Hỏi/ Thắc mắc - Xin hỏi về UPS cho NAS! | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin hỏi về UPS cho NAS!

tictactictac

Búa Đá Đôi
Hôm trước em có hỏi các bác về case máy chủ nhưng sau khi nhận được tự tư vấn từ các bác em thấy NAS sẽ phù hợp với công ty em hơn , tuy nhiên khi mua NAS em không biết chọn UPS thông thường như máy tính hay UPS chuyên dụng cho NAS, các bác có thể tư vấn cho em được không ạ, vì em thấy ups chuyên dụng cho nas ở VN mình hơi ít chỗ bán thì phải.

dongdateh

Gà con
Theo mình được biết thì không có khái niệm UPS chuyên dụng cho NAS. Nếu hệ thống của bạn không yêu cầu cao thì bạn có thể chọn các dòng UPS offline với chi phí thấp, ngược lại thì chọn các dòng online với chi phí cao. Thương hiệu thì ở thị trường VN ta cũng có khá nhiều hãng như APC, Riello, Santak, Cyber power,....
Bạn có thể tham khảo bài viết sau để có những tính toán lựa chọn phù hợp nhé! http://giaiphapnas.com/2018/03/chon-ups-phu-hop-cho-nas-synology/

tictactictac

Búa Đá Đôi
Theo mình được biết thì không có khái niệm UPS chuyên dụng cho NAS. Nếu hệ thống của bạn không yêu cầu cao thì bạn có thể chọn các dòng UPS offline với chi phí thấp, ngược lại thì chọn các dòng online với chi phí cao. Thương hiệu thì ở thị trường VN ta cũng có khá nhiều hãng như APC, Riello, Santak, Cyber power,....
Bạn có thể tham khảo bài viết sau để có những tính toán lựa chọn phù hợp nhé! http://giaiphapnas.com/2018/03/chon-ups-phu-hop-cho-nas-synology/
e thấy có nói đến loại ups có khả năng thiết lập với nas tự động tắt đi sau một khoảng thời gian chuyển sang dùng ups kể từ lúc mất điện lưới để đảm bảo nas không bị cắt điện đột ngột, nhưng mà e tìm chả thấy nói cụ thể đến hãng nào và làm sao để sử dụng như thế nên e cứ đi hỏi bác ạ.

Sakuya

Gà con
bác cứ mua ups thường thôi, loại chuyên dụng cho nas thì phải đúng đời cái config được.

tictactictac

Búa Đá Đôi
bác cứ mua ups thường thôi, loại chuyên dụng cho nas thì phải đúng đời cái config được.
vậy ạ, nhưng UPS thường mà để công ty lúc mình không ở đó mất điện nó chạy sang ups cũng hết điện thì cũng sập như bị mất điện thì em sợ không ổn lắm nên muốn hỏi xem có ai biết vụ ups cho nas tự tắt khi chuyển sang sử dụng điện của ups trong bao lâu ấy. Nhỡ may mất điện đột ngột hiện tại e chỉ có 2 ổ chạy raid 1 mà nó lăn cu đơ ra 2 ổ thì chết.

Sakuya

Gà con
vậy ạ, nhưng UPS thường mà để công ty lúc mình không ở đó mất điện nó chạy sang ups cũng hết điện thì cũng sập như bị mất điện thì em sợ không ổn lắm nên muốn hỏi xem có ai biết vụ ups cho nas tự tắt khi chuyển sang sử dụng điện của ups trong bao lâu ấy. Nhỡ may mất điện đột ngột hiện tại e chỉ có 2 ổ chạy raid 1 mà nó lăn cu đơ ra 2 ổ thì chết.

bác dùng nas OS gì thế?
Bên mình đang dùng Nas4free, lúc đầu cũng định mua 1 cái mà thấy ups giá còn cao hơn. =.=
Nếu nas để 24/7 sợ hư hdd thì raid 5, hư cái nào thay cái đó.

tictactictac

Búa Đá Đôi
bác dùng nas OS gì thế?
Bên mình đang dùng Nas4free, lúc đầu cũng định mua 1 cái mà thấy ups giá còn cao hơn. =.=
Nếu nas để 24/7 sợ hư hdd thì raid 5, hư cái nào thay cái đó.
Công ty em nhỏ nên chỉ dùng nas synology loại 2 ổ cứng thôi bác ạ. nên chỉ chạy raid 1 được thôi, lo xa tí thôi bác ạ.chắc e tính thuê thêm cái cloud dự phòng cho chắc. thì chơi ups thường là ok bác nhỉ.