Thảo luận - Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project | Page 48 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

phongtv

Búa Đá
Hôm nay đang có sự kiện MS giới thiệu về Windows IoT Enterprise thế hệ mới, Không biết MS có phát hành bản IoT Enterprise LTSC 2021 hay không ??
Nếu có thì sẽ phát hành qua MSDN và VLSC.
Vậy phải nhờ bạn @dungltcd giúp cho đường link tải Windowns 10 IoT Enterprise LTSC 2021. Chứ người dùng thường như mình search không ra.

Napleon271

Búa Gỗ

Quan trọng: Full Back up trước khi thực hiện!
Bạn chạy 2 lệnh: (lệnh 1 để lấy packagename, copy và paste xuống lệnh 2)
dism /online /get-packages /format:table
dism /online /remove-package /packagename:
(Điều kiện là chưa /cleanup-image /resetbase. Như hình trên nếu gỡ LCU .1391, nó sẽ rollback về LCU .1288)

xoá xong windows có tự check rồi update tiếp ko bác {byebye}

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
một fan ruột của MS đây nhất quyết ngồi chờ bản chính thức chứ ko chịu cài bất kỳ bản nào khác, bạn đã bỏ công chờ thì ráng chờ thêm chút nữa đi bạn hy vọng tuần sau sẽ có ;)
Topic này bác @dungtlcd build test theo đam mê của bác ấy, ruột iso cũng lấy từ MS về và build theo cấu trúc chuẩn của MS nên nc nó chẳng khác gì nhiều. Có khác chăng chỉ 1 chút xíu ko đáng kể và khác là của ai sx thôi. Bác ấy làm vì đam mê và build cho những ai có cùng đam mê như bác ấy nhưng ko biết cách build tải về cài và trải nghiệm trước thôi. Như bạn nói bạn vẫn là tín đồ trung thành của cụ Mic thì mình nghĩ bạn nên chờ cụ Mic ra bản chính thức thì bạn tải về cài và sài thôi, topic này nó chắc sẽ ko bao giờ phù hợp và có cái cần tìm theo ý bạn rồi 😏

calvinngo

Rìu Sắt
Topic này bác @dungtlcd build test theo đam mê của bác ấy, ruột iso cũng lấy từ MS về và build theo cấu trúc chuẩn của MS nên nc nó chẳng khác gì nhiều. Có khác chăng chỉ 1 chút xíu ko đáng kể và khác là của ai sx thôi. Bác ấy làm vì đam mê và build cho những ai có cùng đam mê như bác ấy nhưng ko biết cách build tải về cài và trải nghiệm trước thôi. Như bạn nói bạn vẫn là tín đồ trung thành của cụ Mic thì mình nghĩ bạn nên chờ cụ Mic ra bản chính thức thì bạn tải về cài và sài thôi, topic này nó chắc sẽ ko bao giờ phù hợp và có cái cần tìm theo ý bạn rồi 😏
@anthien0122 và một số bạn vào hỏi khi nào có bản chính thức thì mình nói bạn ấy chờ MS ra chứ có nói mình đâu mà bạn hiểu lầm vậy? mình vẫn đang dùng những build bác @dungltcd làm và trân trọng công sức của bác ấy

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
@anthien0122 và một số bạn vào hỏi khi nào có bản chính thức thì mình nói bạn ấy chờ MS ra chứ có nói mình đâu mà bạn hiểu lầm vậy? mình vẫn đang dùng những build bác @dungltcd làm và trân trọng công sức của bác ấy
À do bạn nói ko rõ thôi sory bạn nhé nếu mình nói có gì ko phải 😀

tan123147

Gà con
Mình có tải bản Windows 10 IoT Enterprise LTSC 2021(21h2) Build 19044.1266 từ #794 của chủ thớt để cài, thì sau khi cài mình có bấm update để cập nhật driver thì nó cập nhật lên 19044.1288, mà mình có đọc thì bản EnterpriseS không nhận update. Vậy thớt cho mình hỏi có phải bản này có phải là EnterpriseS không, hay do mình hiểu sai ạ, xin cảm ơn rất nhiều.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Gói LCU-customized update cho bản Windows 11 EnterpriseS 22000.194.

Windows10.0-KB5006674-x64-customized.cab (22000.258)

Mã:
https://www.dropbox.com/s/baahf52zox0lo22/Windows10.0-KB5006674-x64-customized.cab?dl=0

Mã:
SHA1:235715BB3F466381F74561DE45C17DC27190655A

Xem phần đính kèm 28301

Như các bác đã biết thì tất cả những sku Windows Non-Official release thì không thể nhận cũng như install được những gói LCU thông qua Windows update hoặc Dism !
(Cho nên Nếu trên Net các bác thấy bản EnterpriseS hoặc IoT EnterpriseS nào không thuộc nhánh phát hành chính thức mà có thể cập nhật trực tiếp được LCU thông qua WU thì đó chắc chắn là hàng Fake hoặc bản Pro nạp SKU bản S)

