậy mọi người?
2. Khi cài Win 11 bật TPM, máy đủ yêu cầu, chỉ tắt mỗi Secure Boot thì có bị báo đỏ báo xanh gì không (Mình đang dùng Win 7 vì một số lí do nhất định, sau này định tậu 1 con máy Win 11 nên hỏi trước mọi người cho chắc)
3. Hiện tại các bản Win mới đã hỗ trợ driver ổ cứng cho máy đời mới chưa (hay vẫn phải nạp thủ công)

Tien Ich May Tinh

Rìu Sắt
Sẵn đây mình cũng thắc mắc một vài điều, mọi người nếu ai biết giải đáp giúp mình nhé:
1. Bitlocker ổ khoá màu vàng thì phải mở bằng Recovery Key, tuy nhiên lúc trước mình lên YT thì có một bạn đó mở khoá vàng bằng Password, không biết như nào vậy mọi người?
2. Khi cài Win 11 bật TPM, máy đủ yêu cầu, chỉ tắt mỗi Secure Boot thì có bị báo đỏ báo xanh gì không (Mình đang dùng Win 7 vì một số lí do nhất định, sau này định tậu 1 con máy Win 11 nên hỏi trước mọi người cho chắc)
3. Hiện tại các bản Win mới đã hỗ trợ driver ổ cứng cho máy đời mới chưa (hay vẫn phải nạp thủ công)
Trước đây mình cũng có thắc mắc như bạn, sau cũng học hỏi từ mọi người nên mình xin chia sẻ một vài ý mình biết. Hi vọng mọi người trên VNZ sẽ có câu trả lời chuẩn xác hơn:

1. Bitlocker hình ổ khoá màu vàng mà bạn thấy không chỉ Unlock được bằng Recovery key mà còn mở khoá được Password . Trước khi người dùng bật Bitlocker hệ thống sẽ cho phép bạn đặt được Password cho ổ cần Encrypt. Sau Password đó sẽ là mật khẩu chính để mở khoá, bên cạnh đó Windows sẽ xuất thêm cho người dùng một lựa chọn Recovery Key. Đúng như cái tên của nó, nó là khoá dùng để khôi phục trong trường hợp bị quên Password.

2. Vấn đề bật TPM thì bắt buộc phải bật bạn, còn Secure Boot thì mình nghĩ tắt hay bật cũng không quan trọng đến nỗi bị màn hình xanh khi cài Win11 Nhưng mình nghĩ khi cài Win11 máy không đủ yêu cầu vẫn còn thể bypasss được. Quan trọng là khả năng tương thích của máy, cùng với Driver có gây ra tình trạng xung đột gì hay không. Nhất là máy tính đời mới từ gen 10th, 11th trở lên thì cần driver cho ổ cứng SSD M2 để tránh tình trạng bị lỗi màn hình xanh trong lúc cài đặt.

3. Hiện tại các bản Windows mới cài trên máy từ Gen 9th, 10th, 11th, 12th... thì cơ bản Microsoft chưa có tích hợp sẵn Driver cho ổ cứng bạn. Phải add thủ công trước khi cài đặt Windows thì mới sử dụng được. Có 2 cách để add driver ổ cứng SSD M2 tránh bị lỗi màn hình xanh đó là add vào file install.wim or boot.wim. 2 là vào WinPE dùng WinNT Setup add hoặc là chạy file Setup.exe của bộ ISO đến bước chọn ổ cứng thì Browse đến thư mục Driver ổ cứng dành riêng cho máy đời mới là cài được bình thường nha bạn.

Sửa lần cuối:
N

n2t4r

Trước đây mình cũng có thắc mắc như bạn, sau cũng học hỏi từ mọi người nên mình xin chia sẻ một vài ý mình biết. Hi vọng mọi người trên VNZ sẽ có câu trả lời chuẩn xác hơn:

1. Bitlocker hình ổ khoá màu vàng mà bạn thấy không chỉ Unlock được bằng Recovery key mà còn mở khoá được Password . Trước khi người dùng bật Bitlocker hệ thống sẽ cho phép bạn đặt được Password cho ổ cần Encrypt. Sau Password đó sẽ là mật khẩu chính để mở khoá, bên cạnh đó Windows sẽ xuất thêm cho người dùng một lựa chọn Recovery Key. Đúng như cái tên của nó, nó là khoá dùng để khôi phục trong trường hợp bị quên Password.

