This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Thảo luận Anhdv-boot 2019 available

guest11

Rìu Chiến Chấm
Vào trang chủ đã có đâu bạn, bạn nắm thông tin tốt như vậy sao ko test trước cho mọi người đi
Tôi đâu có nói là đã có đâu. Tôi nói sẽ có. Không ai có thể test cái chưa có được.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Interesting.
Tôi có một flashdrive cũ Scandisk Extreem USB 3.0 64G, loại fixed disk (không phải removable disk). Vì thuộc loại fixed disk nên anhdv-usb tưởng lầm là harddrive. Nên sau khi làm anhdv-usb, flashdrive chỉ có một phân vùng 32FAT HDD-BOOT, không có phân vùng dữ liệu ntfs. Tôi thử vào Disk Management để tạo thêm một phân vùng ntfs để chứa dữ liệu. Nhưng phần Shrink Volume bị mờ đi, không làm được. Và mỗi khi không rút usb ra, máy boot tự động từ usb, không từ harddrive. Bạn nào biết software nào, hoăc cách nào để giải quyết vấn đề không

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Bạn thử boot vào WinPE, rồi dùng Partition Wizard mà Move/Resize lại part Fat32 xem. Trên menu chính có lựa chọn boot trở lại vào HDD của bạn đó.

Sửa lần cuối:

guest11

Rìu Chiến Chấm
Tìm ra rồi.
Vấn đề là trước khi làm usb boot, flashdrive ở trong dạng FAT32. Muốn giải quyết vấn đề trong tình trạng này và trong fixed disk này, flashdrive phải được formatted ntfs. Flash drive này nếu để gắn trong máy Legacy, và khởi động máy, thì máy sẽ tự động boot vào flashdrive. Còn bên máy UEFI thì không; máy sẽ boot từ harddrive.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Gặp lỗi , tạo boot USB với phân vùng ẩn bị lỗi màn hình xanh khi khởi động vào winpe10 , cả 32 và 64 .
(vấn đề trên có thể tùy cái usb).
Gặp trường hợp trên thì tốt nhất dùng phần mềm quản lý đĩa bên thứ 3 del hết các phần vùng của USB . Tạo boot lại cho USB = ULTRAISO và format FAT32 (chủ yếu là boot cho cả 2 chuẩn )
SAU khi tạo boot xong có thể dùng phần mềm thứ 3 chia ( ko phải cắt) cái FAT32 này làm 2 khúc FAT32 dung lượng cho mỗi khúc là tùy thích , sau khi chia xong conver khúc chứa data thành NTFS để chứa file lớn hơn 4GB

Còn về giao diện winpe thì ko thay đổi , các loại software thì cập nhật bản mới .
Chưa test sâu nên ko rõ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Tôi lại không bị lỗi giống bạn, tôi dùng 1 click của bạn ấy, boot vào cả UEFI và Legacy bình thường. Tôi cài trên 2 cái usb, một là 3.0 và cái kia là 2.0. Sáng giờ tôi test mãi cái 3.0 cho phần Antivirus\Bitdefender , boot vào máy UEFI cứ báo lỗi, đem qua máy Legacy thì lại không bị. Đến khi thử trên cái usb 2.0 thì boot vào máy UEFI thành công cho Bitdefender. MiniXP cũng bị lỗi với cái Usb 3.0 này, thử với 2.0 thì MiniXP không còn lỗi nữa.
Vậy là phải làm lại cái 3.0 một lần nữa rồi xem có bị lỗi giống như trên không, lỗi không ở bản boot mà lỗi từ cách làm và USB của mình, may là tôi làm 2 cái khác nhau nên so sánh được, nếu không thì oan uổng cho tác giả rồi.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Mình mới tải về thôi chứ chưa làm thử.
Bạn nào làm rồi có thể viết bài review, cho bà con ngắm vài cái hình với.
Mình cảm ơn trước nhé!
Bạn anhdv đã review (trên máy anhdv, không biết có hoàn thiện trên usb khác và máy khác không), chỉ dẫn có hình. Bạn có thể vào trang web của anhdv để đọc và xem hình.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mình mới tải về thôi chứ chưa làm thử.
Bạn nào làm rồi có thể viết bài review, cho bà con ngắm vài cái hình với.
Mình cảm ơn trước nhé!

Tôi không biết viết review, chỉ biết chụp vài tấm hình từ máy ảo gửi lên cho các bạn xem thôi:

Đây là hình boot từ Clover:

Còn đây là boot từ Refind:

Hình từ Win10PE:

Dưới đây là phần cứu nguy cho ổ dĩa rất hữu dụng:

Phần cài đăt và hướng dẫn chi tiết thì tại Blog của bạn AnhDV đã có đầy đủ, các bạn nếu thích thì nhờ Bác Google nhe.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Bác vào Bitdefender bằng cách nào? Xin chỉ giúp.