Chia sẻ - Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp | Page 84 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp

anhdv

Rìu Chiến
💥💥💥 Cập nhật Anhdv boot 2022 v22.4 đã hỗ trợ máy Intel Gen 13.

✅ Hỗ trợ máy tính Intel Gen 13 mới nhất.

✅ Cập nhật driver wifi mới

✅ Các phần mềm đều được cập nhật lên phiên bản mới và sửa lỗi R-Drive Image

✅ Nâng cấp công cụ Fix_Boot có trên USB sau khi tạo boot xong: thêm bootloader bản boot 2018, bootloader win 11, 10, 8.1, 7 và Grub2.06.

👉 Đây là công cụ hữu ích nếu bạn gặp máy kén boot, không hiện usb trong boot menu, hay boot lỗi.

👉 Giúp đổi bootloader Grub2 để dùng Linux. Lưu ý, nếu lỗi thì chuyển version Grub2 khác: Boot 2018, 2.06, 2.04.

✅ Cải tiến khả năng boot Grub2 tốt hơn. Nếu lỗi Grub2 thì đổi lần lượt về boot 2018, 2.04, 2.06

✅ Sửa lỗi công cụ khởi động WinPE từ ổ cứng với 1 click.

kezihenry

Rìu Bạc
sau khi tải bản 22.4 và cập nhật usb boot thì sau khi chạy thử vẫn hiện thông tin bản cũ 22.2

anhdv

Rìu Chiến
sau khi tải bản 22.4 và cập nhật usb boot thì sau khi chạy thử vẫn hiện thông tin bản cũ 22.2

Cập nhật thì nên xoá hết nội dung ổ boot rồi copy lại hết nội dung file iso vào bạn. Xem thêm ở lệnh winver hay dòng thông báo kh vào winpe hay bật cmd. Tức có thể chỗ đó mình để sai

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Mình dùng qua mấy bản WinPE thì thấy bản của bạn Anh tốt nhất về phần boot cả 2 chế độ UEFI/Legacy. Nhược thì tốc độ load winPE khá nhanh so với trước nhưng vẫn hơi chậm so với một vài bản boot khác. Công cụ Fix_Boot của bạn chưa thấy hữu hiệu lắm. Chẳng hạn chọn Macrium thì một lúc nó mới chạy nhưng sửa lỗi tốt chỉ với Win còn USB thì chưa ổn cho lắm (xin lỗi vì mình dùng cái của bạn sửa lỗi boot từ 1 bản của người khác chứ boot của bạn rất tốt). Bạn nên viết 1 bài hướng dẫn sử dụng công cụ này cho anh em thì tốt.

anhdv

Rìu Chiến
Mình dùng qua mấy bản WinPE thì thấy bản của bạn Anh tốt nhất về phần boot cả 2 chế độ UEFI/Legacy. Nhược thì tốc độ load winPE khá nhanh so với trước nhưng vẫn hơi chậm so với một vài bản boot khác. Công cụ Fix_Boot của bạn chưa thấy hữu hiệu lắm. Chẳng hạn chọn Macrium thì một lúc nó mới chạy nhưng sửa lỗi tốt chỉ với Win còn USB thì chưa ổn cho lắm (xin lỗi vì mình dùng cái của bạn sửa lỗi boot từ 1 bản của người khác chứ boot của bạn rất tốt). Bạn nên viết 1 bài hướng dẫn sử dụng công cụ này cho anh em thì tốt.
Bài mình viết từ hồi còn 2017, lúc đó rất ít người dùng tính năng fix boot của Macrium reflect. Sau bài viết đó thì thấy nhiều người dùng hơn bạn. Macrium mình vẫn thỉnh thoảng gửi hướng dẫn cho ai cần sửa lỗi qua Anhdv boot và vẫn thành công bình thường qua USB.

Về tốc độ boot thì rất khó nói, ví dụ thực tế của mình: Mình có 2 máy Gen 12 và Gen 3, tốc độ boot máy Gen 12 thì tầm 20 giây nối wifi tự động xong, còn Gen 3 mất cỡ khoảng 70 giây mới xong. Khi xây dựng PE mình luôn test trên 2 máy trên, có thể đẩy nhanh tốc độ khởi động thêm 5-7 cho máy Gen 3 chẳng hạn, nhưng Gen 12 tốc độ gần như không ảnh hưởng, nó lại kết nối mạng không ổn định. Và giải pháp đưa ra là hi sinh vài giây để cân bằng cho các cấu hình máy.

