Thảo luận  Windows Defender bắt đầu ngăn chặn các phần mềm tối ưu

anhtuanpham87
Microsoft bắt đầu hành động chống lại công cụ tối ưu hóa hệ thống cho Windows 10 nếu các ứng dụng này không đến từ nhà phát triển đáng tin cậy. Cụ thể công cụ Windows Defender sẽ tiến hành phân loại các chương trình 'phần mềm không mong muốn' và gỡ bỏ nó.

Nhà phát triển ứng dụng tối ưu Windows, Winaero Tweaker cho biết Windows Defender gần đây đã nhận diện công cụ của họ là một mối đe dọa. Do đó, chương trình sẽ bị cách ly hoặc bị xóa hoàn toàn nếu Windows Defender được chạy

Không giống như nhiều công cụ tối ưu hóa khác cho Windows, Winaero Tweaker là ứng dụng khá phổ biến . Công cụ này do Serge Tkachenko lập trình viên người Nga phát triển. Winaero Tweaker cũng là một công cụ hữu ích đối với người dùng Windows 10 trong một thời gian dài. Với người dùng họ có thể dễ dàng thay đổi cài đặt Windows 10 mà không gặp khó khăn.

Công cụ này có thể cài đặt ngừng cập nhật hệ điều hành qua Windows Update. Nhiều cài đặt khác cũng có thể được bật và tắt một cách nhanh chóng và đáng tin cậy.

Theo Tkachenko, Microsoft đang cố tình chống lại phần mềm của họ, vốn hoàn toàn miễn phí và không có lợi ích thương mại. Công cụ này thậm chí có mục riêng trong cơ sở dữ liệu tìm kiếm được sử dụng bởi Windows Defender thông báo các mối đe dọa có thể. Cuối cùng họ cũng không thể làm gì khác. Bây giờ người dùng cần lựa chọn tiếp tục dùng Windows Defender hay dùng Winaero Tweaker.

Trả lời

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Linux. Linux và linux.
tôi thấy linux khá ok về mọi mặt nhưng cực kỳ ngu về quản lí tốc độ ổ cứng . bt máy windows tôi vừa kéo torrent speed tải khoảng 2-3MB/s , vừa lướt web vừa xem phim bằng ứng dụng hoặc trên youtube khá ok nuột nà , nhưng trên linux thì cứ vài giây lại khựng , dèn ổ cứng sáng rực , thực sự phát bực . tôi dùng ssd chứ ko phải hdd nên tôi mới thấy nó tởn đến mức nào

5Characters

Rìu Sắt
tôi thấy linux khá ok về mọi mặt nhưng cực kỳ ngu về quản lí tốc độ ổ cứng . bt máy windows tôi vừa kéo torrent speed tải khoảng 2-3MB/s , vừa lướt web vừa xem phim bằng ứng dụng hoặc trên youtube khá ok nuột nà , nhưng trên linux thì cứ vài giây lại khựng , dèn ổ cứng sáng rực , thực sự phát bực . tôi dùng ssd chứ ko phải hdd nên tôi mới thấy nó tởn đến mức nào

Ôi anh bị giống em, năm ngoái em dùng ubuntu mày mò đủ thứ, lên 4rums hỏi cũng kha khá, giờ về lại windows rồi {big_smile}

Còn mấy cái phần mềm bên thứ 3, cái nào tốt có thể lọc lại hoặc danh sách uy tín. Bản thân windows 10 từ việc dùng lậu, Cr@ck phần mềm, tinh chỉnh tùm lum, các bản ghost đa cấu hình chỉnh sửa v..v..... Ảnh hưởng đến hiệu năng, trải nghiệm và tên tuổi của Windows nhiều.

Đôi khi mình chỉ muốn nhắc người thân sử dụng hàng chính chủ từ trang chủ thôi mà họ vẫn cài từ nhiều nguồn tào lao dù phần mềm đã miễn phí. Rồi chỉnh tè le đủ trò rồi dẫn đến những lỗi khó hiểu, banh xác.

