Chia sẻ - Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp | Page 47 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @anhdv , cháu xem bác chuẩn bị trong folder như hình :

TEST ANHDV 726 2020-07-26_140857.png

Bác muốn xem 1 click nó chạy install luôn bản Win 7x64 khác, không phải bản của cháu ra sao?

Bác làm từ partition khác của máy, chạy thử đều bị lỗi, cuối cùng làm theo lời của bác @@sec0, chép toàn bộ folder này ra ngoài desktop, nó chạy thành công. Thế nhưng lần này chạy trở lại chọn số 6 để cho nó install packages thì không thấy gì cả cháu à. Cháu xem bác chép như vậy trong cái folder ở hình trên có đúng hay không? Bác có thêm hình dưới đây, như vậy là đúng hay sai vậy cháu?

Update: Bác làm sai hướng dẫn, cháu xem tiếp cmt phía dưới nhé.....

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Onekey Ghost không hoạt động trên máy UEFI và LEGACY của tôi, chắc là vì máy tôi có quá nhiều partitions nên nó không load lên nổi. Thật sự soft này ở các bản boot khác thì tôi xoá ngay sau khi tạo boot nên không có biết kết quả thế nào, riêng với Boot của anhdv thì tôi chưa xoá và chạy thử thì kết quả như hình, nó cứ đứng yên như vậy trên cả tiếng đồng hồ cho cả 2 máy:

trannhatbg1990

Búa Gỗ Đôi
bản này tích hợp windows chuẩn hơn bản trước nhưng lại lỗi không dùng được windows stepup. Mình đã thử trên máy asus boot UEFI nhưng lỗi

trannhatbg1990

Búa Gỗ Đôi
Cháu @anhdv, update lại việc chạy packages đây cháu, bác không chép các mục cần thiết vào folder Windows_packages nên nó không chạy được, bác làm lại rồi đây:

bác boot được windows setup tích hợp không, em tích hợp win 10 vào ok nhưng boot không chạy dc

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @anhdv, bản Win 7 bác chọn đó không boot lên được nên bác chọn lại bản Win7 với driver 3 của cháu, khi chạy lại Oneclick và chọn số 6 thì nó không chép vào bản iso, có phải là do bác để sai tên không cháu?

TEST ANHDV 726-23  2020-07-26_140857.png

Bác đã move toàn bộ folder WINSETUP cũ vào folder khác rồi chạy lại 1 click với 3 files ở trên hình, nó cũng vẫn chỉ chép tới sources, không có file ISO, chắc là bác chép sai tên rồi đúng không cháu?

anhdv

Rìu Chiến
Onekey Ghost không hoạt động trên máy UEFI và LEGACY của tôi, chắc là vì máy tôi có quá nhiều partitions nên nó không load lên nổi. Thật sự soft này ở các bản boot khác thì tôi xoá ngay sau khi tạo boot nên không có biết kết quả thế nào, riêng với Boot của anhdv thì tôi chưa xoá và chạy thử thì kết quả như hình, nó cứ đứng yên như vậy trên cả tiếng đồng hồ cho cả 2 máy:

Nói thật với Bác là cháu cũng không ưa cái OneKey Ghost. Nhiều người góp ý thêm vào cách đây từ 2018 nhưng cháu không cho. Đến bản này lại nhận nhiều yêu cầu nên cháu đành cho vào cho đủ thôi. Cháu cũng chưa dùng cái này và chắc sẽ chẳng bao giờ dùng đến.

anhdv

Rìu Chiến
bản này tích hợp windows chuẩn hơn bản trước nhưng lại lỗi không dùng được windows stepup. Mình đã thử trên máy asus boot UEFI nhưng lỗi
Windows bạn cần dùng bản nguyên gốc hay có tính năng Windows Setup. Gói mở rộng vẫn thế nên trước boot được giờ ko thì sai khâu nào đó thôi.

anhdv

Rìu Chiến
Cháu @anhdv, bản Win 7 bác chọn đó không boot lên được nên bác chọn lại bản Win7 với driver 3 của cháu, khi chạy lại Oneclick và chọn số 6 thì nó không chép vào bản iso, có phải là do bác để sai tên không cháu?

