Windows 11 ngốn 50-60% ram | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Windows 11 ngốn 50-60% ram

Xin chào các anh em trong forums, chuyện là mình vừa mua 1 con laptop mới cài sẵn Windows 11 Home mặc dù không chạy phần mềm nào nhưng khi vừa mở máy lên thì ram bị ngốn trung bình từ 50-60%. Máy mình ram 8gb. Xin ý kiến từ các anh em trong forums mình ạ!

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Xin chào bạn,

Đầu tiên, Windows 11 là hệ điều hành mới và nó có thể yêu cầu nhiều tài nguyên hơn so với Windows 10, vì vậy việc sử dụng 50-60% dung lượng bộ nhớ RAM khi khởi động là khá bình thường. Tuy nhiên, nếu bạn không chạy bất kỳ phần mềm nào và RAM vẫn bị sử dụng đến mức đó, có thể có một số tiến trình đang chạy ẩn danh trên hệ thống của bạn.

Quan sát Task Manager của bạn tôi khuyên bạn thử kiểm tra các tiến trình đang chạy và xem chúng có sử dụng nhiều dung lượng RAM không. Nếu bạn phát hiện một tiến trình nào đó sử dụng quá nhiều RAM, bạn có thể tìm hiểu về tiến trình đó và quyết định tắt nó nếu cần thiết.

Ngoài ra, bạn có thể thử tắt một số ứng dụng không cần thiết khởi động cùng hệ thống để giảm tải cho RAM. Để làm điều này, bạn có thể mở Task Manager, chuyển đến tab "Startup" và tắt các ứng dụng không cần thiết.

Hy vọng những thông tin này có thể giúp bạn giải quyết vấn đề của mình.

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Xin chào các anh em trong forums, chuyện là mình vừa mua 1 con laptop mới cài sẵn Windows 11 Home mặc dù không chạy phần mềm nào nhưng khi vừa mở máy lên thì ram bị ngốn trung bình từ 50-60%. Máy mình ram 8gb. Xin ý kiến từ các anh em trong forums mình ạ!
Xem phần đính kèm 48669
RAM ăn quá nhiều và rất không ổn khả năng cao là tiệm không phải cài mà dùng Ghost đa cấu hình bung vào lap của bro. Nếu Ghost đa cấu hình là bản tối ưu tốt thì cũng không sao, nhưng chắc đây là bản Ghost của Ghoster không biết cách tối ưu. Lap RAM 8GB khi cài win chưa có driver và software thì khi boot vào win RAM nhiều nhất chỉ khoảng 1.5-1.7GB là cùng. Khi cài full soft và driver boot vào win RAM chỉ vào khoảng 2GB-2.2GB.

minhtieneng7697

Rìu Sắt
Bạn hãy đến đường dẫn này và tải bản windows 11 của Bác @zendamo để trải nghiệm làm việc học tập ổn định nha!

H

H Thong

Máy mình khởi động xong Ram chạy khoảng 2,3G/12G. Máy 8G ram chạy Win 11 vẫn ok không vấn đề gì. Bác coi thử process nào chiếm Ram.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
RAM ăn quá nhiều và rất không ổn khả năng cao là tiệm không phải cài mà dùng Ghost đa cấu hình bung vào lap của bro. Nếu Ghost đa cấu hình là bản tối ưu tốt thì cũng không sao, nhưng chắc đây là bản Ghost của Ghoster không biết cách tối ưu. Lap RAM 8GB khi cài win chưa có driver và software thì khi boot vào win RAM nhiều nhất chỉ khoảng 1.5-1.7GB là cùng. Khi cài full soft và driver boot vào win RAM chỉ vào khoảng 2GB-2.2GB.
Laptop tôi cài win tải trực tiếp từ MS, tự cài đặt win và cả app. Hiện tắt hết ứng dụng ram cũng chiếm 6,4/15,7G (41%)

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Laptop tôi cài win tải trực tiếp từ MS, tự cài đặt win và cả app. Hiện tắt hết ứng dụng ram cũng chiếm 6,4/15,7G (41%)
Xem phần đính kèm 48690
Đây là RAM bản Win11 VOODOO2 của một tester cài trên Laptop Dell 8GB RAM, RAM trên hình chụp là khi vừa boot vào Win, win đã cài full soft và driver RAM ăn 2.2GB

Win update build 1635

Lap của bro có 16GB RAM lại xài IGP Share RAM nữa nên lượng RAM khi boot vào win sẽ lớn hơn 2.2GB nhưng giỏi lắm khoảng 3GB là cùng.

Sửa lần cuối:

ThaiDoViet

Búa Đá
Đây là RAM bản Win11 VOODOO2 của một tester cài trên Laptop Dell 8GB RAM, RAM trên hình chụp là khi vừa boot vào Win, win đã cài full soft và driver RAM ăn 2.2GB

Win update build 1635

Lap của bro có 16GB RAM lại xài IGP Share RAM nữa nên lượng RAM khi boot vào win sẽ lớn hơn 2.2GB nhưng giỏi lắm khoảng 3GB là cùng.
cho mình xin bản win này với ạ

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
Ăn ít RAM hay nhiều RAM thật sự không quan trọng lắm. Windows 10 trở đi nó có tinh chỉnh để tự điều tiết bộ nhớ ngẫu nhiên. Khi nào nó vượt 50% thì bạn nên kiểm tra lại còn từ 50% trở xuống thì máy của bạn vẫn đang hoạt động ổn.
Ép RAM xuống thì dễ nhưng xuống mà hoạt động không mượt thì có nên ép xuống không? Bạn mở máy để dùng chứ đâu phải mở ra để nhìn RAM.

notice

Gà con
xin hỏi các bác máy e bỏ qua tpm để cài win 11 nhưng cpu lúc nào cũng báo 100% có cách nào fix ko b

nên tự cài lại win không bác?

Dinaction

Gà con
hiện tại thì Win10 hay Win11 thì khi mới kd xong, chưa chạy ứng dụng gì thì nó chỉ chiếm tầm 2-2,2G ram thôi.
còn máy tốn tới 4G là có vấn đề ròi, cứ cài lại bằng bộ cài chuẩn đi (tải bộ file iso ấy, đừng nghe mấy thằng ghost ghiếc ròi lại kêu lỗi tùm lum)