Xung quanh bản cài Win mới của cửa hàng và bản ghost của song ngọc | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Xung quanh bản cài Win mới của cửa hàng và bản ghost của song ngọc

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Chủ yếu là hãng setup , nơi bán họ ko làm đâu . nếu từng gặp đặt password ổ cứng thì tôi gặp thằng acer rồi , vô đó clear là dc .vốn dĩ n là pass trắng , nhưng nếu đổi ổ sang máy khác thì ko gõ trắng dc . hdd lock khác bitlocker , lock ổ cứng là khóa khởi động , ko cho truy xuất cả ổ cứng , còn bitlocker lại về data . nói chung phá cái nào cũng đều mất dữ liệu , nhưng cái khóa ổ cứng n bắt buộc phải có thiết bị

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Hôm nay vào tìm hiểu BIOS thì mới biết nó có chức năng bảo vệ ổ đĩa và có mật khẩu *** cài lại hệ điều hành vẫn bị bitlooker nên không thể cải thiện tốc độ máy được (chắc luồng dữ liệu ra-vào được mã hóa và giải mã chăng -khởi động và làm việc còn kém cả máy cũ).không biết mã của nó là gì ( của chính hãng Intel hay của của hàng bán máy).
Nếu chỉ là bitlocker thì như dưới ( còn như pass ổ cứng thì tôi ko biết )
Bác làm liều 1 phát , vào winpe bác delete nguyên ổ cứng = phần mềm thứ 3 sau đó cài win lại cho nhanh , bác cứ để mặc định unallocated và cài thẳng

lamchelseafan

Búa Gỗ
Tất cả máy tính laptop đời mới gần đây đây mặc định đều bật chế độ mã hóa các ỗ đĩa ( win 10,11 có bản quyền) , dó đó người dùng một là phải lưu các key giải mã. Ổ cứng có mấy phân vùng tương ứng với mấy key giải mã. Các key này phải lưu ra USB ngoài. Nếu không lưu key này thì khi win bị lỗi không khởi động , sẽ không thể truy cập các phân vùng khi boot bằng winPE. Do đó để tránh phiền toái trên nếu không quan tâm đến bảo mật, nên tắt chế độ mã hóa ỗ đĩa bằng cách vào setting, privacy & security, gạt công tắc encryption sang off. Tuy nhiên ai cần bảo mật laptop thì không nên tắt cái này, ngoài cách lưu key ra ngoài thì có một cách khác là đăng nhập tài khoản microsoft. Sau này khi cài lại win chỉ cần đăng nhập là sẽ truy cập được các ổ đĩa đã mã hóa

minhqnl

Rìu Bạc Đôi
Tôi mới mua một PC intel :NUC cấu hình ổ SSD 240GB-PCle , ổ HDD 1TB, I5 1135 RAM 16GB . Bên bán cài cho bản Win 10 pro (chắc dạng ghost) nhưng về phát hiện tất cả các ổ đĩa bị Bitlocker nên khởi động win cũng như làm việc rất chậm (tương đươmg với cấu hình I3 3240,ram 8 GB ổ SSD128GB-SATA3). Tôi tưởng bitloocker do hệ điều hành nên xóa Win đi cài lại nhưng cả 2 ổ vẫn bị Bitloocker. vậy muốn xóa bỏ bitloocker thì phải làm sao??? (ở cấp độ hệ điều hành hay trong BIOS-hay ở cấp độ trình quản lý của ổ đĩa??)
Do cài mới Win 10 cũng như Win 11 tới khâu khai báo Microsoft Account lằng nhằng - già rồi nên tiếng Anh coi như mù tịt nên tắc tị - có tải bản Ghost Win 11 của bạn Song ngọc nhưng bung ra thì phân vùng hệ điều hành chỉ vào khoảng 60GB dùng đủ mọi cách cũng không mở rộng phân vùng ổ C lên cao hơn- như đã làm xưa nay,không hiểu vì sao mong các bạn giúp đỡ. Vì nếu không mở rộng ổ C thì khi hệ điều hành làm việc nhiều trong phạm vi 60 GB thì bộ phận chíp nhớ này sẽ "bị chai" sớm còn phần còn lại thì hầu như không dùng.
Bác kiếm 1 cái máy tính khác, dùng Vmware tạo ổ đĩa ảo có kích thước 240GB, bung file GHO vào ổ đĩa ảo đó, rồi tạo file GHO mới, copy vào usb mang sang máy NUC bung ghost ra vào ổ SSD 240 GB. Nếu bác thích mình làm qua Team View cho bác.

khue57

Búa Gỗ Đôi
Tình trạng là sau khi con tôi mua rồi mới vào trang của Intel mới thấy máy không trang bị chip TPM 2 ( TPM : Không -nếu biết vấn đề này sớm có lẽ không mua) nhưng có thông tin bảo mật dạng của họ: ("Bảo mật và độ tin cậy": Intel® AES New Instructions: có). delete Partition và cài lại cũng không xoá được bitlooker cả 2 ổ đĩa,nên hệ điều hành không quản vấn đề này. Như phần đầu tôi đã nghi vấn đề nằm trong BIOS hay trình quản lý ổ đĩa (giờ thấy không hợp lý).Hôm qua mới lần mò vào BIOS mới thấy chúng được.Delete Partition và cài lại cũng không xoá được Bitlooker cả 2 ổ đĩa,như vậy là hệ điều hành không quản lý vấn đề này.