Xem phần đính kèm 16060

Bác đã move toàn bộ folder WINSETUP cũ vào folder khác rồi chạy lại 1 click với 3 files ở trên hình, nó cũng vẫn chỉ chép tới sources, không có file ISO, chắc là bác chép sai tên rồi đúng không cháu?
Đây là USB à Bác? Cháu sẽ check lại xem thế nào ạ.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Ko hiểu sao đến giờ này rất nhiều software dùng để tạo ảnh windows rất là tốt nén nhanh , nén nhỏ , phục hồi nhanh , đáng tin cậy ko lỗi , vậy mà có nhiều bạn lại thích ghost .
Backup win hiện nay có terabyte , nó đa năng , chúng ta có thể trích xuất các thứ mình cần từ cái file TBI đã tạo , biết rằng nó tạo backup ko nhanh và nhỏ như macrium , nhưng bù lại là trích xuất file or thư mục dễ dàng khi cần mà ko phải chạy recovery

Nén mạnh nhất hiện nay theo cái biết của cá nhân tôi thì R-Driver Image

secpol

Rìu Chiến Bạc
Ko hiểu sao đến giờ này rất nhiều software dùng để tạo ảnh windows rất là tốt nén nhanh , nén nhỏ , phục hồi nhanh , đáng tin cậy ko lỗi , vậy mà có nhiều bạn lại thích ghost .
Backup win hiện nay có terabyte , nó đa năng , chúng ta có thể trích xuất các thứ mình cần từ cái file TBI đã tạo , biết rằng nó tạo backup ko nhanh và nhỏ như macrium , nhưng bù lại là trích xuất file or thư mục dễ dàng khi cần mà ko phải chạy recovery

Nó phải hết cả 1 thế hệ mới bỏ được từ ghost bác ạ. Mấy cái soft backup cháu chỉ dùng khi cần backup lại win cũ trước khi cài mới. Còn cài mới thì cháu dùng windows setup cho dễ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cái vụ tích hợp win 7 cháu vẫn xin khất lại Bác. Vì món này nó liên quan đến gói mở rộng. Cháu sẽ có bài hướng dẫn tự tạo file boot.wim với bản windows của riêng mình sau Bác nhé.

Cháu nói vây thì thôi bác không test nữa, bác có chép thử bản của cháu vào, rồi boot bên UEFI nó không boot lên được, khi đem qua máy Legacy thì cả hai bản Win7 trước đó của bác và của cháu đều boot từ boot.wim thành công, không bị lỗi Drive.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Cái R_Driver Image thì tôi backup được nhưng khi restore thì không làm được bạn ơi, cũng vì cái máy nhiều partitions quá đó bạn. Dùng Terabyte Image vẫn là soft tôi yêu thích nhất.

Hamano Kaito

Moderator
@@sec0 | Nhiều chủ cửa tiệm máy tính đa số là dùng ghost theo mình biết là vậy. Họ down đại 1 file ghost nào đấy nhẹ có driver toàn thành phần cho các dòng máy đời thấp. Khi khác hàng tới thì họ ghost lại
Mình để ý thấy rất nhiều người mua máy đời tống/kim do các cửa hàng máy tính này bán ra. Máy cùi mít lắm mà bán thì mắc {lay}{lay} (lừa những người ko am hiểu PC là chính)
-----------------
macrium hình như cũng có nạp ảnh mà bác @@sec0 ! Nó còn Free nữa mấy soft trả tiền chỉ là cái suy nghĩ thứ 2 nếu như người dùng có nhiều tiền thôi | Free macrium này vô đối rồi, thấy ai cũng xài trong đó có mình {tongue}

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cái R_Driver Image thì tôi backup được nhưng khi restore thì không làm được bạn ơi, cũng vì cái máy nhiều partitions quá đó bạn. Dùng Terabyte Image vẫn là soft tôi yêu thích nhất.
Tôi có thử recovry từ disk này sang part của disk khác được đó bác . Nhưng khi nó wriet vào part nào thì part đó mất hết dữ liệu và nó cũng lấy đủ dung lượng của ổ đã backup , dung lượng thừa của part đích nó trở thành unallocated

Đúng là R-tool còn hạn chế về cái Ảnh Windows khi recovery , nhưng nếu ai dùng 1SSD nhỏ để cài win mà ko chia part thì dùng nó rất OK

anhdv

Rìu Chiến
Cháu nói vây thì thôi bác không test nữa, bác có chép thử bản của cháu vào, rồi boot bên UEFI nó không boot lên được, khi đem qua máy Legacy thì cả hai bản Win7 trước đó của bác và của cháu đều boot từ boot.wim thành công, không bị lỗi Drive.
Dạ vâng, Bác nên dừng test windows 7 cho đỡ mất công Bác ạ. Vì bản chất vấn đề là nó phụ thuộc lớn vào cái file boot.wim. Cháu sẽ có bài hướng dẫn cách tùy chỉnh file này theo ý muốn hay theo cấu trúc của Anhdv Boot ạ.