Chia sẻ - Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp | Page 68 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp

anhdv

Rìu Chiến
Cảm ơn cháu nhé, giờ bác hiểu rồi, bởi vì bản của cháu có nhiều bản WinPE nên phải hiện cái list như thế, trên máy desktop Legacy thì khi bác chọn 1, nó boot lên được, còn click 2 và 5 thì nó cứ đứng yên đó cháu, bác sẽ thử tiếp cho 3 và 4 xem sao nhé.

Bác xem lai từ folder WIM thì không có 10pe32, bác quên mất là mình đang test bản FREE, còn lại thì có đủ các bản khác, bác mới thử số 3 là cho bản w8pe32.wim thì bị báo lỗi 0xc0000225 đó cháu.
Dạ, Cháu sẽ check lại với mấy cài PE 32 bit này ạ. Bác có thể chỉnh sửa file .cmd theo ý Bác được ạ. Để lại mỗi win10pe64.wim, khi nhấp vào .exe nó sẽ sinh ra file .cmd ở cùng thư mục nhưng nó bị ẩn đi ạ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ, Cháu sẽ check lại với mấy cài PE 32 bit này ạ. Bác có thể chỉnh sửa file .cmd theo ý Bác được ạ. Để lại mỗi win10pe64.wim, khi nhấp vào .exe nó sẽ sinh ra file .cmd ở cùng thư mục nhưng nó bị ẩn đi ạ.
Bác chưa hiểu vụ chỉnh sửa cmd như ý cháu, cháu có thể hướng dẫn chi tiết không cháu? Sáng nay bác đang thử lại trên máy Laptop Legacy với vụ boot từ HDD, bác thử với bản Pre 217 của cháu, khi chọn số 1 thì nó cũng hiện BSOD và lỗi là digital signature.

Bác tạo luôn usb với bản Pre 217, test Drweb từ 10pe64 luôn trên máy laptop Legacy này, nó cũng bị lỗi y như bản Free đó cháu, không hiểu sao lần này DrWeb lại giở chứng? Win10pe32, win8lite và mini XP đều OK chỉ riêng bản w8pe32 thì nó không boot lên được.

Bác sẽ thử lại usb này trên Desktop Legacy xem sao nhé.

anhdv

Rìu Chiến
Bác chưa hiểu vụ chỉnh sửa cmd như ý cháu, cháu có thể hướng dẫn chi tiết không cháu? Sáng nay bác đang thử lại trên máy Laptop Legacy với vụ boot từ HDD, bác thử với bản Pre 217 của cháu, khi chọn số 1 thì nó cũng hiện BSOD và lỗi là digital signature.

Bác tạo luôn usb với bản Pre 217, test Drweb từ 10pe64 luôn trên máy laptop Legacy này, nó cũng bị lỗi y như bản Free đó cháu, không hiểu sao lần này DrWeb lại giở chứng? Win10pe32, win8lite và mini XP đều OK chỉ riêng bản w8pe32 thì nó không boot lên được.

Bác sẽ thử lại usb này trên Desktop Legacy xem sao nhé.
Chắc DrWeb lần này nó sao đó thật Bác.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chắc DrWeb lần này nó sao đó thật Bác.
Bác mới test USB trên máy Desktop Legacy, vẫn có những lỗi như bác nói trước đó về DrWeb và cũng không boot lên được bản Win8pe32, nó cứ đứng mãi ở dòng :

Loading WinPE Anhdv Boot ......

Về lỗi từ DrWeb, cháu có thấy nó báo lỗi : " Ntfs.sys " không? Nếu mình remove đi thì có sửa được không cháu? Khi có thời gian bác sẽ thử lại bản trước đó của cháu xem có bị lỗi như vậy không nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @anhdv, đây là kết quả của bản 216 với DrWeb, bác thấy phần save vào nó khác với bản 217, không biết có phải đây là vấn đề hay không?

