This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

nho nguoi

Rìu Chiến Chấm
Mã:
Lệnh mount
DISM /Mount-image /imagefile:"D:\LAB\source\x64\install.wim" /Index:1 /MountDir:D:\LAB\mount

Lệnh Add-Package

Dism /Image:D:\LAB\mount /Add-Package /PackagePath:"D:\LAB\2021-05-Windows-10-LTSC\x64\2021-02 Cumulative Update for .NET Framework 3.5 and 4.8 for Windows 10 Version 1809 for x64 (KB4601055).msu"
Dism /Image:D:\LAB\mount /Add-Package /PackagePath:"D:\LAB\2021-05-Windows-10-LTSC\x64\2021-05 Servicing Stack Update for Windows 10 Version 1809 for x64-based Systems (KB5003243).msu"
Dism /Image:D:\LAB\mount /Add-Package /PackagePath:"D:\LAB\2021-05-Windows-10-LTSC\x64\2021-05 Cumulative Update for Windows 10 Version 1809 for x64-based Systems (KB5003171).msu"

Lệnh Unmount-image

Dism /Unmount-image /MountDir:D:\LAB\mount /Commit

nho nguoi

Rìu Chiến Chấm
sau khi có Folder mount bác mở nó ra copy đường dẫn dùng chính công cụ của bác @2012mshs UpdateOS chạy luôn cũng là một cách
chạy xong bác Unmount bằng lệnh bài viết trên nó sẽ lưu lại install.wim sau đó bác dùng UltraISO mở file gốc ra thay file wim mới update vào là xong
thân gửi bác để tham khảo ạ cũng mong nhiều cao nhân ghé thăm hỗ trợ thêm để di sản của bác @dungltcd ngày càng phát triển

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đây là làm trên bản 22621.1 S phải không cháu? Cứ type đúng y như vậy sao? Bác chậm hiểu mong cháu không phiền lòng nhé.

if i could tell you

Rìu Chiến
Cụ hỏi hay lắm !
Các lệnh Dism như mount, add-package, un-mount, add-driver, apply-image....thì em nghĩ cụ và các thành viên hay vào topic này phải thành thạo chứ cụ., hoặc cụ GG lên trang của Microsoft có đủ cả.

Khi làm thì mình chỉ cần làm cho install.wim thôi hay phải làm luôn cho boot.wim vậy bạn?
Nếu cụ chỉ tạo một ISO đơn giản để có thể cài đặt được thì chỉ cần tích hợp các gói Updates vào install.wim là được, nhưng nếu cụ muốn làm ISO theo chuẩn MSDN như các ISO của chủ topic thì phức tạp hơn kha khá vì cần phải tích hợp các gói Updates vào cả Boot.wim và WinRE.wim.
Thông thường em hay làm là tích hợp các gói update vào WinRE.wim trước sau đó từ WinRE.wim em tạo ra 2 Index của boot.wim
Việc còn lại là Update bộ sources cài đặt của ISO bằng gói DU for Sources từ microsoft.
>>>Kết quả là ta có một ISO theo chuẩn MSDN với tất cả Install.wim, winRE.wim, Boot.wim đều có build giống nhau là 22621.1344, và bộ sources mới nhất.
Tạo một ISO theo chuẩn MSDN còn có tác dụng khi cụ dùng những ISO này để build các bản PE bằng PE builder, PE SE hay XPE thì không bị lỗi.
Nói chung những việc này làm quen rồi thì nhanh còn để viết chi tiết từng bước thì khá dài loằng ngoằng, em rất ngại viết, cụ cứ mò mẫm làm dần mắc chỗ nào em có thể giúp đươc.
Những ISO của cụ chủ topic này đều được làm theo chuẩn MSDN rất chuẩn mực, nếu một người bình thường nhận những ISO này sẽ không thể phân biệt được đâu là ISO của microsoft, đâu là ISO của topic này.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @nho nguoi , bác mới cài lại trên máy chủ Legacy với bản IoT-S, cài từ PE nên chỉ chụp được mấy hình đầu rồi sau nó nó tự chạy bác không chụp được nữa:

Từ hình này trở đi, sau khi xong thì máy tự làm hết, bác không làm gì cả , boot vào Win thì bác có mấy hình này:

Bác cũng vừa mới restart lại thì nó không hiện giao diện password như hôm qua trên máy ảo, vào lại This PC thì nó hiện Tab Explorer rồi cháu. Lúc restart thấy nó có báo update. Bởi vì cứ đinh ninh là cài xong thì có Tab, nên khi không thấy thì mới làm thêm, chứ nếu biết là sau khi cài xong phải restart lại một lần nữa thì đâu có lỗi xảy ra.

Do hôm qua lúc không thấy Tab nên bác làm thêm thao tác update file 8863 từ PE , sau đó vào lại thì bị vụ password, trong cái rủi lại có cái may, nhờ vậy mà bác thực hành luôn việc remove password nhưng không dám chia sẻ vì ái ngại.

Kết quả tốt đây cháu, cảm ơn cháu rất nhiều nhé.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Có thể phân biệt về dung lượng ISO và cái ưng nhất của win từ chủ xị là tắt hết các chức năng khá là khó chịu , như là chiếm 7GB dự phòng , tắt tính năng ngủ đông , và có thêm menu chuột phải desktop , mở CMD và task manage rất là tiện dụng , ko biết bạn ấy lọc bớt những gì mà khi cài xong dung lượng C rát thấp nhưng ko thấy thiếu tính năng gì , đồng thời win chạy cũng trơn tru như là leo cây mà bị tra mở bò vậy

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Ngày trước dùng W10UI để làm update cho bản 22621.1-G, tôi thấy nó chạy đủ hết từ boot.wim với 2 index, install.wim với 4 index và WinRe.wim nữa, vì vậy thời gian kéo dài rất lâu nên tôi nghĩ với người là Pro như bạn thì bạn sẽ có cách khác. Đúng như vậy và nó không đơn giản cho người như tôi, dẫu sao tôi cũng cảm ơn bạn đã bỏ thời gian giải thích cặn kẽ.

if i could tell you

Rìu Chiến
À ý em là cách thức chủ top tạo ISO, còn các bản này thì cụ và nhiều cụ khác đã xác nhận nên em không có ý kiến.

gubrak

Rìu Vàng
đặt nó dưới đây...
<LocalAccount wcm:action="add">
<Password>
<Value></Value>
<PlainText>true</PlainText>
</Password>
sẽ không hỏi lại mật khẩu

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn @if i could tell you , tôi cũng vừa cài xong bản của bạn trên máy chủ Legacy, đây là hình của nó, cảm ơn bạn rất nhiều nhé:

Bạn cho tôi hỏi một chút, vì khi nãy tôi cài từ setup.exe trên PE nên giờ nó có cái Hibernation file này, giờ nếu tôi muốn xoá nó vĩnh viễn thì làm cách nào vậy bạn. Tôi cũng đã biết cái lệnh Hibernate off từ CMD rồi, tôi muốn hỏi bạn có cách gì khác không thôi.

Nếu tôi cài từ WinNTsetup thì nó có phần Tweaks cho mình disable cái Hibernate nhưng tôi muốn cài từ ISO đó bạn.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn @2012mshs, tôi đã cài đặt thành công, cảm ơn bạn một lần nữa nhé. Dưới đây là một số hình ảnh liên quan:

Còn các bước tiếp theo tôi làm theo hướng dẫn của bạn, files cho 1344

thì đã có chép từ lâu rồi:

Chọn từng file và sau khi update xong thì có thông báo này:

Cách này mình chỉ nâng cấp được cho install.wim thôi nên phải dùng WinNTsetup mà cài, tôi vào máy ảo cài sẵn ngày hôm qua, chia thêm 1 part và cài lên đó :

Chọn thêm từ Tweaks:

Click OK ở hình dưới:

Kết thúc:

Boot vào lại Win:

Không còn Hibernation file :

if i could tell you

Rìu Chiến