Xung quanh bản cài Win mới của cửa hàng và bản ghost của song ngọc | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Xung quanh bản cài Win mới của cửa hàng và bản ghost của song ngọc

minhqnl

Rìu Bạc Đôi
Mình mới chỉ cài Win trên máy ảo nhưng backup và restore lại thì chịu vì không cấu hình được máy ảo (bản trial có đủ chức năng không biết nữa) nên giao tiếp giữa máy thật với máy ảo không được như nhiều bạn hướng dẫn trên mạng ( các chức năng bị mờ,thêm thiết bị,copy file,...)
Như bạn Đặng văn Anh đã chỉ dẫn: "Bạn cần phải thuần thục cách thiết lập các thông số cho máy ảo. Sau khi cài đặt xong Windows 10 Creator, bạn cần vào thẻ VM > Install VMware Tool để cài đặt driver" ; "biết cách boot usb cả uefi và legacy trên máy ảo. Bạn nhớ tổ hợp phím CRTL + ALT để thoát ra khỏi màn hình máy ảo. Cách kết nối USB và CD/DVD với máy ảo cũng là vấn đề bạn cần lưu ý." Bạn cho các chỉ dẫn với-dù sao mày mò tự làm mới nhớ và sau còn giải quyết được.
Bác kiếm máy khác làm qua Ultra View cho nhanh chứ chỉ lâu lắm

khue57

Búa Gỗ Đôi
Có gửi tin nhắn riêng tư trong diễn đàn cho bác rồi
Đang "sửa máy" nên nhiều khi không có thời gian.Tình hình cài đi cài lại nhiều lần quá nên Mcrosoft hành lên bờ xuống ruộng về mật khẩu đăng nhập vào Win (không thấy một tin nhắn nào vào 2 số điện thoại,ngoài mật khẩu còn nhận dạng ký tự thật là điên cái đầu-vì chỉ được vài từ tiếng anh).Vừa rồi cài được Win 10 -Office 16 bản quyền nên từ từ tìm hiểu sau vậy.
Có gửi tin nhắn riêng tư trong diễn đàn cho bác rồi
Mình mày mò mà khi trong win ảo không boot được (USB hay fie khởi động ISO vào Win PE),Khi restat Win ảo chẳng biết làm thủ tục nào.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đang "sửa máy" nên nhiều khi không có thời gian.Tình hình cài đi cài lại nhiều lần quá nên Mcrosoft hành lên bờ xuống ruộng về mật khẩu đăng nhập vào Win (không thấy một tin nhắn nào vào 2 số điện thoại,ngoài mật khẩu còn nhận dạng ký tự thật là điên cái đầu-vì chỉ được vài từ tiếng anh).Vừa rồi cài được Win 10 -Office 16 bản quyền nên từ từ tìm hiểu sau vậy.

Mình mày mò mà khi trong win ảo không boot được (USB hay fie khởi động ISO vào Win PE),Khi restat Win ảo chẳng biết làm thủ tục nào.
Nếu bác ko cần mật khẩu khi cài win , bác chạy setup khi install đến bước kết nối mạng bác bỏ qua như vậy sẽ tạo local use gán name xong qua tab nhập pass bác để trống nhấn next là OK

khue57

Búa Gỗ Đôi
Nếu bác ko cần mật khẩu khi cài win , bác chạy setup khi install đến bước kết nối mạng bác bỏ qua như vậy sẽ tạo local use gán name xong qua tab nhập pass bác để trống nhấn next là OK
"Tình hình"rất chi là khó khăn bạn ạ.Máy PC cũ chỉ cần rút dây mạng ra thì thì nó chẳng hỏi linh tinh nữa;Nhưng máy này rút dây mạng ra nó còn WIFI và bluetooth đến giai đoạn này nó "không chịu"-nếu không cho nó nối mạng thì sau này drive thiếu tùm lum nhất là không có mạng lan luôn chỉ có qua WFI (tưởng cho nó cập nhật drive của máy tải về từ Intel mà chưa được- chẳng biết khai báo địa chỉ IP,...linh tinh gì đó). Mà cài lại mấy lần sau (kiểu bình thường) nó "đều nhớ"-chỉ WIFI và bluetooth- như các lần khai báo trước tuyệt nhiên không đoái hoài đến ca mạng- nên không có lụa chọn nào -đành phải Ghost lại dùng tạm- thì nó lại sài được dây mạng.
Tình hình sử dụng máy mới thấy "nó cùi" vì quá nhỏ gọn nên có lẽ các tầng lọc nguồn cho các linh kiện của máy không thoả đáng nên có xung điện (không biết từ đâu-chớp tắt màn hình là lỗi coppy-bỏ ngang luôn).Máy quá chậm so với cấu hình (I5 1135,ram 16 GB-3200Mhz,SSD-MVMe gen 3x4) cũng chỉ nhỉnh hơn chút máy I3 3240ram 8 GB cũng ổ SSD chắc do tính năng mã hoá-giải mã khi ghi đọc trên 2 ổ đĩa -không cần thiết nên gây chậm.

