Chia sẻ - 1 click tạo usb Mcboot 2019 UEFI-MBR _v1.1 by hoanchien | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ 1 click tạo usb Mcboot 2019 UEFI-MBR _v1.1 by hoanchien

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
1 click tạo usb Mcboot 2019 UEFI-MBR _v1.1 by hoanchien có thể cài đặt WIFI trên laptop (mình đã test nhiều máy desktop và laptop đều chạy rất ok)

Thông tin cơ bản về 1 click tạo usb Mcboot UEFI-MBR cập nhật gồm:
Win PE 10(x86-x64) được mình xây dựng từ bản win 10 pro build 1703 được tinh chỉnh chạy nhẹ nhanh và mượt mà.
Tạo 1 usb boot đa năng hỗ trợ cả 2 chuẩn UEFI và MBR với chỉ 1 click chuột.
Trong quá trình tạo usb boot có lựa chọn tạo usb boot bao gồm 1 phân vùng Fat32 dung lượng 2G chứa file boot được ẩn đi để tránh virus và 1 phân vùng NTFS để chứa dữ liệu dung lượng có thể lớn hơn 4G
Trong phiên bản này đã được tích hợp Menu boot Grub4Dos hỗ trợ tốt cho chuẩn MBR và (Menu boot Grub2 hỗ trợ tốt cho hai chuẩn UEFI & MBR Sẽ được cập nhật ở phiên bản kế tiếp)
Trong bản này mình đã cập nhật thêm Driver và tổng hợp các phần mềm ứng dụng từ những bản cũ đến những bản mới nhất cần thiết cho kỹ thuật viên sử dụng, các bạn xem hình ảnh minh họa đầy đủ chi tiết ở phần win pe
Về Win Pe bao gồm: PE Win 10 pro x64, Win 10 pro x86 với đầy đủ các phần mềm cứu hộ trên Mini Windows: Acronis TrueImage, Norton Ghost, Partition Wizard, Aomei Partition, Partition Guru …
Công cụ Dos tools: Partition Wizard, Partition Guru, Konboot, Memtest, MHDD, ghost 11.5, HDD regenerator, Active Password Changer …
Hỗ trợ quét virus (Kaspersky rescue, Avira rescue, Eset, Dr.Web)
Đây là MEnu BOOT cho hai chuẩn MBR – legacy và UEFI-GPT

Language: Chuyển sang ngôn ngữ Tiếng anh để sử dụng.
Boot menu Grub4 for Dos : Boot vào PE Windows, Partition Wizard, Partition Guru, Konboot, Memtest, MHDD, ghost 11.5, HDD regenerator, Active Password Changer … và nhiều công cụ hữu ích khác

Boot menu Grub2 for Dos: Boot vào PE Windows………….vv….
Tạm thời trong bản này mình chưa cập nhật Grub2 sẽ đc cập nhật ở bản sau
PE Win 10 32Bit: Truy cập vào Mini Windows 10 32Bit.
PE Win 10 64Bit: Truy cập vào Mini Windows 10 64Bit.

PE Win XP: Truy cập vào Mini Windows XP
Không cập nhật win xp mini
Reboot: khởi động lại máy tính.
Shutdown: Tắt máy tính.

Hướng dẫn sử dụng công cụ 1 click tạo usb Mcboot UEFI-MBR để tạo USB theo ý muốn

Tham khảo bài viết mới: Tại đây

Trước tiên các bạn cần tải công cụ 1 Click_USB-HDD v1.1: Ở đây nhé
Cập nhật bản USB-HDD boot v1.2: Ở đây (ngày 02/10/2019) Bản này các bạn chọn dung lượng là 2500MB nhé
Trong bản cập nhật này đã được thêm bộ driver và cập nhật một số phần mềm thiết yếu

(Lưu ý: khi sử dụng win pe x64 một số ứng dụng x86 sẽ không sử dụng đc lên các bạn chạy các file x64 nhé, Chú ý check mã MD5 trước khi tiến hành tạo USB boot, mã MD5 đã để sẵn trong file Rar các bạn tải về)

Bước 1: Chạy công cụ 1 click usb boot và làm theo hướng dẫn
Trước tiên các bạn cần giải nén file tải về bằng phần mềm 7zip hoặc WinRar phiên bản mới nhất
Tiếp đến các bạn run file 1 click tạo usb Mcboot UEFI-MBR để tiến hành cài đặt (có thể chạy với quyền Adminstartor)

Bước 2: Nhập 1,2,3 và bấm phím Enter (từ sau mỗi khi nhập thì bấm phím này) để chọn thiết bị USB của bạn cần tạo boot

Bước 3: Tiếp tục chọn Y nếu bạn chắc chắn muốn tạo USB boot, N nếu không tạo USB boot. Phần mềm sẽ format usb để tạo usb boot uefi legacy, (chú ý sẽ có cảnh báo mất dữ liệu, dữ liệu usb sẽ bị xóa hết)

Bước 5: Bạn tiến hành chọn dung lượng cho phân vùng chứa boot (dung lượng đề nghị là 2G) các bạn chọn dung lượng 2048MB và nhấn Enter để tiếp tục

Bước 6: Bạn đợi đến khi công cụ 1 click tạo usb boot UEFI-MBR chạy xong và tự thoát chương trình, như vậy là bạn đã tạo đực USB Mc boot cho hai chuẩn UEFI-MBR theo như mong muốn, là công việc tiến hành kiểm tra các tính năng boot của chiếc USB bạn vừa tạo

Kết luận
Công cụ 1 click tạo usb Mcboot UEFI-MBR này là cách đơn giản nhất để bạn có chiếc usb cứu hộ đa năng và chuyên nghiệp, với công việc hiện tại của mình vừa làm giáo viên giảng dạy vừa làm IT sửa chữa máy tính cho khách hàng thì mình thấy bằng này công cụ là rất ok để sử dụng, một chiếc USB dung lượng vừa phải đầy đủ các tính năng cần thiết.

