Chia sẻ - Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp | Page 72 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp

HOACA388

Búa Gỗ Đôi
Cũng phải 1 năm rồi mình mới cập nhật phiên bản boot của bạn, dạo này phải thao tác với máy intel gen11 nhiều quá. Mình format và tạo mới usb boot như hướng dẫn nhưng có 1 vấn đề là khi mình chọn boot legacy thì nó hiện main menu bình thường, còn khi chọn boot UEFI thì vào thằng winpe luôn. Bây giờ mình muốn hiện lại main menu khi boot UEFI (ảnh dưới) như phiên bản trước thì mình phải làm thế nào? Cảm ơn bạn.

Giải nén file Grub2-202.7z trong phân vùng boot, đè lên các file cũ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tiếp với cmt #1424 bên trên tôi có các hình sau đây:

Test trực tiếp usb với VMWARE:

BIOS:

Tôi chỉ test với bản 10PEx64, nếu bạn nào muốn xem thêm các bản khác thì cho tôi hay.

Boot UEFI:

Như các hình trên thì tôi chỉ cần chép file ISO vào part Ventoy thì boot lên đầy đủ, đây là kết quả trên máy ảo, tôi sẽ test trên máy thật và nếu có sự cố gì thì tôi sẽ báo tiếp.

kezihenry

Rìu Bạc
Cháu @anhdv, lâu quá bác cũng quên, hình như bản Free không mở được các soft Antivirus phải không cháu?
bản free hình như vẫn thêm được gói mở rộng antivirus chứ bác, bản Free không tích hợp bộ cài Windows để repair như bản Pre thôi ạ (thêm vài tính năng nâng cao hơn).
Mà bản mới nhất cháu cũng chưa thêm gói mở rộng AV vào chứ bản boot cũ cách đây 1 năm cháu vẫn thêm AV vào ngon lành ạ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
bản free hình như vẫn thêm được gói mở rộng antivirus chứ bác, bản Free không tích hợp bộ cài Windows để repair như bản Pre thôi ạ (thêm vài tính năng nâng cao hơn).
Mà bản mới nhất cháu cũng chưa thêm gói mở rộng AV vào chứ bản boot cũ cách đây 1 năm cháu vẫn thêm AV vào ngon lành ạ.

À hôm qua bác chỉ test phần Antivirus từ Apps thôi cháu, bác không test về gói mở rộng.

kezihenry

Rìu Bạc
À hôm qua bác chỉ test phần Antivirus từ Apps thôi cháu, bác không test về gói mở rộng.
theo cháu nhớ ở bản cũ thì WinPE sẽ có trình AV nhưng yêu cầu internet để tải về (hình như là Kaspersky hay Eset ạ); việc anhdv chủ động tách các app antivirus ra theo phương thức gói mở rộng cũng là một cách tinh giảm tối đa dung lượng của phân vùng boot vì dù sao các trình AV cũng xấp xỉ 500MB rồi ạ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
theo cháu nhớ ở bản cũ thì WinPE sẽ có trình AV nhưng yêu cầu internet để tải về (hình như là Kaspersky hay Eset ạ); việc anhdv chủ động tách các app antivirus ra theo phương thức gói mở rộng cũng là một cách tinh giảm tối đa dung lượng của phân vùng boot vì dù sao các trình AV cũng xấp xỉ 500MB rồi ạ.

Cái cháu nói là bộ AV từ Gói mở rộng chạy ngoài PE, còn ở các cmt trên, bác đang test trực tiếp từ ISO, phần AV từ Apps nó chỉ có bao nhiêu đây thôi cháu:

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bản Free vẫn dùng antivirus bình thường Bác nhé.

Khi bác test với ISO trên máy ảo thì bác click vào DrWeb sau khi đã có mạng , nó chỉ hiện lên giao diện CMD một chút rồi biến mất nên bác mới hỏi cháu đó. Bác sẽ tạo boot trên USB để xem kết quả thế nào?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @anhdv, sau khi tạo boot với bản Free 217.1, bác test thử thì thấy như sau:

Muốn chạy được DrWeb từ Apps như hình cuối cùng ở cmt # trên thì phải mở Browser ra trước rồi nó mới chịu chạy. Hồi trước cứ sau khi boot xong, có icon Net sáng lên trên taskbar thì run DrWeb được ngay, lúc sau này thấy nó thay đổi rồi.

Vẫn phải làm thêm thao tác nếu muốn sử dụng như lúc trước cháu đã hướng dẫn, phải chép nó sang một part khác không phải part Ramdisk R: ví dụ như hình:

Nó nằm tại đây:

Chép sang part khác và chạy từ đó:

Tới lúc chạy thì phải tránh không chọn như hình dưới, nếu không sẽ bị lỗi BSOD trên máy thật:

Chỉ được chọn như hình dưới đây và nó chạy bình thường:

Sau này khi ra bản mới, bác hy vọng cháu sẽ khắc phục được phần bất tiện này của nó. Cảm ơn cháu và thân chúc cháu luôn thành công nhé.

anhdv

Rìu Chiến
🔥🔥🔥 Anhdv Boot v21.8: BIG UPDATE 🔥🔥🔥

👉 Đây là bản cập nhật lớn nhất của Anhdv Boot trong năm 2021 với rất nhiều thay đổi (bản cập nhật thứ 9)

❤ Cập nhật giao diện WinPE với icon đều đẹp hơn. Có thông báo bản Free hay Premium khi khởi động. Ở chế độ UEFI thêm phần Test Memory (không vào thẳng WinPE).