Mình cài windows, phần mềm cho mình thế nào, thì người thân mình cũng như vậy, nhưng họ xài thì xanh lè xanh lét màn hình, mình thì cứ qua mấy mùa update vẫn sống nhăn răng. Mượn máy mình xài đỡ 1 tuần thôi về mình dùng lại còn thấy khó chịu. Những cái vấn đề trên trời như vậy mình cũng chẳng muốn cài windows cho ai nữa =.=

Thiết nghĩ MS nên khó tính hơn để Windows đồng nhất trải nghiệm và mượt mà, đỡ lỗi. Chứ cài win cài phần mềm xong bị đổ thừa quài mệt quá :(

mrJaden

Rìu Bạc
bác dùng distro nào vậy?

mrJaden

Rìu Bạc
Cái nào tốt có thể lọc lại hoặc danh sách uy tín. Bản thân windows 10 từ việc dùng lậu, Cr@ck phần mềm, tinh chỉnh tùm lum, các bản ghost đa cấu hình chỉnh sửa v..v..... Ảnh hưởng đến hiệu năng, trải nghiệm và tên tuổi của Windows nhiều.

Đôi khi mình chỉ muốn nhắc người thân sử dụng hàng chính chủ từ trang chủ thôi mà họ vẫn cài từ nhiều nguồn tào lao dù phần mềm đã miễn phí. Rồi chỉnh tè le đủ trò rồi dẫn đến những lỗi khó hiểu, banh xác.

Mình cài windows, phần mềm cho mình thế nào, thì người thân mình cũng như vậy, nhưng họ xài thì xanh lè xanh lét màn hình, mình thì cứ qua mấy mùa update vẫn sống nhăn răng. Mượn máy mình xài đỡ 1 tuần thôi về mình dùng lại còn thấy khó chịu. Những cái vấn đề trên trời như vậy mình cũng chẳng muốn cài windows cho ai nữa =.=

Thiết nghĩ MS nên khó tính hơn để Windows đồng nhất trải nghiệm và mượt mà, đỡ lỗi. Chứ cài win cài phần mềm xong bị đổ thừa quài mệt quá :(
âu cũng là 1 lý do cho sự bất ổn định của win, đồng ý vs bác về điểm này. giống như android vậy
về macOS thì nó chỉ cài trên phần cứng do apple thiết kế ( k tính hackintosh nhé) thì ổn định là đương nhiên. Mình chưa sài nhưng khả năng cao nếu dùng máy tính đồng bộ ( desktop windows) thì độ ổn định chắc cũng ok?

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình trung thành với lubuntu (Lubuntu chứ ko phải ubuntu nhé). Làm việc hàng ngày. Xem youtube, tải cái này cái kia chả gặp vấn đề gì.

Sửa lần cuối:

hongmieu98

Rìu Vàng Đôi
Các phần mềm diệt virus khác cũng xếp các phần mềm tối ưu vào danh mục PUA từ lâu nếu phần mềm đấy có vấn đề, riêng Microsoft gần đây mới áp dụng, tuy nhiên do cơ sở dữ liệu hơi lởm nên nhiều khi vừa nhầm, có khi bỏ sót.

thangwru

Búa Đá Đôi
trước và giờ vẫn ko có ý định dùng window defender nên không ảnh hưởng đến mình :D

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Giải pháp có thể đưa ứng dụng mong muốn vào White list của Windows Defender để tránh bị detect.

p/s: phần soạn thảo nhanh văn bản khi post bài của vn-z.vn trên Brave bản mới nhất gặp bug không hiện thị cửa sổ soạn thảo. Tích hợp nhiều tracker quá. Các bác quản trị lưu ý nhé.

TheDoctor

Búa Đá
Cái Windows Defender nó như làm cảnh hay sao đó, chả biết làm ntn mà máy dính adware (ngày xưa còn dùng chung máy ở nhà) trong khi WD luôn bật, quét không thấy, trong khi cài Kaspersky vào cái thì con adware kia biến mất luôn {angry}

5Characters

Rìu Sắt
Cái Windows Defender nó như làm cảnh hay sao đó, chả biết làm ntn mà máy dính adware (ngày xưa còn dùng chung máy ở nhà) trong khi WD luôn bật, quét không thấy, trong khi cài Kaspersky vào cái thì con adware kia biến mất luôn {angry}
nó miễn phí, càng ngày càng tốt hơn. Lên top free rồi đó.

Nhớ hồi lâu có hay cài mấy cái ứng dụng tối ưu của IObit, quét quét dọn dọn tối ưu 1 thời gian, lỗi win phải cài lại win luôn :))
Từ đó chừa, tối ưu gì cứ để window tự xử :))