Thảo luận - WinPE10_8_Sergei_Strelec_x86_x64_2023.08.21_English (by RU) - Công cụ cứu hộ, cài Windows | Page 6 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận WinPE10_8_Sergei_Strelec_x86_x64_2023.08.21_English (by RU) - Công cụ cứu hộ, cài Windows

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác @Hoang Duch2, đây là cách mà con làm 1 thẻ nhớ để đi cài máy cho người ta, con dùng thẻ nhớ tại vì nó có cái khóa lock write, rất tiện khi sợ virus xâm nhập. Nhưng con k dám chắc là virus mạnh có ăn nó không, nhưng con nghĩ những con bình thường khó nhai nó đc.

Cảm ơn cháu, cháu có thể chụp thêm mấy hình từ Bootice như bác hay chụp đó được không cháu? Part Fat32 nhỏ quá, vậy nó vẫn chứa đủ folder EFI phải không cháu? Bác cũng có thẻ nhớ nữa, bữa nào rảnh bác bắt chước làm theo cách của cháu nhe.

iuminhtriit

Thích mượn tiền và hay quên
Cảm ơn cháu, cháu có thể chụp thêm mấy hình từ Bootice như bác hay chụp đó được không cháu? Part Fat32 nhỏ quá, vậy nó vẫn chứa đủ folder EFI phải không cháu? Bác cũng có thẻ nhớ nữa, bữa nào rảnh bác bắt chước làm theo cách của cháu nhe.
Dạ đâu phải, partition fat32 gần 8GB mà bác, phần đó con bung bộ cài vào, còn data thì con chứa những phần mềm cần thiết khác

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Lâu lâu nhìn nhầm 1 tý có gì đâu bác

Tâm trí của bác hiện tại đang làm việc khác trên 2 cái máy, rồi việc nhà nữa nên nó không có tập trung, thường thì bác hay nhìn từ Parts manage của Bootice, nhìn là không sai được, cháu không thích dùng Bootice sao cháu?

iuminhtriit

Tâm trí của bác hiện tại đang làm việc khác trên 2 cái máy, rồi việc nhà nữa nên nó không có tập trung, thường thì bác hay nhìn từ Parts manage của Bootice, nhìn là không sai được, cháu không thích dùng Bootice sao cháu?
Dạ lúc trước cũng có dùng, nhưng sau này bận quá, cái gì nhanh gọn lẹ là con làm thôi, với k mày mò tìm kiếm như trước đc.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

iuminhtriit

Link Bootice tư Softpedia đây cháu:

https://www.softpedia.com/get/System/Boot-Manager-Disk/Bootice.shtml

Làm có nhấp nháy là xong đó cháu. Bản Win nào trên máy bác cũng có sẵn nó, cần là mở ra ngay, cũng nhanh, gọn, lẹ như ý của cháu vậy.
dạ cái bootice cách đây khoảng 7-8 năm gì đó con có dùng, và thêm phần mềm gì nữa con không nhớ rõ, hình như là boot grub, lúc đó toàn làm legacy thôi, có bị một vài lỗi không boot được, có thể do con làm k đúng. Nên sau này con cũng ít đụng, có thời gian con sẽ nghiên cứu lại, tại mỗi lần dùng 1 cái gì mới sẽ phải thí nghiệm, cũng vất vả lắm :)
Gửi bác hình thẻ micro SD sau khi con bung win 10 x64 và một ít software vào

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn cháu nhe, cháu chuộng GPT quá há, bên bác thì cái nào trên 2TB bác mới chọn là GPT, còn lại toàn là MBR không à cháu ơi. Vây cháu đi cài máy cho khách hàng, ổ cứng của họ không thể format sang GPT, họ chỉ dùng được mode Legacy\MBR và cái thẻ nhớ của cháu vẫn là GPT thì cháu có cài được không cháu?
Bootice dễ dùng hơn Grub và Grub2, 2 cái Grub đó thì mấy bạn Pro làm chứ bác không không biết gì đâu cháu.

iuminhtriit

Cảm ơn cháu nhe, cháu chuộng GPT quá há, bên bác thì cái nào trên 2TB bác mới chọn là GPT, còn lại toàn là MBR không à cháu ơi. Vây cháu đi cài máy cho khách hàng, ổ cứng của họ không thể format sang GPT, họ chỉ dùng được mode Legacy\MBR và cái thẻ nhớ của cháu vẫn là GPT thì cháu có cài được không cháu?
Bootice dễ dùng hơn Grub và Grub2, 2 cái Grub đó thì mấy bạn Pro làm chứ bác không không biết gì đâu cháu.
dạ con dùng ổ DVD cổng usb, con ít khi dùng usb cho việc cài win, vì có nhiều win quá, win 10 thì mỗi năm 1 bản, mà mỗi cái 1 usb thì cũng khổ, trong khi DVD xài vài năm chưa hư, máy nào cũng chạy được hết. Có những bản win theo máy DELL HP nữa.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
dạ con dùng ổ DVD cổng usb, con ít khi dùng usb cho việc cài win, vì có nhiều win quá, win 10 thì mỗi năm 1 bản, mà mỗi cái 1 usb thì cũng khổ, trong khi DVD xài vài năm chưa hư, máy nào cũng chạy được hết. Có những bản win theo máy DELL HP nữa.