TB: Mình xây dựng bản boot này dựa trên cơ sở của bản boot win được tạo ra từ winbuilder (Win10PESE) cấu trúc boot chạy trên nền tảng Grub4 dos, hỗ trợ chạy cho hai chuẩn UEFI và MBR

Còn một phần nữa là khi chạy công cụ 1Click này sẽ tạo ra hai phân vùng (1. phân vùng ẩn dung lượng tùy các bạn, 2. phân vùng Data để lưu dữ liệu của bạn) win 10 từ bản build 1703 trở đi sẽ không ẩn được phân vùng nữa nhưng không sao cả nhé các bạn vẫn dùng ok

bạn nào sử dụng có lỗi thì báo mình nhé. cảm ơn bạn đã quan tâm sử dụng

Một số bản ghost win và Driver bạn có thể sử dụng để cài đặt lại máy
View hidden content is available for registered users!

Trong bản này:
Tổng hợp gói ứng dụng Apps từ bạn:
AnhDv, Hoàng Khiển, Tứ Nguyễn.
(cảm ơn các bạn)

Sửa lần cuối:

hieu0408

Búa Gỗ Đôi
@hoanchien Mình test bản 1.0 thầy cái terabyte lúc backup không chạy được.đợi đến 2-3 phút vẫn lỗi
Không biết bản update này fix chưa.để mình test xem nào

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
@hoanchien Mình test bản 1.0 thầy cái terabyte lúc backup không chạy được.đợi đến 2-3 phút vẫn lỗi
Không biết bản update này fix chưa.để mình test xem nào
Để mình kiểm tra lại, fix lỗi
Chạy Terabyte bạn chạy trong winpe hay chạy ở ngoài màn hình boot vậy (lên chạy trong pe tốt hơn)
Bạn dùng theo bản pe x86 và 64 xem ok không nhé

Sửa lần cuối:

guest11

Rìu Chiến Chấm
Bạn cũng là người dự thưởng và trúng giải....... đó, nhận phần thưởng đê .....kaka
Tôi từ chối giải thưởng. Bạn biết khi bạn tặng quà cho ai mà người đó không nhận thì món quà đó sẽ về đâu. Về người tặng.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tôi từ chối giải thưởng. Bạn biết khi bạn tặng quà cho ai mà người đó không nhận thì món quà đó sẽ về đâu. Về người tặng.
Tôi có trao giải thưởng cho bạn đâu........

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Thanks @hoanchien đã rất nhiệt tình!!! mình đã dùng bản v1.0 rất ok - rảnh mình thử bản v1.1 này xem thế nào :)
Mình xây dựng bản boot này dựa trên cơ sở của bản boot win được tạo ra từ winbuilder (Win10PESE) cấu trúc boot chạy trên nền tảng Grub4 dos, hỗ trợ chạy cho hai chuẩn UEFI và MBR

Còn một phần nữa là khi chạy công cụ 1Click này sẽ tạo ra hai phân vùng (1. phân vùng ẩn dung lượng tùy các bạn, 2. phân vùng Data để lưu dữ liệu của bạn) win 10 từ bản build 1703 trở đi sẽ không ẩn được phân vùng nữa nhưng không sao cả nhé các bạn vẫn dùng ok

bạn nào sử dụng có lỗi thì báo mình nhé. cảm ơn bạn đã quan tâm sử dụng

Sửa lần cuối:

guest11

Rìu Chiến Chấm
Bạn cũng là người dự thưởng và trúng giải....... đó, nhận phần thưởng đê .....kaka
Tôi chưa bao giờ dự thưởng thì làm gì trúng giải.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tôi chưa bao giờ dự thưởng thì làm gì trúng giải.
Đùa vui chút thôi mà đừng nặng lề quá, sẽ mất vui (khi bạn đùa người ta sẽ đùa lại vui cùng vui)
Thank bạn đã để bình luận: chúc một ngày vui vẻ.

Sửa lần cuối:

hieu0408

Búa Gỗ Đôi
Để mình kiểm tra lại, fix lỗi
Chạy Terabyte bạn chạy trong winpe hay chạy ở ngoài màn hình boot vậy (lên chạy trong pe tốt hơn)
Bạn dùng theo bản pe x86 và 64 xem ok không nhé
mình xài win pe.bản mới bận quá nên chưa test đc

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi tải về vừa chạy xong 1Click chưa test boot , sau khi hoàn tất nó tự mất thư mục bin nhưng ko mất luôn cái file ISO mà ko tự mất
=============
PS/ Vào winpe ko nhận thấy card wifi rời ( PC ) ko có mục install driver , dù dung lượng boot khiêm nhường chỉ 2GB nhưng bù lại nó lại còn hạn chế . Đúng là terabyte ko hoạt động ở giai doạn start .

Còn lại các tool boot khác chưa thử

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tôi tải về vừa chạy xong 1Click chưa test boot , sau khi hoàn tất nó tự mất thư mục bin nhưng ko mất luôn cái file ISO mà ko tự mất
=============
PS/ Vào winpe ko nhận thấy card wifi rời ( PC ) ko có mục install driver , dù dung lượng boot khiêm nhường chỉ 2GB nhưng bù lại nó lại còn hạn chế . Đúng là terabyte ko hoạt động ở giai doạn start .

Còn lại các tool boot khác chưa thử
Mình chưa có thời gian nhiều để hoàn thiện bộ driver cho pe đành bản v1.1 mới cập nhật đc gói ứng dụng, tuy nhiên cũng chưa đc hoàn chỉnh lắm