Bác đã tạo trên một thẻ nhớ và chỉ một pv duy nhất, cháu xem tiếp các hình nhé:

Chon scan như hình dưới:

Vẫn chạy bình thường:

Click vào Neutralize và kết quả:

Có phải vì Apps nằm trên part NTFS mà nó bị lỗi không cháu? Bản của bạn khác thì Apps nằm trên FAT32. Cháu check lại xem sao nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @anhdv, trở lại với USB của bản 217, bác chép thử folder Apps vào part Boot\ Fat32 và test xem sao thì kết quả cũng vẫn lỗi như trước đó, lỗi NTFS.sys, bác thấy nơi save vào nó khác với cái thẻ nhớ của bản 216 ở cmt # 1,354 bên trên.

Chọn như hình dưới và cũng bị BSOD, bác không chụp cái hình từ BSOD cho cháu xem nhưng bác nhớ lỗi của nó vì đã làm rất nhiều lần:

PAGE FAULT IN NONPAGED AREA

What Failed : Ntfs.sys

Bác lấy thêm một thẻ nhớ khác, cũng tạo từ 1 click với bản 217 này, chọn duy nhất một part Fat32, xong rồi boot vào test thì nó ra kết quả cũng lỗi giống y như cái USB, nơi save file cureit.exe cũng giống y như của cái USB, vụ save này thì mình có sửa lại được không cháu hay là do DrWeb làm vậy cháu?

Cùng làm trên 2 thẻ nhớ khác nhau với 2 bản 216 và 217, đều chọn chung 1 part FAT32, bản 216 thì chạy tốt DrWeb, còn 217 thì lỗi, bác thấy có sự khác biệt ở chổ save file vào, theo cháu thì mình phải chỉnh thế nào đây cháu?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @anhdv, bác vẫn còn thắc mắc về DrWeb nên lần này bác boot vào thẻ nhớ có bản 217 và chạy DrWeb từ Minst.exe thì nó không có lỗi gì cả cháu à, cháu xem lại đường dẫn như bác đã đóng khung trong hình:

Hy vọng cháu sẽ tìm ra giải pháp cho vấn đề, cảm ơn cháu đã theo dõi các thao tác của bác nhé.

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Cháu @anhdv, bác vẫn còn thắc mắc về DrWeb nên lần này bác boot vào thẻ nhớ có bản 217 và chạy DrWeb từ Minst.exe thì nó không có lỗi gì cả cháu à, cháu xem lại đường dẫn như bác đã đóng khung trong hình:

Hy vọng cháu sẽ tìm ra giải pháp cho vấn đề, cảm ơn cháu đã theo dõi các thao tác của bác nhé.
Cháu có donate, nên có bản premium. Có thử cách ventoy boot, nó vào Win10PE x64bit luôn, không nhận apps, driver thì ok. Cháu trích xuất apps từ NKboot thì chạy được

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu có donate, nên có bản premium. Có thử cách ventoy boot, nó vào Win10PE x64bit luôn, không nhận apps, driver thì ok. Cháu trích xuất apps từ NKboot thì chạy được

Cháu chỉ cần chép folder Apps vào thư mục gốc của Ventoy là có apps đầy đủ đó cháu. Phần bác vì thấy cái DrWeb bị lỗi nên bác đã thử nhiều cách để xem lỗi từ đâu. Bản của @anhdv thì vẫn sử dụng được các apps của các bạn khác nên rất thuận tiện, trước đây không hề bị lỗi từ DrWeb, lần này bị nên bác mới ngạc nhiên, bên đó cháu có chạy thử DrWeb từ apps của NKboot chưa cháu?

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Cháu chỉ cần chép folder Apps vào thư mục gốc của Ventoy là có apps đầy đủ đó cháu. Phần bác vì thấy cái DrWeb bị lỗi nên bác đã thử nhiều cách để xem lỗi từ đâu. Bản của @anhdv thì vẫn sử dụng được các apps của các bạn khác nên rất thuận tiện, trước đây không hề bị lỗi từ DrWeb, lần này bị nên bác mới ngạc nhiên, bên đó cháu có chạy thử DrWeb từ apps của NKboot chưa cháu?
Cháu cảm ơn bác. Cháu không dùng app đó. Cháu dùng bản ESET cho PE thấy ổn hơn ạ.

