Hỏi/ Thắc mắc - Win 11 chạy ngầm, ngốn ram 40-60% | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Win 11 chạy ngầm, ngốn ram 40-60%

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cái
Cái desktop windows manage chạy 80MB hơn thì cảm giác HDH đang xung đột , thường thì nó tầm 30MB trở lại
Số lượng RAM máy của bạn là bao nhiêu GB .
Như ảnh thì máy đang hoạt động tốt chỉ có cái RAM % cao nhưng phải biết số lượng RAM của máy thì mới đánh giá được .
Cũng có thể như mod hama nkaito đã nói bị dính leak ram

xacphao

Rìu Sắt Đôi
Cái

Cái desktop windows manage chạy 80MB hơn thì cảm giác HDH đang xung đột , thường thì nó tầm 30MB trở lại
Số lượng RAM máy của bạn là bao nhiêu GB .
Như ảnh thì máy đang hoạt động tốt chỉ có cái RAM % cao nhưng phải biết số lượng RAM của máy thì mới đánh giá được .
Cũng có thể như mod hama nkaito đã nói bị dính leak ram
Desktop Windows Manager máy mình có lúc lên tới 1gb4 trên win 11. Thua o_O

xacphao

Rìu Sắt Đôi
Màn hình xanh và lỗi thì bị nhiều. W10 kg bị, tối đa 100mb. Lên W11 đổi gần hết các loại Edition củng kg hết, sống chung thôi. Chịu khó restart Windows chút.

Hamano Kaito

Moderator
Màn hình xanh và lỗi thì bị nhiều. W10 kg bị, tối đa 100mb. Lên W11 đổi gần hết các loại Edition củng kg hết, sống chung thôi. Chịu khó restart Windows chút.
Chắc driver ko tương thích Win 11 rồi. Mà bạn xài máy tính cá nhân (bàn) hay là máy tính di động vậy ?

xacphao

Rìu Sắt Đôi
Hiện giờ đang xài W11 IoT thấy củng ổn. Tầm 150mb đổ lại. Nhiều tap quá là lên 400mb ngay :(

Hamano Kaito

Moderator
Hiện giờ đang xài W11 IoT thấy củng ổn. Tầm 150mb đổ lại. Nhiều tap quá là lên 400mb ngay :(
Lạ vậy ? Của mình xài ít khi nào lên 100mb luôn ấy. Nếu có lên 100mb thì cũng tuột xuống ngay và luôn
Chắc khả năng xung đột với driver rồi. Mà mình xài máy tính bàn cho nên ko thể biết lỗi từ laptop được
Chịu luôn, đôi khi mấy máy tính của intel bàn cũng bị y chang như bạn. Muốn gặp 1 lỗi như vậy để mò fix lỗi xem thế nào

kieuoanh90

Rìu Vàng
Win 11 lấy core của win 10 để phát triển nên em thấy cũng bình thường hơn 4 tháng qua, có bị chiếm dụng quá nhiều đâu, so với win 10 thì ram thêm 2-5% nữa là cùng do giao diện đẹp, hiệu ứng xịn xò :D

p/s: CPU/RAM lúc e ko xài app/soft gì cả nè, còn về trình DWM em có bài test cách đây 3 tháng ở mục thảo luận win 11 là càng dùng thì càng giảm so với lúc bật máy vì lúc khởi động nó gọi app nhiều hơn, sau thời gian dùng lướt web, xem phim hay làm việc thì nó sẽ giải phóng bớt bộ nhớ hay tài nguyên máy :D

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
mình đang dùng window 11 trên laptop có 3G ram đây.

Bản mình cài là chưa qua chỉnh sửa hay bypass TMP gì cả. Nguyên gốc nhà phát hành.

B thử check lại máy tác vụ gì đang chạy.

Nếu không khắc phục được thì ib mình hỗ trợ cài lại cho.

laptop sony mình đang test chạy i3 2th ram 3G hdd 320G card on.

Trong thời gian sắp tới mình sẽ tiến hành cài lên laptop T2100 siêu yếu xem thế nào.

Bạn muốn biết kết quả sớm nhất thì đừng cài Windows 11 trên ổ SSD là biết ngày và luôn, cài vào HDD ấy. :D

Hamano Kaito

Moderator
Máy mình như này thì ổn ko nhỉ
Xem phần đính kèm 28117
Khi bạn hỏi cái gì đó thì vui lòng đưa đầy đủ thông tin. Chứ chụp mỗi cái hình vậy thì khó chuẩn đoán được đấy bạn
Như hình thì theo mình chuẩn đoán (bừa) tạm ổn nếu 4GB ram. Còn với 8GB ram thì ko ổn, cảm giác ram của bạn bị ngốn quá nhiều. Ngoài lề nếu 6GB ram thì tạm được

bao08072008

Búa Gỗ
Khi bạn hỏi cái gì đó thì vui lòng đưa đầy đủ thông tin. Chứ chụp mỗi cái hình vậy thì khó chuẩn đoán được đấy bạn
Như hình thì theo mình chuẩn đoán (bừa) tạm ổn nếu 4GB ram. Còn với 8GB ram thì ko ổn, cảm giác ram của bạn bị ngốn quá nhiều. Ngoài lề nếu 6GB ram thì tạm được
RAM mình 8GB bạn

Hamano Kaito

Moderator
RAM mình 8GB bạn
Nếu là 8GB ram thì mình thấy ngốn hơi nhiều rồi đấy.
Phần ram bị ngốn của bạn nó ẩn đi. Ko biết nó là cái gì ??
Bạn xem hình bên dưới của mình. Cũng 8GB ram nhưng cái nào ra cái đó, mình có xài dymaxio nó chiếm gần 600MB ram làm cache đệm sẽ ko hiển thị ở mục tiến trình

Minhluan2k8

Gà con
Em mới cài win 11 chưa chạy tác vụ nào nhưng Ram luôn 40 -60%. Trước kia Win 10 chỉ 6 -7%
Có ai bị lỗi này không và cách khắc phục như thế nào ạ?
Em sài máy win 11 4gb ram. Bthw nó chạy cũng cỡ 50%. Nhưng khi mở google chrome thì cỡ 60% mặc dù google chrome chiếm đến 30%. Em nghĩ Windows tự động phân phối tài nguyên hợp lý nên chắc anh không cần lo đâu

bao08072008

Búa Gỗ
Nếu là 8GB ram thì mình thấy ngốn hơi nhiều rồi đấy.
Phần ram bị ngốn của bạn nó ẩn đi. Ko biết nó là cái gì ??
Bạn xem hình bên dưới của mình. Cũng 8GB ram nhưng cái nào ra cái đó, mình có xài dymaxio nó chiếm gần 600MB ram làm cache đệm sẽ ko hiển thị ở mục tiến trình
mình cũng ko rõ nhưng ở win 10 máy mình ko bật j cũng ngốn 30% CPU, mà lên 11 thì ngốn cực ít CPU nhưng nhiều RAM.

Sửa lần cuối: