Thảo luận - WinPE10_8_Sergei_Strelec_x86_x64_2023.08.21_English (by RU) - Công cụ cứu hộ, cài Windows | Page 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận WinPE10_8_Sergei_Strelec_x86_x64_2023.08.21_English (by RU) - Công cụ cứu hộ, cài Windows

guest11

Rìu Chiến Chấm
Bác không biết cách gộp nguyên bộ boot vào đâu cháu, chỉ gộp các bản WinPE10x64 thôi, boot được hết trên cả UEFI và Legacy là thấy vui rồi. Cao siêu hơn thì dành cho các bạn Pro và KTV, bác bằng lòng với những gì mình làm đươc. Nếu có ai chia sẻ thêm thì bác mới test, chứ suy nghĩ và cố làm thì hại sức khoẻ quá cháu à.
Bác đã biết gộp nguyên bộ boot WinPE10_8_Sergei_Strelec vào bộ anhdv-boot rồi mà, hay chỉ WinPE10x64 của Sergei_Strelec thôi?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác đã biết gộp nguyên bộ boot WinPE10_8_Sergei_Strelec vào bộ anhdv-boot rồi mà, hay chỉ WinPE10x64 của Sergei_Strelec thôi?

Sergei vào AnhDv thì đơn giản vì chỉ cần chép folder SSTR vào thư mục chính và chép các bộ WinPE vào folder Wim. AnhDV và DLC nguyên bộ vào Sergei thì phải làm nhiều thao tác hơn vì mỗi bộ có menu riêng, tôi không đủ khả năng để làm, cho nên chỉ chép được các bản Win10x64, muốn chép thêm bản 10x32 cũng được, riêng có bản XP vì tôi không cần nên cũng không chép thêm làm gì cho nặng USB.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Sergei vào AnhDv thì đơn giản vì chỉ cần chép folder SSTR vào thư mục chính và chép các bộ WinPE vào folder Wim. AnhDV và DLC nguyên bộ vào Sergei thì phải làm nhiều thao tác hơn vì mỗi bộ có menu riêng, tôi không đủ khả năng để làm, cho nên chỉ chép được các bản Win10x64, muốn chép thêm bản 10x32 cũng được, riêng có bản XP vì tôi không cần nên cũng không chép thêm làm gì cho nặng USB.
Vậy tại sao chúng ta không cho Sergei, DLC vào Anhdv thay vì Anhdv, DLC vào Sergei? Dễ hơn.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Vậy tại sao chúng ta không cho Sergei, DLC vào Anhdv thay Anhdv, DlC vào Sergei? Dễ hơn.

Sergei nó chỉ là bản WinPE nên dễ dàng add nó vào, còn DLC và AnhDv thì bạn không thấy sao, nó có nhiều menu riêng biệt, hai bộ này khác nhau, nếu muốn thì chỉ lấy được bản PE và Apps hay DLC1 chèn thêm vô thôi, tôi không làm được việc bê nguyên bộ DLC add vào bộ Anhdv đâu bạn, tôi đã nói ở cmt trước đó rồi. Bạn có làm được không? Nếu bạn làm được thì chia sẻ lại cho tôi, tôi rất thích thực hành theo hướng dẫn của bạn đó.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Sergei nó chỉ là bản WinPE nên dễ dàng add nó vào, còn DLC và AnhDv thì bạn không thấy sao, nó có nhiều menu riêng biệt, hai bộ này khác nhau, nếu muốn thì chỉ lấy được bản PE và Apps hay DLC1 chèn thêm vô thôi, tôi không làm được việc bê nguyên bộ DLC add vào bộ Anhdv đâu bạn, tôi đã nói ở cmt trước đó rồi. Bạn có làm được không? Nếu bạn làm được thì chia sẻ lại cho tôi, tôi rất thích thực hành theo hướng dẫn của bạn đó.
Post trên của tôi chỉ thuần túy là một câu hỏi tò mò muốn học hỏi thêm. Nếu tôi biết làm thì tôi đã không hỏi. Tôi thường có thói quen đặt câu hỏi dưới hình thức "follow up question" để hiểu tường tận thêm, giống như những lập trình viên thường hay dùng hàm "if.... then... , else if....then...."
Có thể bác hiểu lầm câu "dễ hơn" trong post của tôi là câu khẳng định là tôi biết làm và việc làm dễ hơn. Nhưng chính rà đó là một câu hỏi. Lỗi ở tôi vì không có dấu "?" sau câu đó cho rõ nghĩa.