Bác kiếm 1 cái máy tính khác, dùng Vmware tạo ổ đĩa ảo có kích thước 240GB, bung file GHO vào ổ đĩa ảo đó, rồi tạo file GHO mới, copy vào usb mang sang máy NUC bung ghost ra vào ổ SSD 240 GB. Nếu bác thích mình làm qua Team View cho bác.
Cảm ơn bạn trước,nếu không tự làm được cũng phải nhờ lại bạn

Sửa lần cuối:

khue57

Búa Gỗ Đôi
Sau khi đã mua máy,tôi có vào trang của Intel xem thông tin thì thấy máy không có chíp TPM2 (nếu biết chắc không mua) và họ có chế độ bảo mật riêng: (bảo mật và độ tin cậy :Intel® AES New Instructions: có). Hệ điều hành Win10 pro và Office 16 cửa hàng họ đã cài cho (có lẽ cài ở dạng Ghost) xong khởi động và làm việc thấy "quá chậm" so với cấu hình.Có ý định backup lại 1 bản dự phòng khi hữu sự,thì thấy cả 2 ổ đĩa đều bị Bitlooker,nên có ý định cài Win mới (loại bỏ tác dụng của hệ điều hành).Các bản cài và Ghost vẫn đều bị bitlooker cả 2 ổ đĩa (chắc thông tin trao đổi bị mã hoá và giải mã "nên chậm chăng"?- nhiều khi copy-cắt -dán chúng hay hỏi rất nhiêu khê).Nên lúc đầu cũng nghi có lẽ nguyên do trong BIOS hay trình quản lý ổ đĩa (sau thấy vô lý ở vấn đề ổ đĩa) nên có vào BIOS tìm hiểu thấy các ổ đĩa, chúng được bảo vệ (vấn đề mật khẩu không có thì khó lòng gải quyết vấn đề).

Sửa lần cuối:

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Sau khi đã mua máy,tôi có vào trang của Intel xem thông tin thì thấy máy không có chíp TPM2 (nếu biết chắc không mua) và họ có chế độ bảo mật riêng: (bảo mật và độ tin cậy :Intel® AES New Instructions: có). Hệ điều hành Win10 pro và Office 16 họ đã cài cho (có lẽ cài ở dạng Ghost) xong khởi động và làm việc thấy "quá chậm" so với cấu hình.Có ý định backup lại 1 bản dự phòng khi hữu sự,thì thấy cả 2 ổ đĩa đều bị Bitlooker,nên có ý định cài Win mới.Các bản cài và Ghost vẫn đề bị bitlooker cả 2 ổ đĩa (chắc thông tin trao đổi bị mã hoá và giải mã "nên chậm chăng"- nhiều khi copy-cắt -dán chúng hay hỏi rất nhiêu khê).Nên lúc đầu cũng nghi có lẽ nguyên do trong BIOS hay trình quản lý ổ đĩa (sau thấy vô lý ở vấn đề ổ đĩa) nên có vào BIOS tìm hiểu thấy chúng được bảo vệ

Bác nhấp vào nguyên cái ssd, chọn delêt all partition thì có dcko bác?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bác nhấp vào nguyên cái ssd, chọn delêt all partition thì có dcko bác?
Lệnh này phải vào winpe :D để dùng soft thứ 3

leminhvu1979

Rìu Sắt
Không bạn ạ,cài mới hoặc Ghost mới chúng vẫn bị Bitlooker cả 2 ổ luôn,tìm hiểu kỹ thì nguyên do BIOS chúng có chức năng này và không hiểu có tắt được nó không?
Bác vao phần security tìm TMP bỏ check đi rồi vào PE xóa hết chia lại là ok

minhqnl

Rìu Bạc Đôi
Sau khi đã mua máy,tôi có vào trang của Intel xem thông tin thì thấy máy không có chíp TPM2 (nếu biết chắc không mua) và họ có chế độ bảo mật riêng: (bảo mật và độ tin cậy :Intel® AES New Instructions: có). Hệ điều hành Win10 pro và Office 16 cửa hàng họ đã cài cho (có lẽ cài ở dạng Ghost) xong khởi động và làm việc thấy "quá chậm" so với cấu hình.Có ý định backup lại 1 bản dự phòng khi hữu sự,thì thấy cả 2 ổ đĩa đều bị Bitlooker,nên có ý định cài Win mới (loại bỏ tác dụng của hệ điều hành).Các bản cài và Ghost vẫn đều bị bitlooker cả 2 ổ đĩa (chắc thông tin trao đổi bị mã hoá và giải mã "nên chậm chăng"?- nhiều khi copy-cắt -dán chúng hay hỏi rất nhiêu khê).Nên lúc đầu cũng nghi có lẽ nguyên do trong BIOS hay trình quản lý ổ đĩa (sau thấy vô lý ở vấn đề ổ đĩa) nên có vào BIOS tìm hiểu thấy các ổ đĩa, chúng được bảo vệ (vấn đề mật khẩu không có thì khó lòng gải quyết vấn đề).

