Hỏi/ Thắc mắc - Xin cách khắc phục fan VGA hú | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin cách khắc phục fan VGA hú

manhcuong83

Búa Gỗ Đôi
Mình có con VGA Asus GTX 1060, trước đây dùng ko sao. Giờ cứ thỉnh thoảng fan của nó hú lên, chạy max speed mặc dù nhiệt độ VGA chỉ tầm 39-40 độ. Tải driver mới nhất của nVidia về vẫn bị.
Các bác có cách nào khắc phục ko ạ?

hiennx2k4

Búa Gỗ Đôi
Tháo quạt và kiểm tra keo tản nhiệt nhé bạn. Nên tra lớp mỏng thôi, tra dầy sẽ giảm hiệu năng tản nhiệt. Ngoài ra cũng nên vệ sinh máy để tăng hiệu quả tản nhiệt chung.

manhcuong83

Búa Gỗ Đôi
Tháo quạt và kiểm tra keo tản nhiệt nhé bạn. Nên tra lớp mỏng thôi, tra dầy sẽ giảm hiệu năng tản nhiệt. Ngoài ra cũng nên vệ sinh máy để tăng hiệu quả tản nhiệt chung.
E vệ sinh máy thường xuyên bác ạ. Riêng VGA chỉ lau chùi bên ngoài chứ chưa tháo ra, loại vít của quạt nó hiện e ko có tua vít nào mở vừa vì khá nhỏ.
VGA dạng lồng sóc của Asus, lại có dán tem vào chỗ tản nhiệt nên ko dám tháo.

manhcuong83

Búa Gỗ Đôi
Quan trọng là nhiệt độ chie ở mức bt, trừ khi lỗi sensor or quạt.

Fusin

Rìu Sắt
Không sợ khó, không sợ khổ, chỉ sợ khô...
Bác Malemkhoang đã hướng dẫn rất chính xác còn gì? Lý do Quạt trên VGA khô dầu, cho nó miếng dầu ( dầu ăn, dầu nhờn... hay dầu gì cũng được trừ "dầu gió". Nếu muốn tiết kiệm thì tìm các loại dầu nhớt xe máy có ký hiệu sau chữ "W" 50 hay 60 (đó là nhiệt độ) cũng tạm ổn. Còn không tìm mua mở bò chịu nhiệt dạng lỏng (xịt) hiệu Bosny (Anh quốc ). Vào Youtube tìm thông tin mở bò chịu nhiệt 250°c sẽ ra kết quả (Giá bán chai 200cc/85k).

Khuyến cáo, vì quạt chạy Bạc đạn, nên chỉ cần tra vào một vài giọt là vừa đủ, đừng tắm cho nó, nếu lỡ tay thì cần vệ sinh lau khô lại, tránh hiện tượng quạt quay văng lung tung nhớt. Không nên dùng nhớt quá lỏng sẽ nảy sinh nhiệt do vòng quay nhanh bi ma sát.

Tháo card ra từ từ, làm cẩn thận, tự vooc mới thú vị, còn nếu "tiếc" tem bảo hành, thì đem ra hãng bảo hành nhờ họ vệ sinh giúp, có tính phí hay không thì hên xui. Nhưng thường người bán hay nhà sản xuất đã tính, rất hiếm dán tem bảo hành ở quạt, vì quạt phải vệ sinh và tẩm bổ thường xuyên. Đừng hỏi kiểu: Con gái Tôi lớn rồi, muốn gả chồng cho Nó, nhưng tui lại không muốn xa nó. Hỏi đánh đố kiểu đó khó bỏ mẹ!!!.

Vào tham khảo cách Bọn Tây lông làm trên YT : How to fix ASUS-STRIX GPUs Fans - Lubricate / Service !

Còn cách này thì mấy máy chạy tiền ảo hay "độ" lại Fan VGA vừa êm, vừa mạnh: GTX 1070 ASUS ROG Strix repair of fans (bearing replacement) after crypt mining.

manhcuong83

Búa Gỗ Đôi
@Fusin
Bạn ấy không có dụng cụ để tháo và không đủ can đảm để tháo...
Quan trọng tem dán đúng ốc lắp tản nhiệt, quạt thì ốc đó minh ko có tua vít nào vừa. Can đảm tháo thì sau bán khó vì ngta nghĩ chọc ngoáy làm rách tem r là mất giá trị nhiều.

manhcuong83

Búa Gỗ Đôi
Đã mang ra bên thợ sửa thì thợ ko xác định đc nguyên nhân khi mà hôm kia mình thử chơi game nó lên 96 độ mà quạt ko quay chút nào, hình thì lag liên tục. Như vậy vấn đề có thể ko hẳn do quạt bị khô vì quay thử bằng tay vẫn rất trơn.
Chiều nay mình mang qua trực tiếp TTBH của Asus sửa dịch vụ, hy vọng ok.