This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Xin ý kiến Full disk 100% AUSUS A556U mún khóc

Kính chào Anh Chị Em trong hội,
Hiện tại em đang có con laptop Asus A556U core i5 -6200U Ram 4G
Đang có vấn đề như sau. sau khi khởi động máy tính màng hình hiển trị deskop lên nó trị treo và đơ rất lâu, bấm cái gì cũng chậm . Mở chorm, zalo, PDF là đơ đứng im máy tính lúc nào cũng full disk 100% như hình. Rất chán nãn.
Anh chị nào gặp qua trường hợp này có thể tư vấn giúp là do máy đời cũ quá ko đáp ứng được nữa hay do lỗi râm yếu hay bad ổ cứng để e biết mà khắc phục sao cho phù hợp. Sợ thay ram ổ cứng nó cũng ko hết thì buồn lắm tốn tiền mà thất vọng.Mong nhận được sự hỗ trợ anh chị em trong hội !

Cảm ơn anh chị em, thay SSD là Ok hay có cần + thêm thanh Ram nữa ko nhỉ đầu năm kinh tế yếu còn để xiền đỗ xăng nữa ạ

sangnh2019

Rìu Sắt Đôi
đối với laptop chạy win 10 trở lên thì bắt buộc phải dùng SSD nếu không muốn 100% disk, máy bác chip thế hệ 6 mà, nâng cấp lên đi, máy e sony vaio chip thế hệ 3, nâng cấp ram + ssd giờ chạy phà phà, tốn tầm 2 củ mua thêm ram 8gb ổ samsung evo 860 250gb, khởi động và tắt máy cực kỳ nhanh so với trước đây (10s/120s)

Ok, Tks Anh chia sẽ kinh nghiệm

Tks tất cả Anh Chị Em, Cuối tuần tìm chỗ thay cái nỳ đã. Mong là đăng xuất ra khỏi trái đất được căn bệnh này cho rồi

malemkhoang

Rìu Chiến
Ai cũng đòi đổi sang SSD và tăng RAM, thật bất công quá.
Theo tôi thì trước hết hãy xử anh Mai đã.
Khi XB WinX, anh Mai không đòi hỏi phải dùng SSD. Tuy nhiên, full disk 100% đã xuất hiện và anh Mai chẳng thể làm gì được. Đó cũng là từ khóa để tôi tự khắc phục cho mình.​
Tôi thấy hướng dẫn sau tương đối toàn diện và hiệu quả:

Ý kiến riêng:

1. Khởi động lại máy tính: cơ bản là để dừng các phần mềm đang chạy mà không mất thêm thời gian.
2. Gỡ trình diệt virus Windows Defender: tôi không gỡ bỏ mà chỉ vô hiệu tạm thời.
3. Tắt các phần mềm chạy ngầm cùng hệ thống: cũng tạm thời vô hiệu một số phần mềm. Tuy nhiên, không được vô hiệu driver: card màn hình, Mouse, v.v...
4. Troubleshooting: làm theo hướng dẫn.
5. Windows Search: làm theo hướng dẫn.
6. SuperFetch: làm theo hướng dẫn.
7. Kiểm tra ổ cứng: không nhất thiết.
8. Set thêm RAM ảo: Nhà có điều kiện.
9. Maintenance: làm theo hướng dẫn.
10. Windows SmartScreen: Tôi vẫn dùng cái này.
11. Google Chrome và Skype: làm theo hướng dẫn. Nhìn chung là trình duyệt đều ăn RAM và Disk, chấp nhận thôi.
12. Tips About Windows: làm theo hướng dẫn.
13. Dọn rác: tất nhiên rồi.
14. Chống phân mảnh ổ cứng: làm lần đầu lâu lắm, làm thường xuyên lúc bạn ngủ, mà tôi cũng không làm.
15. Cập nhật driver: thường chỉ làm lúc mới cài win xong, hàng năm thì kiểm tra lại.
16. Update Windows: không đáng tin, nhưng dù sao thì cũng vẫn phải làm.
17. Tool sửa lỗi full disk Win 10: tệp SSD.bat đã tèo, tôi cung cấp lệnh bên dưới (18.); một số .dll máy tôi không có (cdfview.dll, icmfilter.dll...), nhưng không sao (bạn cần kiểm tra lại các tệp .dll trên máy của bạn xem còn không nhé).
18. Mua SSD: cuối cùng vẫn là cái này, tôi không thực hiện.​

Tập lệnh cmd sửa lỗi Full disk 100%:

Mở notepad, Copy đoạn lệnh trên rồi dán xuống, lưu lại tệp với tên fixFullDisk.cmd; thực thi fixFullDisk.cmd với quyền Administrator, khởi động lại máy.​

Nguồn bài viết:

SnoopyKen

Búa Gỗ
0%

i5 6400SSD / Samsung 860 480GB / RAM 16GB / Win 10 LTSC + (Update mới nhất tháng 3/2022)

assasin13890

Rìu Sắt
Cảm ơn anh chị em, thay SSD là Ok hay có cần + thêm thanh Ram nữa ko nhỉ đầu năm kinh tế yếu còn để xiền đỗ xăng nữa ạ
Thêm SSD ,thêm cả ram lên tổng 8GB đổ lên nhé bạn.Bây giờ các phần mềm với trình duyệt ngốn ram vãi ra

meebo

Rìu Vàng Đôi
Chào bạn tôi cũng mới vừa gặp cái ca y như vậy trong tuần này.
Máy Lenovo Thinkpad, core i5 đời 7 hơn bạn 1 đời, RAM 4GB DDR4, HDD 2.5 inch WD Black 500Gb. Pin còn tốt máy chưa mở ra lần nào, quạt còn sạch sẻ nhưng hiệu năng thì ì ạch.