2. Vấn đề bật TPM và Secure Boot có bị lỗi màn hình xanh khi cài Win11 không thì mình chưa rõ. Nhưng mình nghĩ khi cài Win11 máy không đủ yêu cầu vẫn còn thể bypasss được. Quan trọng là khả năng tương thích của máy, cùng với Driver có gây ra tình trạng xung đột gì hay không. Nhất là máy tính đời mới từ gen 10th, 11th trở lên thì cần driver cho ổ cứng SSD M2 để tránh tình trạng bị lỗi màn hình xanh trong lúc cài đặt.

3. Hiện tại các bản Windows mới cài trên máy từ Gen 9th, 10th, 11th, 12th... thì cơ bản Microsoft chưa có tích hợp sẵn Driver cho ổ cứng bạn. Phải add thủ công trước khi cài đặt Windows thì mới sử dụng được. Có 2 cách để add driver ổ cứng SSD M2 tránh bị lỗi màn hình xanh đó là add vào file install.wim or boot.wim. 2 là vào WinPE dùng WinNT Setup add hoặc là chạy file Setup.exe của bộ ISO đến bước chọn ổ cứng thì Browse đến thư mục Driver ổ cứng dành riêng cho máy đời mới là cài được bình thường nha bạn.
Cảm ơn bạn nhé, mình hiểu vấn đề rồi

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Laptop chíp core gen 11th, ổ ssd m.2 nvme gen 3 cài win 11 vô tư, không phải add driver gì hết. Tôi cài win 11 21H2 cho 2 laptop 1 chiếc core 15 1135G7 ổ ssd M.2 NVMe 3x4 PNY 256G và 1 chiếc core i7 11800H ổ ssd m.2 NVMe 3x4 512G Adata, bằng usb boot tạo bởi MediaCreationToolW11 của MS. Không máy nào màn hình xanh đỏ gì hết.
Mới tuần trước cài giúp đứa em chiếc laptop Dell Precision 5520 core i7 7820HQ ổ m.2 NVMe 512G thì bắt buộc phải bypass mới cài được, bypass xong chọn install máy cũng không đòi driver gì hết.

Tien Ich May Tinh

Rìu Sắt
Laptop chíp core gen 11th, ổ ssd m.2 nvme gen 3 cài win 11 vô tư, không phải add driver gì hết. Tôi cài win 11 21H2 cho 2 laptop 1 chiếc core 15 1135G7 ổ ssd M.2 NVMe 3x4 PNY 256G và 1 chiếc core i7 11800H ổ ssd m.2 NVMe 3x4 512G Adata, bằng usb boot tạo bởi MediaCreationToolW11 của MS. Không máy nào màn hình xanh đỏ gì hết.
Mới tuần trước cài giúp đứa em chiếc laptop Dell Precision 5520 core i7 7820HQ ổ m.2 NVMe 512G thì bắt buộc phải bypass mới cài được, bypass xong chọn install máy cũng không đòi driver gì hết.
Dạ cái này thì vẫn là vấn đề tuỳ máy thôi ạ. Còn add driver chỉ là khi trước đó người dùng họ cài đặt Windows trên máy tính Gen 11th hay các dòng máy đời mới mà bị lỗi màn hình xanh thì lần sau người dùng họ phải chú ý thêm driver nhận diện ổ cứng SSD M2 thôi ạ. Chứ cài đặt Windows bình thường không bị lỗi gì hết thì cũng không nhất thiết có bước thêm driver ổ cứng cho máy tính gen 11th thủ công ạ.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
À cái này còn liên đến việc có bật bitlocker không ý ạ. Nếu máy có một ổ bật bitlocker, cộng với việc update bản Windows 11 gói KB5012170 thì e nghĩ sẽ rất dễ bị dính lỗi này ạ
Laptop này tôi mua được 2 tháng, Dell Inspiron 16 Plus cpu core i7 11800H ổ ssd m.2 nvme 512G Adata. Lúc mua hđh là win10 home SL, về tôi cài mới lại là win11 pro rồi tắt luôn Bitlocker

Tien Ich May Tinh

Rìu Sắt
Laptop này tôi mua được 2 tháng, Dell Inspiron 16 Plus cpu core i7 11800H ổ ssd m.2 nvme 512G Adata. Lúc mua hđh là win10 home SL, về tôi cài mới lại là win11 pro rồi tắt luôn Bitlocker
Dạ nếu máy cá nhân mà không bật bitlocker cũng tốt ạ. Có nhiều phương pháp bảo vệ dữ liệu khác, còn Bitlocker cũng tốt nhưng nếu quên hay mất recovery key thì coi như vừa mất dữ liệu vừa mất thời gian cài lại máy ạ.