Hướng dẫn và Thảo luận - Apple có thể xem mọi thứ trên icloud của bạn? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn và Thảo luận Apple có thể xem mọi thứ trên icloud của bạn?

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Mình ko dân IT, trước giờ nghĩ kiểu dữ liệu ở icloud là mã hoá hết rồi.
Kể cả apple cũng không đọc được nội dung của mình, mà nay đọc bài này thì sai hết :D
Ae đọc kỹ cái ảnh này nhé.
Tôi đang hiểu nôm na như sau (k biết sai sót gì ko): Dữ liệu lưu ở icloud apple cần thì sẽ xem được hết, từ ảnh, tin nhắn, file trong app ghi âm, mail bạn đã login, lịch calender....
Còn nếu mình là dân thường quèn thì chả ai ngó ngàng đến, và Apple chắc cũng không tự dưng động đến icloud của mình, trừ khi mình dính líu đến pháp luật.

Câu hỏi suy diễn: Ví dụ 1 người việt nam nào phản quốc chẳng hạn, hay phạm tội mà dùng iphone, chính phủ VN có thể yêu cầu Apple cung cấp dữ liệu icloud của người này, giống như hồi Chủ tịch chung dùng với file ghi âm Viber không nhỉ?

secpol

Rìu Chiến Bạc
FBI còn không yêu cầu được Apple mở khoá iPhone của tội phạm thì...

VoidCentury

Búa Gỗ
1 công ty nằm dưới sự chi phối của chính phủ thì làm sao dám cãi lời. Giờ FBI bảo Apple đưa data rồi bề ngoài diễn kịch với nhau là xong. Người dùng vẫn tiếp tục dùng Apple, FBI thì vẫn thoải mái bắt tội phạm bằng data do Apple đưa :))

Zenkill123

Búa Gỗ
FBI còn không yêu cầu được Apple mở khoá iPhone của tội phạm thì...
trình độ FBI thì mở được iphone là bth,chẳng qua apple muốn người dùng tin vào bảo mật của hãng nên không nói ra thôi

secpol

Rìu Chiến Bạc
Nếu bạn không còn tin dùng điện thoại nào nữa thì 1280 xin tài trợ cho vụ này. Hack đi.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Đó là backdoor thôi.
Chứ nếu không từ email sao lại biết full data tài khoản người ta vậy đc bác
trình độ FBI thì mở được iphone là bth,chẳng qua apple muốn người dùng tin vào bảo mật của hãng nên không nói ra thôi
Tôi không phải là không biết vụ này nhưng khi bạn đã dùng sản phẩm của người ta rồi thì phải chấp nhận. Nếu không thì No Internet hoặc cầm kéo cắt dây mạng.

N

n2t4r

Kể cả apple cũng không đọc được nội dung của mình, mà nay đọc bài này thì sai hết :D
Tôi đang hiểu nôm na như sau (k biết sai sót gì ko): Dữ liệu lưu ở icloud apple cần thì sẽ xem được hết, từ ảnh, tin nhắn, file trong app ghi âm, mail bạn đã login, lịch calender....
Còn nếu mình là dân thường quèn thì chả ai ngó ngàng đến, và Apple chắc cũng không tự dưng động đến icloud của mình, trừ khi mình dính líu đến pháp luật.

Câu hỏi suy diễn: Ví dụ 1 người việt nam nào phản quốc chẳng hạn, hay phạm tội mà dùng iphone, chính phủ VN có thể yêu cầu Apple cung cấp dữ liệu icloud của người này, giống như hồi Chủ tịch chung dùng với file ghi âm Viber không nhỉ?

Xem phần đính kèm 48558
trên thực tế thì kể cả có mã hoá hay bảo mật này nọ như Proton Drive mình nghĩ cũng bị các cơ quan phía trên nắm hết thôi, nói chi iCloud thì điều gì cũng có thể xảy ra. Trên thực tế thì lưu bằng NAS + Nextcloud có thể là giải pháp an ninh ổn áp nhưng phức tạp nhất đối với yêu cầu của bài viết (trong tầm hiểu biết của mình)

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
1 công ty nằm dưới sự chi phối của chính phủ thì làm sao dám cãi lời. Giờ FBI bảo Apple đưa data rồi bề ngoài diễn kịch với nhau là xong. Người dùng vẫn tiếp tục dùng Apple, FBI thì vẫn thoải mái bắt tội phạm bằng data do Apple đưa :))
chém gió với nhau vứa lùa đc gà nào thì lùa thôi chứ nó show tới cái gì nửa ...

tittau

Rìu Sắt Đôi

Xem phần đính kèm 48558

phí luôn cả cái rìu vàng của lão
sao trước đây lại có suy nghĩ đơn giản như vâyh nhỉ
thời đại 4.0 rồi chứ có phải 0.4 đâu chẳng có gi là riêng tư bảo mật cả tất cả chỉ trong ngoặc kép thôi. bảo mật hay riêng tư ở cấp độ nào thôi
còn tất cả các dịch vụ cloud như gdrive, onedrive, cloud, dropbox thông thường data tất cả đều không dc mã hóa khi uplên nhé. chỉ một vài dịch vụ như onedrive hay dropbox bản trả phí có thư mục bảo mật riêng khi đưa dữ liệu vào đó thì nó dc mã hóa thôi

vinhtruyen92

Rìu Vàng
phí luôn cả cái rìu vàng của lão
sao trước đây lại có suy nghĩ đơn giản như vâyh nhỉ
thời đại 4.0 rồi chứ có phải 0.4 đâu chẳng có gi là riêng tư bảo mật cả tất cả chỉ trong ngoặc kép thôi. bảo mật hay riêng tư ở cấp độ nào thôi
còn tất cả các dịch vụ cloud như gdrive, onedrive, cloud, dropbox thông thường data tất cả đều không dc mã hóa khi uplên nhé. chỉ một vài dịch vụ như onedrive hay dropbox bản trả phí có thư mục bảo mật riêng khi đưa dữ liệu vào đó thì nó dc mã hóa thôi
phí luôn cái rìu sắt của lão.
Cái key tôi muốn nói ở đây không phải là cơ chế bảo mật hay mã hoá, cái này nhiều ae quá biết. Cái ở đây là uy tín của Apple.
Nếu ai dùng iphone chắc hẳn còn nhớ việc Apple chống lại FBI Mỹ mở backdoor cung cấp dữ liệu trong máy của 1 tên khủng bố hồi 2016.
Vì Apple là công ty tư nhân, cần bán được các sản phẩm để có được doanh số và lợi nhuận cho cổ đông, nên dĩ nhiên Apple public là phải bảo vệ quyền riêng tư người tiêu dùng (còn chuyện đi đêm có hay ko, nếu có ở mức nào thì user ăn rau muống không nên phán xét).
Nhưng sự việc ở post thì sao: public luôn là apple nó đưa ra dữ liệu riêng tư của người dùng đó thôi.
Cái bất ngờ là apple làm ngược với sự việc FBI với iphone của tên khủng bố kia.
Thế nhé!