Nhờ tư vấn - Win 11 lỗi mất thanh taskbar, treo khi khởi động xong | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Win 11 lỗi mất thanh taskbar, treo khi khởi động xong

MrBoomba

Búa Đá
Dear các Bác,
Máy bàn em cpu thế hệ thứ 4, em cài win 11 cũng lâu rồi, cách đây mấy ngày có update win, giờ khởi động xong bị mất thanh taskbar, treo không làm được gì.
Em thử tùm lum phím, sign out, switch user, mở task manager lên restart windows explorer nhiều lần thì lâu lâu mới hiện thanh taskbar và làm việc bình thường hoặc em ấn phím windows nhiều lần thì lâu lâu cũng được, mỗi lần ấn phím windows là màn hình desktop nó chớp lên phát như nhận hành động ấy ạ, nhiều khi phải khởi động lại mấy lần rồi ấn nó mới lên.
Thêm 1 việc nữa là em vào uninstall bản update đi xong rồi mà vào lại nó lại hiện đúng bản đó, chỉ khác là nó hiện ngày update là ngày em uninstall ạ.
Bác nào biết cách khắc phục không giúp e với ạ, giờ chắc e để máy luôn khỏi tắt, bác nào kết nối teamview xem giúp em cũng được ạ.
Em cám ơn các bác nhiều.

KinhKha1987

Búa Đá
Mình core i5 thế hệ 7. Cũng lên em Mười Một cho Bờ rồ bằng bạn bằng bè...
xài được 6 tháng, khởi động lên màn hình xanh miết, máy chậm và treo mãi mới lên win, tiếng lên rồi mà hình chưa lên {cry} bây giờ đã về với anh Mười lại rồi {nosebleed}

MrBoomba

Búa Đá
Mình core i5 thế hệ 7. Cũng lên em Mười Một cho Bờ rồ bằng bạn bằng bè...
xài được 6 tháng, khởi động lên màn hình xanh miết, máy chậm và treo mãi mới lên win, tiếng lên rồi mà hình chưa lên {cry} bây giờ đã về với anh Mười lại rồi {nosebleed}
Bác có xài SSD không? Máy em thế hệ thứ 4 nhưng có SSD thấy cũng ổn bác không bị chậm.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Lỗi Windows Update.
Đề xuất:
Tải ISO W11 22H2 -OSBuild 22621.1848 Về Upgrade.
Lưu ý nếu đang cài w11 LTSC thì phải nạp sku chuyển về Pro, Enter trước khi upgrade bảo đảm tiến trình Upgrade cho giữ lại tất cả Program, tài tiệu:

Nếu không có đủ 2 tùy chọn trên > Thì có thể Cancel > Cài mới lại cả windows và các soft, apps.
Lưu ý sao lưu dữ liệu chứa trên C:\ trước nha.
Nếu Upgrade thành công, sử dụng 1 thời gian ổn định > Xóa Windows.old lấy lại ~20GB.

MrBoomba

Búa Đá
Thế hệ thứ 4 (của CPU) mà bạn vẫn cài được Windows 11 à? Hay thế!
Xài ngon luôn bác ơi, tác vụ văn phòng thôi, em ko chơi game.

MrBoomba

Búa Đá
Lỗi Windows Update.
Đề xuất:
Tải ISO W11 22H2 -OSBuild 22621.1848 Về Upgrade.
Lưu ý nếu đang cài w11 LTSC thì phải nạp sku chuyển về Pro, Enter trước khi upgrade bảo đảm tiến trình Upgrade cho giữ lại tất cả Program, tài tiệu:
Xem phần đính kèm 48447
Nếu không có đủ 2 tùy chọn trên > Thì có thể Cancel > Cài mới lại cả windows và các soft, apps.
Lưu ý sao lưu dữ liệu chứa trên C:\ trước nha.
Nếu Upgrade thành công, sử dụng 1 thời gian ổn định > Xóa Windows.old lấy lại ~20GB.
Bác ơi, có cách nào xóa mấy gói update cho dễ không ạ?

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Bác ơi, có cách nào xóa mấy gói update cho dễ không ạ?
e disable và stop nó luôn rồi, gỡ xong chưa khởi động lại, 1 lúc vào xem thì nó vẫn còn bác ạ, lỳ gê, huhu.
Chắc chắn là do bản Windows hiện tại của bạn bị lỗi Update > Nên gỡ rồi vẫn còn.
Vì vậy mình mới khuyên tải ISO về Upgrade (cài đè - cài chồng bản hiện tại), nếu vẫn không được thì cài mới luôn.
Chứ lỗi này thì tìm cách sửa khó hơn nhiều lần cài lại Windows, mà kết quả chưa chắc đã sửa được.

Nếu bạn vẫn "lưu luyến" Windows 11 21H2 thì tải ISO 22000.2057 về, thử upgrade xem có giữ được apps và hết bệnh không, nếu không thì cài mới thôi bạn.
Nhanh hơn nhiều lần lần mò tìm sửa lỗi mà kết quả không chắc chắn, cuối cùng cũng phải cài mới thôi.

MrBoomba

Búa Đá
Chắc chắn là do bản Windows hiện tại của bạn bị lỗi Update > Nên gỡ rồi vẫn còn.
Vì vậy mình mới khuyên tải ISO về Upgrade (cài đè - cài chồng bản hiện tại), nếu vẫn không được thì cài mới luôn.
Chứ lỗi này thì tìm cách sửa khó hơn nhiều lần cài lại Windows, mà kết quả chưa chắc đã sửa được.

Nếu bạn vẫn "lưu luyến" Windows 11 21H2 thì tải ISO 22000.2057 về, thử upgrade xem có giữ được apps và hết bệnh không, nếu không thì cài mới thôi bạn.
Nhanh hơn nhiều lần lần mò tìm sửa lỗi mà kết quả không chắc chắn, cuối cùng cũng phải cài mới thôi.
Dạ, ok bác, để tối về em thử upgrade lên 21H2 luôn xem sao ạ.
Mà CPU em gen 4 này trong quá trình upgrade ko biết nó có chặn ko bác nhỉ?