maiphuong

Rìu Bạc Đôi
Về nguyên tắc cơ bản khi các bạn muốn add các bộ USB_Boot của các bản boot khác nhau trước tiên các bạn phải biết rõ usb boot đó đang boot chuẩn nào?
Đối với chuẩn Grub4DOS bạn phải chỉnh sửa file Menu.lst
Đối với chuẩn Grub2 bạn chỉnh file Main.cfg
Các file đó đọc và chỉnh bằng Notepad
Sau khi chỉnh sửa các file đó rồi khi boot vào usb sẽ ra các Menu theo ý muốn
Dạo này công việc bận chỉ on bằng đt nên ý các cmt của tôi có thể hơi khó hiểu các mem thông cảm

lvt491

Rìu Vàng Đôi
Cháu có thể tham khảo thêm bài viết của bạn này:

Hì hì cháu làm được rồi, đóng hết đống apps của bản strelec này thành 1 file .iso cho đỡ bị virut chén rồi vào winpe nó mới tự mount. Cũng hơi bị đơn giản luôn bác ah :p

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Hì hì cháu làm được rồi, đóng hết đống apps của bản strelec này thành 1 file .iso cho đỡ bị virut chén rồi vào winpe nó mới tự mount. Cũng hơi bị đơn giản luôn bác ah :p
Đóng gói thư mục hay là chọn all apps vậy bạn ?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tất cả các app của bản pe này bác ah. Ko tính mấy cái ở DOS vì cháu chỉ dùng winpe. Cháu sẽ chụp hình cách làm lại nếu bác muốn xem

Cảm ơn cháu nhe, cháu chia sẻ lại cho bác xem với, phần đóng gói lại với ISO và phần vào WinPE nó tự mount lên đó cháu.

lvt491

Rìu Vàng Đôi
File autoit có chức năng mount file ISO theo tên file SSTR.ISO Đã nén sẵn thành file exe (mountiso.exe), bác nào sợ virut thì có thể tải file au3 ở dưới rồi về tự compile nhé.
Tải về: File code

Chép lấy file winpe.wim cần thao tác ra ổ D: chẳng hạn. Ví dụ làm trên file strelec10Eng.wim.
Chuột phải vào chọn open with 7-Zip như ảnh trên (nếu chưa có thì cài 7Z vào)

Vào trong folder System32 của file wim copy file PECMD.INI ra desktop

Mở bằng Notepad rồi thêm dòng code vào như hình trên sau đó save lại

Kéo 2 file mountiso.exe PECMD.INI trở lại folder System32 của file wim rồi bấm Yes để nó save. Vậy là xong thao tác với file Wim

Tiếp đến mở file ISO của Strelec bằng UltraISO, xóa hết chỉ để lại folder SSTR

Vào tiếp folder SSTR xóa hết các file và folder DOS như hình trên

File ISO chỉ còn lại như thế này

Sau đó Save As vào ổ D: với tên SSTR.ISO Như vậy là đã hoàn thành!

Cuối cùng là thử tạo menu trên ổ cứng và Test thử. Chúc các bác thành công

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@lvt491, bác dang làm theo hướng dẫn của cháu, với hình sửa trong file PECMD.ini thì bác chép vào như hình là đúng phải không?

7053

Còn qua đến bước kéo 2 files vào system32 trên 7zip thì bị lỗi cháu ơi:

7054

7055

Bên đó sao cháu chép vô được hay vậy, bác nhớ hồi đó phải edit với gimagex, cháu hướng dẫn thêm chỗ 7Z này cho bác nhe.​

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @lvt491, trong khi chờ đợi cháu hồi âm cho vụ 7Z ở trên, bác đã dùng Gimagex mount file Wim để chỉnh sửa cho system32 rồi cháu. Tới phần edit file ISO và save lại cũng dễ dàng. Bây giờ bác gặp rắc rối tại đây, bác chưa hiểu lắm vụ code Autoit, ví dụ như bác làm xong file Wim và SSTR.ISO, chép chung vào gốc của thư mục, ví dụ ở đây là ổ K, nếu edit BCD, add new wim file thì boot lên được nhưng không hiểu cái ISO nó tự mount ở chổ nào? Chắc chắn bác chưa biết cách làm , nhờ cháu hướng dẫn chi tiết hơn. Khi vào WinPE thì click vô icon Minst nó vẫn hiện lên cái menu đầy đủ apps như trước khi chỉnh sửa. Bác đã rename cái folder SSTR cũ trên ổ cứng rồi, nên không biết nó lấy từ đâu mà có menu apps như vậy.