❤ Thêm công cụ Windows Setup Manager giúp cho việc cài đặt Windows thuận tiện hơn. Thêm 78setup giúp cài windows 11 bypass tự động cho máy không hỗ trợ. Hướng dẫn chi tiết tại: https://anhdvboot.com/huong-dan/cai-windows-11-bypass-moi-may-voi-78setup/

❤ Phím tắt mới: CTRL+SHIFT+F1 bật Help, CTRL+SHIFT+W để bật Windows Setup. CTRL+SHIFT+F4 để khởi động lại WinPE

❤ Cập nhật gói tích hợp bộ cài Windows 11 21H2, upload lại gói 20h2x64 mới hơn.

❤ Tính năng cho phép thay đổi ảnh Desktop (Wallpaper). Bỏ ảnh định dạng jpg với tên AnhdvPE vào mục /Apps/Wallpaper/ (chỉ có ở bản Premium)

❤ Gói ứng dụng được thiết kế lại, đống gói thành định dạng 7z với mật khẩu anhdvboot.com.

👉 Có thể chạy phần mềm trên Windows rất dễ dàng qua ứng dụng Windows.exe (xem hình dưới).
👉 Dễ dàng tùy chỉnh thêm bớt ứng dụng theo ý muốn

❤ Tốc độ khởi động WinPE cực nhanh, đặc biệt trên những máy cũ dùng DDRAM 3. WinPE giờ nhẹ hơn (Bản 10pe64 sau khởi động chiếm khoảng 1,3GB RAM). Tức Win10PE 64 chạy tốt trên máy RAM 1,5GB trở lên. Kết nối Wifi chậm hơn chút, nhưng bạn không mất thời gian nhập mật khẩu vì winep tự động kết nối.

❤ Tăng tốc độ Load ứng dụng khi khởi động. Gần như Icon Desktop hiện tức thì.

❤ Tối ưu tính năng Scale màn hình độ phân giải cao 2k, 4k, 5k ... (Cái này bạn nào làm trên màn hình 4K là thấy rõ nhất - xem ảnh mình họa ở dưới) - Tính năng chỉ có trên Anhdv Boot

❤ Thêm tính năng Turn Off Bitlocker, nhấp chuột phải và chọn Turn Off (Cần phải nhập Password hay khóa Recovery để Unlock trước). Khi Turn Off sẽ hiện tiến trình để bạn tiện theo dõi

❤ Hỗ trợ các công cụ tạo boot cả file ISO như Ventoy chẳng hạn.

❤ Đã hỗ trợ Mount ISO trên phân vùng exFAT (nhấp chuột phải vào ISO và chọn Mount).

❤ Thêm tính năng View Serial PC (nhấp phải vào This PC và chọn).

❤ Thêm phần mềm điều khiển từ xa: AweSun, AeroAdmin. Thêm Chip Genius, memtest64.

❤ Cập nhật nhiều phần mềm lên phiên bản cao hơn. Tăng tốc khởi động Macrium Reflect khi bỏ chọn bàn phím.

❤ Phần Help được thiết kế lại với các hướng dẫn cơ bản. Quan trọng nhất là hướng dẫn Cài đặt Windows từ A đến Z

❤ Bỏ win8pe lite

anhdv

Rìu Chiến
Cháu @anhdv, sau khi tạo boot với bản Free 217.1, bác test thử thì thấy như sau:

Muốn chạy được DrWeb từ Apps như hình cuối cùng ở cmt # trên thì phải mở Browser ra trước rồi nó mới chịu chạy. Hồi trước cứ sau khi boot xong, có icon Net sáng lên trên taskbar thì run DrWeb được ngay, lúc sau này thấy nó thay đổi rồi.

Vẫn phải làm thêm thao tác nếu muốn sử dụng như lúc trước cháu đã hướng dẫn, phải chép nó sang một part khác không phải part Ramdisk R: ví dụ như hình:

Nó nằm tại đây:

Chép sang part khác và chạy từ đó:

Tới lúc chạy thì phải tránh không chọn như hình dưới, nếu không sẽ bị lỗi BSOD trên máy thật:

Chỉ được chọn như hình dưới đây và nó chạy bình thường:

Sau này khi ra bản mới, bác hy vọng cháu sẽ khắc phục được phần bất tiện này của nó. Cảm ơn cháu và thân chúc cháu luôn thành công nhé.
BÁc thử bản 218 nhé Bác. Cháu test thì ok rồi đó ạ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
BÁc thử bản 218 nhé Bác. Cháu test thì ok rồi đó ạ
Cảm ơn cháu nhé, bác mới test sơ qua bản 21.8 PREMIUM từ usb, rất ưng ý vì boot vào nhanh lắm, những thắc mắc của bác trước đó đã được giải quyết ví dụ như DrWeb không còn lỗi nữa, đã Unlock Drive Bitlocker và turn off thành công luôn.
Giờ bác sẽ test bản Free 21.8 xem kết quả thế nào cháu nhé.