Thấy bác nói đã ghost thành công bản ghost songngoc nhưng chỉ có 1 phân vùng 60GB nên mới chỉ bác cách trên.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Theo như cái hình bạn gửi tôi thấy nó cho phép mình unlocked cái security với admin password ( xem phần đóng khung hình chữ nhật ). Admin password phải cài đặt đầu tiên, vậy lúc cửa hàng cài cho bạn không biết họ có set pass cho admin không và tiếc rằng bạn đã xoá bản đó rồi bung bản Ghost của bạn khác vào.

Hình dưới đây bạn kéo tiếp chổ mũi tên bên phải xuống dưới nữa xem nó ra sao bạn? Không biết khi bạn chọn Security supported, muốn sửa lại thành No thì nó có hỏi Password không?

Tôi chỉ xem hình mà đoán thôi, tôi không có loại máy này nên không chắc chắn về câu trả lời của tôi bạn nhé.

khue57

Búa Gỗ Đôi
Thấy bác nói đã ghost thành công bản ghost songngoc nhưng chỉ có 1 phân vùng 60GB nên mới chỉ bác cách trên.
Cảm ơn bạn,Mình bung thành công (ổ c cỡ 60 GB) ,nhưng không tài nào kéo dãn Partition ổ c cho hết đĩa (các phần mền mà tôi hiện có đều ẩn phần chức năng này- chưa hiểu lý do). ngày mai thử làm theo cách bạn chỉ dẫn,nếu không được sẽ nhờ bạn sau.

khue57

Búa Gỗ Đôi
Theo như cái hình bạn gửi tôi thấy nó cho phép mình unlocked cái security với admin password ( xem phần đóng khung hình chữ nhật ). Admin password phải cài đặt đầu tiên, vậy lúc cửa hàng cài cho bạn không biết họ có set pass cho admin không và tiếc rằng bạn đã xoá bản đó rồi bung bản Ghost của bạn khác vào.

Hình dưới đây bạn kéo tiếp chổ mũi tên bên phải xuống dưới nữa xem nó ra sao bạn? Không biết khi bạn chọn Security supported, muốn sửa lại thành No thì nó có hỏi Password không?

Tôi chỉ xem hình mà đoán thôi, tôi không có loại máy này nên không chắc chắn về câu trả lời của tôi bạn nhé.
Tôi tiếng Anh được vài từ nên cũng không hiểu.Định chụp màn hình phần securiy để dich và tìm hiểu sau. Trước kia mua main Giga họ có sách hướng dẫn rất chi tiết ,còn đi kèm máy này chẳng có tài liệu nào có giá trị cả.

khue57

Búa Gỗ Đôi
Tôi tiếng Anh được vài từ nên cũng không hiểu.Định chụp màn hình phần securiy để dich và tìm hiểu sau. Trước kia mua main Giga họ có sách hướng dẫn rất chi tiết ,còn đi kèm máy này chẳng có tài liệu nào có giá trị cả.
Phần bên dưới có thêm 2 dòng những hình như không cài mật khẩu

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Theo cái hình bác gửi thì cũng đâu có đặt pass gì đâu nhỉ, cái mục Security supported là kiểu như máy có hỗ trợ thôi, chứ mục security enabled thì thấy đang No mà.

Bác thử vào như hình dưới, chọn ổ ssd 240Gb của bác xem bên trong có tùy chọn disable cái intel PTT ko.

Hoặc là khi bác cài dc win vào phân vùng C, thì vào windows tắt thử bitlocker xem có dc ko, khả năng khi con máy này ko có TPM, intel họ thay thế bằng intel PTT, khi bác bật secure boot và intel PTT khi cài win ổ sẽ bật luôn bitlocker.

khue57

Búa Gỗ Đôi
Mình mới chỉ cài Win trên máy ảo nhưng backup và restore lại thì chịu vì không cấu hình được máy ảo (bản trial có đủ chức năng không biết nữa) nên giao tiếp giữa máy thật với máy ảo không được như nhiều bạn hướng dẫn trên mạng ( các chức năng bị mờ,thêm thiết bị,copy file,...)
Như bạn Đặng văn Anh đã chỉ dẫn: "Bạn cần phải thuần thục cách thiết lập các thông số cho máy ảo. Sau khi cài đặt xong Windows 10 Creator, bạn cần vào thẻ VM > Install VMware Tool để cài đặt driver" ; "biết cách boot usb cả uefi và legacy trên máy ảo. Bạn nhớ tổ hợp phím CRTL + ALT để thoát ra khỏi màn hình máy ảo. Cách kết nối USB và CD/DVD với máy ảo cũng là vấn đề bạn cần lưu ý." Bạn cho các chỉ dẫn với-dù sao mày mò tự làm mới nhớ và sau còn giải quyết được.