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nội dung trao đổi từng vấn đề nhỏ -riêng của vài người, nên bạn không đọc hết các nội dung của mọi người thì sao mà hiểu được.
Bác thử dùng autologon xem có bỏ qua bước nhập pass mỗi khi khởi động máy ko
GG : MS auto logon , để tải về or sửa reg

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Tôi mới mua một PC intel :NUC cấu hình ổ SSD 240GB-PCle , ổ HDD 1TB, I5 1135 RAM 16GB . Bên bán cài cho bản Win 10 pro (chắc dạng ghost) nhưng về phát hiện tất cả các ổ đĩa bị Bitlocker nên khởi động win cũng như làm việc rất chậm (tương đươmg với cấu hình I3 3240,ram 8 GB ổ SSD128GB-SATA3). Tôi tưởng bitloocker do hệ điều hành nên xóa Win đi cài lại nhưng cả 2 ổ vẫn bị Bitloocker. vậy muốn xóa bỏ bitloocker thì phải làm sao??? (ở cấp độ hệ điều hành hay trong BIOS-hay ở cấp độ trình quản lý của ổ đĩa??)
Do cài mới Win 10 cũng như Win 11 tới khâu khai báo Microsoft Account lằng nhằng - già rồi nên tiếng Anh coi như mù tịt nên tắc tị - có tải bản Ghost Win 11 của bạn Song ngọc nhưng bung ra thì phân vùng hệ điều hành chỉ vào khoảng 60GB dùng đủ mọi cách cũng không mở rộng phân vùng ổ C lên cao hơn- như đã làm xưa nay,không hiểu vì sao mong các bạn giúp đỡ. Vì nếu không mở rộng ổ C thì khi hệ điều hành làm việc nhiều trong phạm vi 60 GB thì bộ phận chíp nhớ này sẽ "bị chai" sớm còn phần còn lại thì hầu như không dùng.
máy bị tự động mở bitlocker mà còn vô Win được thì bác @khue57 chỉ việc tắt cái bitlocker là xong ngay.khả năng máy mới có chip TMP nên bác phải vào BIOS tắt thằng TMP đi mới được.

khue57

Búa Gỗ Đôi
máy bị tự động mở bitlocker mà còn vô Win được thì bác @khue57 chỉ việc tắt cái bitlocker là xong ngay.khả năng máy mới có chip TMP nên bác phải vào BIOS tắt thằng TMP đi mới được.
cảm ơn bạn! Khi tra cứu sản phẩm của Intel thì trên bo mạch không có chip TMP 2.0: (TPM : không) nhưng có phần bảo mật của riêng hãng Intel: (Intel® AES New Instructions: có) Nhưng phần mền của bên thứ 3 thì lại có xác nhận là có TPM.Vì tiếng anh lõm bõm,nên còn tìm hiểu dần và gỡ dần. Về cơ bản khi update driver của máy do chính hãng Intel cung cấp thì tốc độ có nhanh hơn. Riêng các bản Backup Win 11 của bạn song ngọc chắc bạn ấy chỉ Backup hệ điều hành (bao gồm phần EFI và C: ) chứ không backup partition nên không có phần recovery nên các phần mềm khác liên quan đến thay đổi registry thì đều báo lỗi.