Đây là hình chụp sau khi vào WinPE:

Sửa lần cuối:

lvt491

Rìu Vàng Đôi
Chr(65) = A, Chr(90) = Z. Nên bác cứ hiểu nôm la là vòng lặp For Chr($i) từ 65 đến 90 nó sẽ chạy từ ký tự A đến Z.
- Func free() sẽ quét và trả về 1 ký tự ổ đĩa chưa có như Z: hoặc Y: ... (lùi từ Z về D ^^).
- Func chkiso() sẽ quét và trả về đường dẫn file SSTR.iso (nếu ko tìm thấy nó trả về 0)
- Rồi dùng lệnh IMDISK để mount file iso tìm được vào ký tự ổ đĩa free kia nên khi boot vào strelec pe bác sẽ thấy file iso được mount ra ổ Z hoặc ổ nào đó.

Còn về 7-zip kia bên cháu cứ kéo thả save bình thường thôi ạ. Có thể lúc bị lỗi kia thì file wim của bác đang bị 7-zip mở 2 lần hoặc 1 ứng dụng khác nào đó cũng đang truy cập file.

Dòng thêm ở file PECMD.ini là để chạy file exe mount file iso sau install IMDISK như hình của bác ok rùi. Thực ra bác có thể dùng 1 file .bat để thay file exe autoit kia để mount iso

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chr(65) = A, Chr(90) = Z. Nên bác cứ hiểu nôm la là vòng lặp For Chr($i) từ 65 đến 90 nó sẽ chạy từ ký tự A đến Z.
- Func free() sẽ quét và trả về 1 ký tự ổ đĩa chưa có như Z: hoặc Y: ... (lùi từ Z về D ^^).
- Func() sẽ quét và trả về đường dẫn file SSTR.iso (nếu ko tìm thấy nó trả về 0)
- Rồi dùng lệnh IMDISK để mount file iso tìm được vào ký tự ổ đĩa free kia nên khi boot vào strelec pe bác sẽ thấy file iso được mount ra ổ Z hoặc ổ nào đó.

Còn về 7-zip kia bên cháu cứ kéo thả save bình thường thôi ạ. Có thể lúc bị lỗi kia thì file wim của bác đang bị 7-zip mở 2 lần hoặc 1 ứng dụng khác nào đó cũng đang truy cập file.

Cháu ơi, tức là bác chỉ cần làm thao tác chỉnh sửa pecmd.ini và chép 2 files mount.iso và pecmd.ini vừa chỉnh sửa vào system32 là xong? Bác có cần làm gì với cái file autoit của cháu không?

Vậy bác chép sergei.wim và SSTR.iso vào chung một thư mục có đúng không cháu?

lvt491

Rìu Vàng Đôi
Cháu ơi, tức là bác chỉ cần làm thao tác chỉnh sửa pecmd.ini và chép 2 files mount.iso và pecmd.ini vừa chỉnh sửa vào system32 là xong? Bác có cần làm gì với cái file autoit của cháu không?

Vậy bác chép sergei.wim và SSTR.iso vào chung một thư mục có đúng không cháu?
Vâng đúng rồi bác. File mountiso.exe là file .au3 cháu compile lại sẵn rồi. Nếu bác ko thích và muốn sửa lại đường dẫn + tên file SSTR.iso thành tên ABC.iso chẳng hạn (hoặc sợ file mountiso.exe là virut :D) thì mới quan tâm file .au3 thôi ạ.
File SSTR.iso như code autoit trên thì bác có thể để nó ở folder chính, ở folder Apps, ISO, ....

Cháu sẽ up code file .bat để mount iso sau. Nhưng file .bat có những hạn chế hoặc do cháu ko rành code nên ban đầu mới chọn autoit ^^

haxoma

Rìu Vàng Đôi
@lvt491, bác dang làm theo hướng dẫn của cháu, với hình sửa trong file PECMD.ini thì bác chép vào như hình là đúng phải không?

Xem phần đính kèm 7053

Còn qua đến bước kéo 2 files vào system32 trên 7zip thì bị lỗi cháu ơi:

Xem phần đính kèm 7054

Xem phần đính kèm 7055

Bên đó sao cháu chép vô được hay vậy, bác nhớ hồi đó phải edit với gimagex, cháu hướng dẫn thêm chỗ 7Z này cho bác nhe.​
cái này bác @Hoang Duch2 chép file WIM sergei ví dụ như strelec10x64Eng.wim ra phân vùng data như ổ D hay ổ E để làm. Access is denied này có thể là bác mount file ISO ra phân vùng ảo nên nó chống ghi đè lên đó bác.