This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Thảo luận Windows 11 Enterprise G 22H2 (construction)

mieuboy

Búa Đá Đôi
có bác nào dùng 22H2 mà được update trực tiếp lên 23H2 chưa nhỉ?. bữa giờ mình check update thường xuyên mà vẫn chưa thấy.
Có khi nào k update trực tiếp được k ta

Vòng Huy

Rìu Sắt Đôi
Em vừa test bản 23H2 của bác nhưng bị lỗi Store không tải được bất kì app nào xuống, mặc dù có thể update app bình thường...
Có ai bị giống em không ạ

if i could tell you

Rìu Chiến
Tải bình thường, khá nhanh luôn.
Firefox, unikey....

Có thể do server của MSFT, bạn restart máy hoặc thử lại vào lúc khác.

if i could tell you

Rìu Chiến
làm sao để qua được bro
Upgrade bằng ISO từ Edition này đến edition khác sẽ yêu cầu key cài đặt, và cũng không thể giữ được apps, settings...
Cho nên giải pháp tốt nhất là clean install.
Còn nếu vẫn muốn làm và muốn giữ lại apps, settings sau khi upgrade, và không bị hỏi key thì phải có mẹo.
vào registry
Mã:
\HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows NT\CurrentVersion
Sửa khóa EditionID hiện tại đang là IoTEnterpriseS (ví dụ) thành EnterpriseG
Sau đó vào task manager tìm đến Windows Explore chọn restart .
Đến đây bạn có thể mount ISO chứa bản EnterpriseG lên chạy setup.exe để upgrade sẽ có tùy chọn giữ lại apps, settings..

if i could tell you

Rìu Chiến
Máy bạn cấu hình như nào ? CPU thế hệ mấy ?
Nếu đủ yêu cầu phần cứng sẽ nhận được gói Enablement pack thông qua WU để từ 22h2-->23h2.
Nếu máy không đủ yêu cầu phần cứng thì sẽ không nhận được gói này.
Không sao, tải trực tiếp gói này về kích đúp cài đặt>>restart máy là sẽ thành 23h2.

Mã:
https://catalog.sf.dl.delivery.mp.microsoft.com/filestreamingservice/files/caa3ff4a-6420-4341-aeae-33b2d7f463be/public/windows11.0-kb5027397-x64_3a9c368e239bb928c32a790cf1663338d2cad472.msu

if i could tell you

Rìu Chiến
bạn có thể giải thích cho mình hiểu nôm na giữa construction và reconstruction được không?
* Re-construction=Convert, chuyển đổi
Ví dụ chuyển đổi từ bản Home, Pro thành Enterprise G hoặc Enterprise LTSC.

*Construction= Build, xây dựng mọi thứ từ đầu, từ con số 0

Vòng Huy

Rìu Sắt Đôi

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
có vẻ do server bác ạ, sáng nay em test lại thì bình thường rồi

Bác cho em hỏi thêm hướng dẫn cách enable Copilot trên bản 23H2 với ạ
Dịch = GG nếu như bạn ko đọc được tiếng Nga

mieuboy

Búa Đá Đôi
Mình đang dùng thinkbook 14p g2, câú hình cơ bản ntn:

cách lên bằng tay như bác nói thì mình biết. Mình chỉ muốn test xem thực sự thì nó có update lên được k á bác.

lucbinh86

Rìu Sắt

if i could tell you

Rìu Chiến
có vẻ do server bác ạ, sáng nay em test lại thì bình thường rồi

Bác cho em hỏi thêm hướng dẫn cách enable Copilot trên bản 23H2 với ạ
Copilot preview vẫn đang được thử nghiệm, chỉ có một số máy được MSFT cho bật sẵn, khi nào chính thức thì tất cả sẽ có.
Nhưng cũng ko quá quan trọng, vì copilot được tích hợp sẵn vào Edge, nên cài edge thì sẽ có thể chat được.

Fox Khang

Rìu Sắt Đôi
mik có bản IoT Enterprise LTSC cũng ko có Copilot trên taskbar cho nên mik cũng sẽ cho nguời dùng trải nghiệm Copilot trên Microsoft Edge nhé.

kushypro

Búa Đá Đôi
Cám ơn bác của e nó chạy phần trăm xong mất luôn là bị gì đấy ạ

Sửa lần cuối:

Vòng Huy

Rìu Sắt Đôi
Sau vài lần khởi động thì CP tự cài rồi bác

if i could tell you

Rìu Chiến
Cám ơn bác của e nó chạy phần trăm xong mất luôn là bị gì đấy ạXem phần đính kèm 52831
Tôi ko hiểu bạn đã làm những gì với cái máy của bạn.
Những gì quan trọng nhất thì đã nói ở #205 của topic này, điều quan trọng nhất trong việc Upgrade bằng ISO giữa 2 editions khác nhau mà không bị hỏi product key, và có tùy chọn giữ lại apps và settings sau khi nâng cấp là khóa registry này.
Mã:
\HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows NT\CurrentVersion\EditionID
chỉ cần sửa editionID của bản Windows hiện tại thành EditionID của bản Windows đang muốn upgrade đến là được, nhớ restart explorer.exe trong taskmanager để việc thay đổi này được áp dụng tạm thời.

Đây là những hình ảnh minh họa về việc upgrade từ Windows 10 Enterprise LTSC 22h2 thành bản Enterprise G 23h2 bằng ISO.
Bản Windows hiện tại là Windows 10 Enterprise LTSC 22h2

bắt đầu sửa khóa EditionID=EnterpriseG để upgrade lên bản 11 Enterprise G 23h2.

Mount ISO 11 Enterprise G 23h2, chạy trực tiếp setup.exe để upgrade, lúc này ta thấy có tùy chọn giữ lại apps và settings sau khi upgrade như hình dưới.

Đến đây mọi thứ chỉ còn next, next ...và chờ đợi, việc nhanh hay chậm phụ thuộc vào khối lượng apps mà bạn đã cài cũng như cấu hình máy của bạn chủ yếu là SSD và CPU.

Restart, những bước cuối cùng của việc upgrade.

Xong rồi

DONE

if i could tell you

Rìu Chiến
Sau vài lần khởi động thì CP tự cài rồi bác
Copilot preview sẽ tự động bật trên bản G này khi bạn :
*Cài Ms Edge từ store hoặc dowload Edge trực tiếp về cài.
*Đăng nhập tài khoản MS account vào máy.

Thực hiện luôn trên bản Enterprise G vừa upgrade ở phía trên.
* Đăng nhập MS account
Vào Settings>Acounts>Your Info chọn Sign In With a Microsoft account Instead

Đăng nhập tài khoản MS account của bạn vào, nếu chưa có thì tạo mới.

* Cài Edge từ store hoặc download về cài.

Vào task manager và restart Windows explore thì lúc này Copilot AI preview đã xuất hiện trên taskbar.

DONE