Nhờ tư vấn - Window 11 Màn Hình Xanh | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Window 11 Màn Hình Xanh

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Mình đang gặp hiện trạng màn hình xanh.
Không khởi động vào window 11 được.

Báo lỗi: inaccessible boot device

ảnh: [url=https://upanh.vn-z.vn/image/DK8][/URL]

mình có kham khảo các cánh fix đối với window 10 ở quantrimang như vẫn không tài nào fix được lỗi.

Trước khi bị lỗi vẫn sử dụng bình thường. Vẫn cập nhật đều đặn window.

Cấu hình Main B250 Msi - ssd 970 nvme 250G.

em vào winpe check ổ cứng vẫn tốt - đọc ghi bt - file vẫn đủ.

Mình xin giải pháp trường hợp xấu nhất là ko cứu được thì các bác sẽ sử lý phần data trong window 11 này như thế nào?

Em cần sao lưu lại data của chorme và firefox. Vì em chưa synce mail vào 2 trình duyệt này.

Và cho em hỏi có cách nào vào môi trường winpe chúng ta có thể biết bản window đang chạy của phân vùng đó thuộc window nào?
Em thử tất cả các cách chỉ còn thiếu phần dùng file iso cài win để giữ lại data.

Nên giờ em nghĩ back up lại data + lưu trình duyệt firefox + chorme được là ổn vì em lưu rất nhiều link với ghi chú cùng nhiều tài khoản khác nhau.

bản window em vẫn để y nguyên để tránh ghi đè lên ổ cứng.

Sửa lần cuối:

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Mình đang gặp hiện trạng màn hình xanh.
Không khởi động vào window 11 được.

Báo lỗi: inaccessible boot device

ảnh: [url=https://upanh.vn-z.vn/image/DK8][/URL]

mình có kham khảo các cánh fix đối với window 10 ở quantrimang như vẫn không tài nào fix được lỗi.

Trước khi bị lỗi vẫn sử dụng bình thường. Vẫn cập nhật đều đặn window.

Mình xin giải pháp trường hợp xấu nhất là ko cứu được thì các bác sẽ sử lý phần data trong window 11 này như thế nào?

Em cần sao lưu lại data của chorme và firefox. Vì em chưa synce mail vào 2 trình duyệt này.

Và cho em hỏi có cách nào vào môi trường winpe chúng ta có thể biết bản window đang chạy của phân vùng đó thuộc window nào?
1. Lỗi BCD: cái này đỡ đau đầu hơn. Vào PE dùng Macrium Reflect như bác @sec0 hướng dẫn ở trên là ok ngay
2. Lỗi do bộ cài: bạn tham khảo topic này, máy có cấu hình tương đối thì "trăm phát trăm trúng"

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
1. Lỗi BCD: cái này đỡ đau đầu hơn. Vào PE dùng Macrium Reflect như bác @sec0 hướng dẫn ở trên là ok ngay
2. Lỗi do bộ cài: bạn tham khảo topic này, máy có cấu hình tương đối thì "trăm phát trăm trúng"
Mã:
https://vn-z.vn/threads/02sep21-build-22000-176-hoac-22449-1000-windows-11-pro-enterprise-beta-ip-danh-cho-may-tinh-cu-non-tpm_2-0-link-fshare-gg-drive.41752/#post-609463
Nếu là link của rum bạn ko cần phải cho vào code để click nó nhanh hơn :D

secpol

Rìu Chiến Bạc
Nếu là link của rum bạn ko cần phải cho vào code để click nó nhanh hơn :D
Làm thế nó mới đúng chuẩn bác ạ! Và nhìn nó cũng đẹp hơn.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
thực ra có dump sẽ dễ dàng hơn , nhưng cái lỗi này vốn dĩ tương tự lỗi thiếu driver intel rst cài trên máy gen11 , có thể anh MS đã chèn thêm cái driver đó vô và ko may sẽ có ng dính quả , ko biết máy bạn cpu thế hệ bao nhiêu và ổ cứng đang xài là ổ gì , nhưng dù là gì thì nó đã đè driver , bạn thử dùng dism++ trong winPE thử tìm và gỡ bỏ cái driver đó coi sao nhé , nếu máy gen11 thì nên về lại phiên bản driver thấp hơn

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Về việc backup data của Firefox và Chrome thì bạn vào trong C:\Users\user\AppData\Local và copy các folder Mozilla và Google. Để cho chắc cú nữa thì bạn qua C:\Users\user\AppData\Roaming copy tương tự. Chú ý khi restore phải trả lại đúng vị trí sau khi đã cài Firefox và Chrome.
Anh cho em hỏi.

giờ em làm tất cả như hướng dẫn trên.

thì có cần chú ý gì khác không?

em sẽ thực hiện như này:

cài mới firefox + chorme sau đó làm như hướng dẫn của anh. ==> ko biết có đúng ý anh hướng dẫn chưa.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Anh cho em hỏi.

giờ em làm tất cả như hướng dẫn trên.

thì có cần chú ý gì khác không?

em sẽ thực hiện như này:

cài mới firefox + chorme sau đó làm như hướng dẫn của anh. ==> ko biết có đúng ý anh hướng dẫn chưa.
Yes. Đúng rồi bạn. Mình đã từng làm như vậy và thành công. Làm như này thì kể cả các mật khẩu đã save cũng không phải đăng nhập lại. Còn nếu đồng bộ với acc của Firefox hay Chrome thì vẫn phải đăng nhập.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
lỗi boot, nó báo thiết bị boot không thể truy cập, khả năng ổ C bị corupt, thường chẹck disk là xong!

MÌnh thấy bạn cần sao lưu dữ liệu quan trọng ở 2 trình duyệt, sao mà bất cẩn thế không biết.

Win11 chưa chính thức nên lỗi có thể xảy ra bất cứ lúc nào, chỉ nên cài cho mục đích test hoặc trải nghiệm lên một phân vùng khác hoặc chỉ update từ win10 khi không có nhiều dữ liệu quan trọng.

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Về việc backup data của Firefox và Chrome thì bạn vào trong C:\Users\user\AppData\Local và copy các folder Mozilla và Google. Để cho chắc cú nữa thì bạn qua C:\Users\user\AppData\Roaming copy tương tự. Chú ý khi restore phải trả lại đúng vị trí sau khi đã cài Firefox và Chrome.
em đã inbox nhờ mod hỗ trợ.

Em làm không được