anhdv

Rìu Chiến

Cháu cám ơn nhưng thao tác rất kỹ càng của Bác. Tối nay cháu sẽ ngồi lại xem cái vấn đề DrWeb Bác nhé. Có gì cháu sẽ phản hồi lại ạ.

anhdv

Rìu Chiến

Bạn nên xem cái Help ở trên Desktp WinPE ý bạn. Khi vào WinPE mình cũng nhắc thông báo vấn đề này mà. Bạn để ý chút sẽ xử lý vấn đề nó rất đơn giản thôi. Nguyên nhân ko có Apps và Driver là do bạn không có folder Apps ở thư mục gốc của ổ bất kỳ. Copy Apps từ iso ra là OK.

Thêm nữa là, Ventoy sử dụng exFat, bạn chuyể nó thành phần vùng NTFS xem nó có tự lấy Apps mà không cần folder Apps không nhé.

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Bạn nên xem cái Help ở trên Desktp WinPE ý bạn. Khi vào WinPE mình cũng nhắc thông báo vấn đề này mà. Bạn để ý chút sẽ xử lý vấn đề nó rất đơn giản thôi. Nguyên nhân ko có Apps và Driver là do bạn không có folder Apps ở thư mục gốc của ổ bất kỳ. Copy Apps từ iso ra là OK.

Thêm nữa là, Ventoy sử dụng exFat, bạn chuyể nó thành phần vùng NTFS xem nó có tự lấy Apps mà không cần folder Apps không nhé.
Theo hướng dẫn của bác @nguyenanhphong thì chuyển exfat sang NTFS rồi bác.
Vì không dùng Rufus hay tool tạo usb, copy nguyên cả file iso, chưa có folder Apps

anhdv

Rìu Chiến
1 lỗi nữa (đã ghi ra usb) là WinPE8x32bit, bác @nguyenanhphong cùng xác nhận lỗi này trên bản free
Mình cũng xác nhận là lỗi 8pe32. Kiểm tra thì thấy lúc add 8pelite vào thì mình lấy nhầm nguồn bản lỗi. Mình đã làm lại xong và test ok. Mình hơi chủ quan là test mỗi 8pelite thấy ok thì nghĩ 8pe32 ok. Cám ơn Bác @Hoang Duch2 và bạn nhé.

anhdv

Rìu Chiến
Thưa bác @Hoang Duch2, cháu vừa check lại cái DrWeb thì đúng là lưu vào ổ R nó sẽ gây lỗi như Bác nói. Cháu copy sang ổ X hay ổ khác test thì không báo lỗi nứa. Cháu đã note lại và xử lý nó ở bản 218. Hiện tại dùng nó thì có cách là: Sau khi tải xong, đóng cửa sổ DrWeb lại. Bấm Windows + R, nhập lệnh %temp% và copy *.exe sang ổ khác là được ạ.

Cháu cám ơn Bác nhiều nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thưa bác @Hoang Duch2, cháu vừa check lại cái DrWeb thì đúng là lưu vào ổ R nó sẽ gây lỗi như Bác nói. Cháu copy sang ổ X hay ổ khác test thì không báo lỗi nứa. Cháu đã note lại và xử lý nó ở bản 218. Hiện tại dùng nó thì có cách là: Sau khi tải xong, đóng cửa sổ DrWeb lại. Bấm Windows + R, nhập lệnh %temp% và copy *.exe sang ổ khác là được ạ.

Cháu cám ơn Bác nhiều nhé.
Cảm ơn cháu đã test lại, để bác làm lại xem sao nhé.

Update: Hôm qua file Cureit.exe nó save vào ổ X như hình và bị lỗi đây cháu:

Giờ bác làm theo hướng dẫn của cháu, đợi nó load về xong thì tắt cái giao diện của nó hiện ra, sau đó bác vào đúng đường dẫn như hình trên, chép file cureit.exe vào ổ khác, rồi chạy từ nơi đó thì không còn bị lỗi nữa cháu à.

Sửa lần cuối: