Thảo luận - Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project | Page 29 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

dungltcd

Lạt Ma
Bản Windows 11 IoT Enterprise LTSC mình làm cũng lâu rồi, đang cài trên máy mình và đang test.
Cơ bản là Windows 11 còn đang thay đổi nhiều nên chưa muốn up và cũng lười up. :)

...tiếp câu hỏi của bạn @duongcam thì
Họ nhà Windows Enterprise hiện nay khá đông đúc.
Lúc đầu chỉ có bản Enterprise nhưng hiện nay có thêm IoT Enterprise (bắt đầu từ ver 1903), Enterprise G, Enterprise LTSC, IoT Enterprise LTSC, Enterprise Multi-Session.
-riêng bản IoT Enterprise LTSC (Sku=IoTEnterpriseS) là bản mới nhất chưa chính thức phát hành, sẽ phát hành vào tháng 10 năm nay.
Bản này sẽ được MS support trong 10 năm.
-Bản Enterprise LTSC (Sku=EnterpriseS) lúc đầu gọi là Enterprise LTSB (2015,2016) sau này đổi tên là LTSC (2019) .
Bản Enterprise LTSC 2021 cũng sẽ được phát hành vào tháng 10 năm nay cùng Với bản IoT Enterprsie LTSC ở trên.
Bản này sẽ được MS support 5 năm.

Nhìn chung Enterprise là những bản phục vụ chính cho công việc nên yêu cầu cao về tính ổn định, bảo mật..., một số tính năng thừa, apps dành cho ăn chơi nhảy múa đã bị loại bỏ hay disabled ==> KQ là những bản Enterprise như LTSC hay IoT LTSC được MS xây dựng với cấu trúc edition Package khác biệt hơn so với Pro, tinh giản, gòn gàng hơn, mặc dù producPolicy của nó có nhiều cái còn mạnh hơn cả bản Pro.

Tất nhiên những bản Enterprise đều cho hiệu xuất tuyệt vời nhưng để phục vụ cho nhu cầu giải trí cá nhân thì đôi khi cần phải có sự hiểu biết nhất định.

Ví dụ: bản Enterprise LTSC không có VP9 extension, HEIF extension, Multimedia-RestrictedCodecsDolby-Package...
Nên nếu máy nào có card màn hình GPU rời mà xem Video 4k trên youtube hoặc Render Video bằng một số phần mềm sẽ thấy máy chạy CPU rất cao nhưng GPU gần như không chạy.
Giải pháp là người dùng tự cài lại những cái extensions ở trên vào là xong, hoặc dùng phần mềm của bên thứ 3 như MPC, VLC...

Thường những bản LTSC ở topic này mình hay tích hợp sẵn mấy cái trên rồi, cá biệt có bản còn tích hợp luôn cả cái HEVC.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Tool 1.4 đã ko có hổ trợ LTSC 21H1 rồi
Cái HWID_1.1 được em viết trước cái non_core & office_act (2019) nhưng chưa share; còn HWID_1.1.16 (2020) được hiệu chỉnh từ bản 1.1 lúc mà rộ kích hoạt digi_LTSC_2019 (cách của nó hơi khác 1 chút so với mas_1.4).
Chắc cũng tranh thủ update HWID_1.1.16 cho phù hợp với W11.

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
...tiếp câu hỏi của bạn @duongcam thì
Họ nhà Windows Enterprise hiện nay khá đông đúc.
Lúc đầu chỉ có bản Enterprise nhưng hiện nay có thêm IoT Enterprise (bắt đầu từ ver 1903), Enterprise G, Enterprise LTSC, IoT Enterprise LTSC, Enterprise Multi-Session.
-riêng bản IoT Enterprise LTSC (Sku=IoTEnterpriseS) là bản mới nhất chưa chính thức phát hành, sẽ phát hành vào tháng 10 năm nay.
Bản này sẽ được MS support trong 10 năm.
-Bản Enterprise LTSC (Sku=EnterpriseS) lúc đầu gọi là Enterprise LTSB (2015,2016) sau này đổi tên là LTSC (2019) .
Bản Enterprise LTSC 2021 cũng sẽ được phát hành vào tháng 10 năm nay cùng Với bản IoT Enterprsie LTSC ở trên.
Bản này sẽ được MS support 5 năm.

Nhìn chung Enterprise là những bản phục vụ chính cho công việc nên yêu cầu cao về tính ổn định, bảo mật..., một số tính năng thừa, apps dành cho ăn chơi nhảy múa đã bị loại bỏ hay disabled ==> KQ là những bản Enterprise như LTSC hay IoT LTSC được MS xây dựng với cấu trúc edition Package khác biệt hơn so với Pro, tinh giản, gòn gàng hơn, mặc dù producPolicy của nó có nhiều cái còn mạnh hơn cả bản Pro.

Tất nhiên những bản Enterprise đều cho hiệu xuất tuyệt vời nhưng để phục vụ cho nhu cầu giải trí cá nhân thì đôi khi cần phải có sự hiểu biết nhất định.

Ví dụ: bản Enterprise LTSC không có VP9 extension, HEIF extension, Multimedia-RestrictedCodecsDolby-Package...
Nên nếu máy nào có card màn hình GPU rời mà xem Video 4k trên youtube hoặc Render Video bằng một số phần mềm sẽ thấy máy chạy CPU rất cao nhưng GPU gần như không chạy.
Giải pháp là người dùng tự cài lại những cái extensions ở trên vào là xong, hoặc dùng phần mềm của bên thứ 3 như MPC, VLC...

Thường những bản LTSC ở topic này mình hay tích hợp sẵn mấy cái trên rồi, cá biệt có bản còn tích hợp luôn cả cái HEVC.
Mấy bản LTSC hay IoT LTSC bác làm là bao sài luôn 😍

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Cái HWID_1.1 được em viết trước cái non_core & office_act (2019) nhưng chưa share; còn HWID_1.1.16 (2020) được hiệu chỉnh từ bản 1.1 lúc mà rộ kích hoạt digi_LTSC_2019 (cách của nó hơi khác 1 chút so với mas_1.4).
Chắc cũng tranh thủ update HWID_1.1.16 cho phù hợp với W11.
Up luôn đi bác 😁

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Mình làm những bản Windows này vì đam mê , thử thách khả năng bản thân và cũng không mong muốn nhiều người dùng.
Hihi thì có sao mình nói vậy mà, những bản bác làm sài rất mượt, cứ mượt và ok cho cv là mình thích chứ mình chẳng quan niệm ừ là phải hàng của cụ Mic sài mới chính hãng, sài mới ngon v.v... mình thấy nếu hàng MS ngon thì chắc họ phải ngưng ko ra build hay ver mới của editon đó nữa thì họ mới tập trung và fix ngon nghẻ cho từng bản được, nhưng cái chuyện đó chắc là điều ko thể rồi vì xh luôn tiến về phía trước. Nên họ sẽ lại cho ra các bản khác và lại fix và fix 😁

dungltcd

Lạt Ma
Hihi thì có sao mình nói vậy mà, những bản bác làm sài rất mượt, cứ mượt và ok cho cv là mình thích chứ mình chẳng quan niệm ừ là phải hàng của cụ Mic sài mới chính hãng, sài mới ngon v.v... mình thấy nếu hàng MS ngon thì chắc họ phải ngưng ko ra build hay ver mới của editon đó nữa thì họ mới tập trung và fix ngon nghẻ cho từng bản được, nhưng cái chuyện đó chắc là điều ko thể rồi vì xh luôn tiến về phía trước. Nên họ sẽ lại cho ra các bản khác và lại fix và fix 😁
Cảm ơn Bạn !
Mình lập cái topic này với mục đích là trao đổi những kiến thức cũng như đam mê về Build HDH Windows, nhưng thành ra cuối cùng lại biến thành chia sẻ ISO Windows thì nó mất đi ý nghĩa của topic.

Còn về cơ bản thì mình vẫn khuyên mọi người nên dùng hàng chính chủ MS hoặc uupdump, vì UUPdump cũng chính là Windows Update sạch sẽ 100%.

advbiohazard

Gà con
Dùng winNT setup để bỏ qua bước nhập key và check TPM 2.0
Bác ơi cho em hỏi chút, em amateur lắm nên biết dùng mỗi cái wintoUSB để cài win, vậy cách này có bỏ check TPM 2.0 với tự động kích hoạt key được không bác? Em cảm ơn ạ
p/s: Em cài mới lại hoàn toàn chứ k giữ lại dữ liệu ổ C

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bác ơi cho em hỏi chút, em amateur lắm nên biết dùng mỗi cái wintoUSB để cài win, vậy cách này có bỏ check TPM 2.0 với tự động kích hoạt key được không bác? Em cảm ơn ạ
Tôi khuyên bạn có basic cở nào thì cũng nên tìm hiểu winpe , khi vào winpe chúng ta có nhiều sự lựa chọn cách cài win , và hơn nữa winpe còn nhiều thứ khác như là phục hồi dữ liệu , phục hồi phân vùng format , fix boot windows lỗi v.v..
===========
Còn việc bỏ check TPM2.0 thì qua bên topic bác chungcm có nhiều post , active tự động thì phải mod lại iso

huynhly00

Rìu Sắt
Cảm ơn Bạn !
Mình lập cái topic này với mục đích là trao đổi những kiến thức cũng như đam mê về Build HDH Windows, nhưng thành ra cuối cùng lại biến thành chia sẻ ISO Windows thì nó mất đi ý nghĩa của topic.