Tôi nói phải lên RAM, ít nhất phải có 8Gb (4Gb x 2) và thay ổ SSD SATA cho laptop là nó nhanh liền. Nhưng người ta không chịu, nói tốn kém quá (nhưng cái máy này em người ta cho người ta, người ta còn không tốn tiền mua cái máy).
Kỳ kèo hoài nên tôi nói thôi thì thay RAM trước đi, cái máy này giờ thay SSD vào mà không thay RAM nó vẫn chậm vì 4Gb RAM mà chạy Windows 10 64bit là không đủ (8Gb là yêu cầu của Microsoft) nếu cố dùng 4Gb thì ổ SSD cũng đi núi sớm vì RAM không đủ dùng thì Windows sẽ tận dụng đĩa cứng để lưu tạm. Nếu thay vào thấy tốc độ chấp nhận được thì khỏi mua SSD.

Kết quả vài hôm sau người ta xin được 1 cây RAM 4Gb và tôi gắn vào cho xài. Bước đầu thuận lợi, update windows phà phà, cài office mở word thoải mái bác gái luôn nhưng tối hôm đó...mở chrome tải cái hình nền về thay cho desktop tốn nữa tiếng đồng hồ.

Hôm sau đem máy đến cầu cứu mình, mình kêu thay luôn cái SSD nữa là hết chuyện. Mình đặt tiki now giao liền cái ổ SSD Sata 2.5Inch Lexar 240Gb (vì máy chỉ có thể gắn loại SSD Sata 2.5 inch thôi). Tôi cho mượn cái box ổ cứng 2.5 đển gắn SSD vô, chuyển hết dữ liệu từ HDD qua SSD thế là xong. Từ đó tôi và cái laptop Thinkpad ấy không còn gặp lại nhau nữa.

Bạn thấy đấy trường hợp của bạn cũng chẳng khá hơn chút nào. RAM là điều kiện cần và SSD là điều kiện đủ để bạn không phải bỏ thời gian ra lo nghĩ nữa, dành thời gian đó tận hưởng tốc độ có phải sướng không.

nguyentranhuy127

Búa Đá Đôi
làm hết cách trên các gr, 4r thì chỉ cải thiện được 20% thôi. Theo mình nên thay ổ cứng hiện tai bằng ổ SSD. SSD 240Gb nay cũng rẽ (mình sài Coloful, Ekko hàng Tàu thấy hài lòng lắm so với ổ cứng cũ). Nếu rành hơn tí thì bạn mua ổ SSD loại M2. 2280. dùng 2 SSD boot win, ổ cứng cũ chưa dữ liệu.

chau2018

Búa Gỗ Đôi
mấy cái web viết dạng như facebook tự xổ ra liên tục mà không qua trang khác là cực kỳ lag tốn ram 4gb => chạy không nổi cái fb mà xổ liên tục đâu.
còn zalo nếu không xài thường thì nên tắt đi nó cũng gây lag ghê lắm SSD được cái nhanh mà dung lượng thấp chắc không lưu được nhiều rồi nếu mua laptop hdd thì nên thay bằng con hdd từ 8400 rm ( rẻ hơn ssd và nó không bị lag ) trở lên sẽ ổn định hơn cái hdd mua laptop cho sẵn cho máy mấy ổ đó chạy cực chậm chỉ có 5400 nó cực rùa lun.
còn cái 100% đừng quan tâm nó hiện như thế nào vì nó hiện cũng không đúng đâu nhiều lúc hdd chỉ chạy đọc và viết có 1 - 2 mb nó cũng hiện 100% nên qua tab perfor để check cái ddisk.
còn nếu máy mới cài win thì 100% là bình thường vì mới cài xong win sẽ check rất nhiều thứ như update, tính năng tìm kiếm của win cũng sẽ đọc toàn bộ để lập list tăng tốc tìm kiếm, windows def sẽ tự chạy quét toàn bộ máy và nhiều thứ khác win sẽ chạy trong lần đầu trong máy bạn khiến disk lên 100% nhưng nếu chịu khó mới cài xong treo để update qua đêm các thứ là mai sẽ ổn định.
xài hdd nên tắt cái auto chống phần mảnh và làm thủ công xài cái mặc định của windows cho sẵn là đủ r check nếu hơn 10% là chống phần mảnh được rồi đừng để auto nó tự làm nhieuf lúc cũng lag máy.
máy minh chạy hdd từ win 8 - 11 lun và chưa bao giờ bị lag cái gọi là full ddissk cả.

SnoopyKen

Búa Gỗ
Eekoo ok hơn Coloful nha mọi người, Coloful dễ bad sector, xài 1 năm - năm hơn dễ bay màu.

Kính chào các Anh Chị Em
Em vừa về từ Memoryzone để xử lý full disk báo cáo các Anh Chị Em công việc như sau báo ngay cho nóng :
1/ Thay 1 ổ cứng SSD Toshiba 240GB giá 770k
2/ Add thêm 1 thanh Ram 4G nữa giá 590k
Tổng đơn: 1tr360 được giảm 50k còn lại 1tr310
Tình trạng hiện tại máy mượt và nhanh vãi các lol các Anh chị Em ạ đừng lắn tăn nữa hãy làm như mình nha
Cảm ơn các Anh chị Em về những lời khuyên vừa qua .

Gửi thêm cái hình cho uy tín ổ cứng laptop ko giống máy bàn Anh Chị Em ạ nó bé xíu. tiện thể có ai mún thâu lại cái ổ cứng full disk này của Em ko ạ

Attachments

143.4 KB · Lượt xem: 7
    63.3 KB · Lượt xem: 8