À vậy thì đúng rồi cháu, bởi vì bên đây nếu bác convert cái usb thành GPT thì không thể nào boot thành công trên máy Legacy\MBR được đó cháu, thấy cháu làm vậy bác tưởng cháu làm được nên muốn học theo bí kíp của cháu, bác còn phải học nhiều từ cháu lắm, nhớ đừng có giấu nghề nhe cháu.

iuminhtriit

À vậy thì đúng rồi cháu, bởi vì bên đây nếu bác convert cái usb thành GPT thì không thể nào boot thành công trên máy Legacy\MBR được đó cháu, thấy cháu làm vậy bác tưởng cháu làm được nên muốn học theo bí kíp của cháu, bác còn phải học nhiều từ cháu lắm, nhớ đừng có giấu nghề nhe cháu.
con biết được bao nhiêu đâu mà giấu, mọi thứ đều phải học hỏi thêm đúng không bác :)

iuminhtriit

khi đi cài máy, đầu tiên cần sự ổn định, boot là phải chạy. Chứ đôi khi usb lỗi, không có đồ mà làm, người ta lại nói, mà mình thì tháo mồ hôi.

iuminhtriit

Cháu khiêm nhường thôi, khi cháu có tiệm sửa máy, thao tác trên rất nhiều máy thì kinh nghiệm đầy mình rồi. Dĩ nhiên rồi, mình phải học, biển học mênh mông quá nhưng với bác thì lực bất tòng tâm, với cháu thì còn cả một khung trời rộng mở đó.
kinh nghiệm thì con dùng thẻ nhớ có lock write đó bác, hầu như là chứa dữ liệu và các phần mềm thôi, đôi khi máy người ta đầy virus, gắn vào coi như toi usb, còn thẻ nhớ con chưa bị bao giờ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
kinh nghiệm thì con dùng thẻ nhớ có lock write đó bác, hầu như là chứa dữ liệu và các phần mềm thôi, đôi khi máy người ta đầy virus, gắn vào coi như toi usb, còn thẻ nhớ con chưa bị bao giờ.

Vậy cháu phải sắm thêm cái apdater cho thẻ nhớ vì có nhiều máy không có chổ cắm thẻ nhớ vào, hoặc có mà cổng đó bị hư, đúng không cháu? Máy UEFI của bác là đời cũng hơi mới nhưng có lần test boot cho bạn kia trên thẻ nhớ, gắn vào ổ chính không boot lên được, đem gắn qua cái adapter thì thành công.

iuminhtriit

Vậy cháu phải sắm thêm cái apdater cho thẻ nhớ vì có nhiều máy không có chổ cắm thẻ nhớ vào, hoặc có mà cổng đó bị hư, đúng không cháu? Máy UEFI của bác là đời cũng hơi mới nhưng có lần test boot cho bạn kia trên thẻ nhớ, gắn vào ổ chính không boot lên được, đem gắn qua cái adapter thì thành công.
Dạ đúng rồi, hầu như nếu làm thẻ nhớ để boot, con chưa boot thành công laptop nào cả, phải có adapter cổng usb mới boot đc, mà cũng tùy adapter nữa, có cái cũng k boot đc.
Với nghề chính của con là đông y, chứ k phải tiệm máy tính, con cũng k để bảng, chủ yếu làm cho người quen giới thiệu, đa số hầu như là giáo viên. Nên phần mềm hay cài thì cũng giống nhau cả, nên ít cần test nhiều thứ làm gì, bỏ thời gian test hết cái này tới cái khác là hết ngày luôn. Tiệm net thì giống nhau hoàn toàn, cái gì free thì xài thôi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ đúng rồi, hầu như nếu làm thẻ nhớ để boot, con chưa boot thành công laptop nào cả, phải có adapter cổng usb mới boot đc, mà cũng tùy adapter nữa, có cái cũng k boot đc.
Với nghề chính của con là đông y, chứ k phải tiệm máy tính, con cũng k để bảng, chủ yếu làm cho người quen giới thiệu, đa số hầu như là giáo viên. Nên phần mềm hay cài thì cũng giống nhau cả, nên ít cần test nhiều thứ làm gì, bỏ thời gian test hết cái này tới cái khác là hết ngày luôn. Tiệm net thì giống nhau hoàn toàn, cái gì free thì xài thôi.
Thôi khuya rồi cháu, lo đi ngủ nếu không thì bị bà xã cằn nhằn đó cháu. Hạnh phúc gia đình là trên hết, chúc cháu có một giấc ngủ ngon nha.