Còn về cơ bản thì mình vẫn khuyên mọi người nên dùng hàng chính chủ MS hoặc uupdump, vì UUPdump cũng chính là Windows Update sạch sẽ 100%.
Đâu có bao nhiêu người hiểu sâu về hệ điều hành như bạn đâu mà trao đổi. Tôi đọc và đọc kỹ những bài bạn viết trong top này build những bộ ISO nhưng thú thật tôi không hiểu gì hết luôn.

Sửa lần cuối:
Cảm ơn Bạn !

Bạn ơi mình đang dùng cái bản EnterpriseS 1909 LTSC ở link 1 ấy nhg mà không thể update dc như hình. Mình có tìm thử mã lỗi tải cả bản KB5003169.msu về nhưng cũng không update dc. Vậy cho hỏi muốn update lên thì phải làm thế nào vậy ? Mình cũng chưa hiểu rõ về mấy file cab hay gì gì của update ngoài window update, nếu có time bạn chỉ rõ hơn cho mọi người nha

Attachments

151.8 KB · Lượt xem: 17

quang12345

Búa Đá Đôi
Bạn ơi mình đang dùng cái bản EnterpriseS 1909 LTSC ở link 1 ấy nhg mà không thể update dc như hình. Mình có tìm thử mã lỗi tải cả bản KB5003169.msu về nhưng cũng không update dc. Vậy cho hỏi muốn update lên thì phải làm thế nào vậy ? Mình cũng chưa hiểu rõ về mấy file cab hay gì gì của update ngoài window update, nếu có time bạn chỉ rõ hơn cho mọi người nha
y chang mình bị rùi, bản IoT 1149 cũng ko update lên được, tải về offline dùng dism cài cũng ko được lun :D

Tran Quang Ha

Moderator
Thành viên BQT
- Chẳng chịu đọc hướng dẫn và chú ý từ tác giả gì cả:

Sửa lần cuối:
- Chẳng chịu đọc hướng dẫn và chú ý từ tác giải gì cả:

Xem phần đính kèm 26004
Mình biết là không update theo cách thông thường được, quan trọng là mình hỏi vế sau là update như thế nào vì vẫn có cách nhưng mà không thấy đề cập đến. Kể cả có phải build lại từ đầu thì mình mong cũng có hướng dẫn cho ae

Doan Lam

Coordinator
Thành viên BQT
Hiện tại đang loay hoay mà ko cài được bản Win 11 trên con lap Dell xách tay chỉ cho cài ở chế độ legacy. Làm sao vượt được chỗ nhập key, còn cài bằng WinNT là lỗi ko được. Có ai có cao kiến gì vụ này không? (Chú ý bios bị khoá không thay đổi chế độ Boot được)

dungltcd

Lạt Ma
Mình biết là không update theo cách thông thường được, quan trọng là mình hỏi vế sau là update như thế nào vì vẫn có cách nhưng mà không thấy đề cập đến. Kể cả có phải build lại từ đầu thì mình mong cũng có hướng
bản 1909 update được nhưng sẽ cần một gói custom update, và phải update offline.
Mình sẽ làm một gói Custom Update để nâng cấp bản này lên build mới nhất, bạn theo dõi topic 1-2 hôm nữa sẽ có.
Thanks bạn.

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Đâu có bao nhiêu người hiểu sâu về hệ điều hành như bạn đâu mà trao đổi. Tôi đọc và đọc kỹ những bài bạn viết trong top này build những bộ ISO nhưng thú thật tôi không hiểu gì hết luôn.
Hi e cũng như bác, coi và coi nhưng để hiểu dc nó lại là 1 chuyện khác nữa, đâu phải ai coi cũng hiểu đâu ạ. Ngoài về được học bài bản từ trường lớp ra, rồi thêm kinh nghiệm thực tiễn, rồi cũng phải là người đam mê nhiều về nó cũng như sáng dạ nữa thì mới hiểu được nó. E dám cá hết cả trong vnz mình số người hiểu được như bác ấy chắc ko nhiều đâu. Cái kiến thức này nó là vô cực ko điểm dừng, học tới ngỏm củ tỏi còn ko hết nữa vậy mà e thấy nhiều người mới biết được chút chút mà làm như ghê gứm lắm, nói năng trên mây trên gió ko 🤣

dungltcd

Lạt Ma
Hiện tại đang loay hoay mà ko cài được bản Win 11 trên con lap Dell xách tay chỉ cho cài ở chế độ legacy. Làm sao vượt được chỗ nhập key, còn cài bằng WinNT là lỗi ko được. Có ai có cao kiến gì vụ này không? (Chú ý bios bị khoá không thay đổi chế độ Boot được)
Bạn phải nói bạn cài bản Windows 11 nào thì mới giúp đc.
thường khi cài nó có phần I Dont have product key.