Topic này hiện tại có 2 bản thuộc Non-Official release SKU là EnterpriseS 1909 và EnterpriseS 22000.194, và 2 bản này sẽ không thể cài đặt được các gói LCU trực tiếp từ MS.
Do đó để cập nhật được gói LCU cho 2 bản này thì buộc phải Customize các gói LCU rồi mới có thể cập nhật Offline bằng Dism được.(trước đây việc này là impossible nay thì đã possible)

Nhưng việc customized gói LCU xong rồi thì lại phát sinh một vấn đề khác đó là cơ chế bảo mật của Windows, chỉ cần sửa tên một file trong gói LCU là Windows nó sẽ ngăn không cho dism trực tiếp vào HĐH.
Do vậy để dism được gói customized LCU thì chúng ta buộc phải thực hiện Dism trên một HĐH khác như WinRE, WinPE hoặc hệ điều hành trên một phân vùng khác !

Chi tiết thực hiện như nào thì các bác xem ở đây rồi làm tương tự.

Tôi chưa hiểu cách update này cho 22000.194 LTSC

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Có nghĩa nó không thể chạy Dism trực tiếp trên Windows 22000.xxx hiện hành được, mà phải restart vào WinRE để Dism gói *.cab update cho 22000.xxx
Vì lý do này nên em viết Dism_Customize để tích hợp các gói *.cab trực tiếp vào ISO.22000.xxx > dùng cho trường hợp cài mới. (có thể tích hợp update cho các trường hợp iso khác vẫn được)

huynhly00

Rìu Sắt
Có nghĩa nó không thể chạy Dism trực tiếp trên Windows 22000.xxx hiện hành được, mà phải restart vào WinRE để Dism gói *.cab update cho 22000.xxx
Vì lý do này nên em viết Dism_Customize để tích hợp các gói *.cab trực tiếp vào ISO.22000.xxx > dùng cho trường hợp cài mới. (có thể tích hợp update cho các trường hợp iso khác vẫn được)
Không thấy các bác hướng dẫn cụ thể chút. Đọc bài các bác viết mà không hiểu chút gì luôn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Theo bạn dung thì dual boot có thể dism gói cab từ HDH khác , nhưng về cấu trúc câu lệnh như thế nào thì tôi chưa rõ

huynhlam

Rìu Sắt Đôi
Theo mình hiểu nôm na: Windows (Ổ C:\ ) là một image (mounted). Khi boot vào Win để update thì gọi là "online image update" vd: dism /online /add-package /packagepath:E:\update.cab Khi không boot vào Win để update thì gọi là "offline image update" vd: dism /image:C:\ /add-package /packagepath:E:\update.cab
(khi boot vào WinRE (nếu dùng USB/DVD) tùy máy mà ổ C:\ đổi thành tên khác , vd: C thành D. D thành C. Nếu sai image thì thử thay lần lượt /image:E:\ (hoặc dùng diskpart > list vol > exit để kiểm tra tên ổ Windows là gì))

Sửa lần cuối:

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Theo bạn dung thì dual boot có thể dism gói cab từ HDH khác , nhưng về cấu trúc câu lệnh như thế nào thì tôi chưa rõ
Như bạn @huynhlam trả lời ở trên là chính xác rồi đó bác.

Cấu trúc lệnh Dism:
Mã:
Dism /Image:"C:\" /Add-Package:"*.cab" /option
Trong các dấu ngoặc kép là đường dẫn chứa Image đã mount và đường dẫn chứa gói *.cab . Nếu Image đang hiện hành thì gọi là Online, còn không hiện hành thì gọi là Offline.

Trường hợp bạn @dungltcd hướng dẫn update được cho 2 bản Win EnterS trên phải Offline.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Theo mình hiểu nôm na: Windows (Ổ C:\ ) là một image (mounted). Khi boot vào Win để update thì gọi là "online image update" vd: dism /online /add-package /packagepath:E:\update.cab Khi không boot vào Win để update thì gọi là "offline image update" vd: dism /image:C:\ /add-package /packagepath:E:\update.cab
(khi boot vào WinRE (nếu dùng USB/DVD) tùy máy mà ổ C:\ đổi thành tên khác , vd: C thành D. D thành C. Nếu sai image thì thử thay lần lượt /image:E:\ (hoặc dùng diskpart > list vol > exit để kiểm tra tên ổ Windows là gì))
Tôi để file cab trên màn hình của win10 thì CMD nó cứ báo lỗi xxxxx02 miết , sau đó tôi đem sang part chứa dữ liệu khác thì CMD nó chấp nhận chạy update , đúng là win nó khó chịu thật :D
Cảm ơn bạn đã giải thích rõ

dism /image:X:\ /add-package /packagepath:E:\update.cab

(image:X là part chứa hdh cần add )

Sau khi khởi động lại thì đã có gói update LCU

Sửa lần cuối:

dtdung77

Rìu Vàng
Bạn chia sẻ cho xin tool để mình tạo thử. Cám ơn bạn.