Tốc độ mở ứng dụng thì hoàn toàn phụ thuộc cấu hình phần cứng của bạn. USB bình dân 3.0 (đọc khoảng 100MB/s) cắm cổng USB 3.0 thì tốc độ mở phần mềm rất nhanh. Còn USB cao cấp tốc độ đọc trên 300MB/s hay SSD box thì nháy phát là lên.

damri1412

Búa Gỗ
Thanks bác nhiều, nình dùng cũng đã lâu, nhưng chưa vào thanks bác, thật có lỗi. Cho mình hỏi là các bản này có cài win 10, 11 trực tiếp từ màn hình boot được không nhỉ (bỏ file iso của win vào thư mục), hay phải vào win pe để cài?
Vì lúc trước mình có thử cài từ màn hình boot thì thấy báo lỗi thiếu driver 3.0 trong quá trình cài; sau này toàn vào WIN PE rồi mở file iso để cài thôi.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Thanks bác nhiều, nình dùng cũng đã lâu, nhưng chưa vào thanks bác, thật có lỗi. Cho mình hỏi là các bản này có cài win 10, 11 trực tiếp từ màn hình boot được không nhỉ (bỏ file iso của win vào thư mục), hay phải vào win pe để cài?
Vì lúc trước mình có thử cài từ màn hình boot thì thấy báo lỗi thiếu driver 3.0 trong quá trình cài; sau này toàn vào WIN PE rồi mở file iso để cài thôi.
Tôi khuyên bạn , dành thêm 1 vài phút để vào winpe khi vào giao diện PE bạn cài win sẽ chuẩn hơn , lúc này có thể nhìn rõ từng part sẽ ko phải hối hận vì chọn nhầm part data , đồng thời ở giao diện pe khả năng lỗi setup là rất thấp

anhdv

Rìu Chiến
Tôi khuyên bạn , dành thêm 1 vài phút để vào winpe khi vào giao diện PE bạn cài win sẽ chuẩn hơn , lúc này có thể nhìn rõ từng part sẽ ko phải hối hận vì chọn nhầm part data , đồng thời ở giao diện pe khả năng lỗi setup là rất thấp

Thêm lý do để cài trên WinPE nữa là:

1. Những máy laptop đời mới hiện nay đều tự bật bitlocker lên, vào winpe sẽ thấy có khoá vàng để biết quay lại windows tắt bitlocker (không tắt mà xoá windows, không có khoá recovery, không đăng nhập tài khoản microsoft là bay màu dữ liệu).

2. Trong bộ cài Windows chuẩn nào bên trong có WinPE (file boot.wim), nên tạo boot trực tiếp bộ cài thì cũng là vào winpe của bộ cài mà cài thôi, khác là winpe ở Anhdv Boot có GUI để thao tác thuận tiện.

damri1412

Búa Gỗ
Thêm lý do để cài trên WinPE nữa là:

1. Những máy laptop đời mới hiện nay đều tự bật bitlocker lên, vào winpe sẽ thấy có khoá vàng để biết quay lại windows tắt bitlocker (không tắt mà xoá windows, không có khoá recovery, không đăng nhập tài khoản microsoft là bay màu dữ liệu).

2. Trong bộ cài Windows chuẩn nào bên trong có WinPE (file boot.wim), nên tạo boot trực tiếp bộ cài thì cũng là vào winpe của bộ cài mà cài thôi, khác là winpe ở Anhdv Boot có GUI để thao tác thuận tiện.

Cảm ơn các bác, hiện mình cũng chủ yếu vào win pe để cài :)

congluan12358

Rìu Vàng
Này muốn tích hợp thêm File ISO của win thì copy vào đâu bác nhỉ, với có cần chỉnh gì nữa ko bác

toanndt93

Búa Đá Đôi
@anhdv ơi, trình duyệt Cent Browser đã update phiên bản mới v.5.0.1002.295, ở phiên bản tiếp theo mong anh update ạ, với nên trả lại icon gốc anh ơi 🤣 mod icon của Gg vậy nó hơi kỳ .