This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Wifi Viettel khi down file từ drive bị chậm

Diablo

Búa Gỗ
Chào các bác, dạo gần đây tự nhiên em down file trên drive chậm kinh khủng. Mọi khi ít nhất 10MB/s, còn giờ chỉ còn khoảng 1MB/s. Em đã thử gọi lên tổng đài thì họ bảo mất đồng bộ cái gì đấy, họ bảo sẽ sửa lại trên hệ thống xong bảo em tắt modem 5 phút sau khởi động lại, nhưng khi khởi động lại thì tình trạng này vẫn tiếp tục. Test speed ở web thì bình thường, không vấn đề gì. Mong các bác bắt bệnh giúp em với

Em test tốc độ mạng:

Tốc độ khi tải file trên drive:

Long Sao

Junior Moderator
Cái này là ở cái firewall của máy. chứ không phải av thông thường đâu cái này chỉnh Firewall là được thôi mà

Long Sao

Junior Moderator
chỉnh như thế nào thế bác, chỉ em với
bạn cho mình biết bạn đang dùng phần mềm bảo mật nào hay dùng Windows security mặc định, Windows Defender. Thì mới có thể hướng dẫn dễ nhất nhé.

Shao

Junior Moderator
Thành viên BQT
thằng viettel mình không xài , nhưng mình xài nhà mạng Vina Wifi (VNPT) lúc 5, 6 giờ chiều là bị yếu đi download rất chậm kéo không nổi luôn, xem tik tok live stream hay bị lag 😞

Diablo

Búa Gỗ
còn em chỉ bị riêng phần download file thôi, xem ytb hay fb đều bình thường ạ

Diablo

Búa Gỗ
bạn cho mình biết bạn đang dùng phần mềm bảo mật nào hay dùng Windows security mặc định, Windows Defender. Thì mới có thể hướng dẫn dễ nhất nhé.
em dùng KTS bác, ngoài ra không dùng gì nữa. Nhà em hiện có 2 cục mesh, 2 cục này vừa được gắn 3 tháng gần đây, 1 cục cắm với router bằng dây LAN, cục còn lại kết nối với cục mesh kia không dây. Lúc mới gắn thì tốc độ ngon lắm còn giờ thì bị như vậy
Em vừa thử kết nối với wifi của router cũ thì tốc độ tải lại tăng lên ạ

Sửa lần cuối:

duongdx

Búa Gỗ
Đấy nguyên nhân chắc hai cục này dạng như kích sóng , mở rộng sóng wifi. Thi thoảng phải reset lại nó xem nào

meebo

Rìu Vàng Đôi
còn em chỉ bị riêng phần download file thôi, xem ytb hay fb đều bình thường ạ
Dùng IDM tải full 32 đường luôn xem sao, hoặc ít ra tải trên chrome thì cũng phải bật đa luồng download mới ngon được. Kiểm tra tại link này chrome://flags/#enable-parallel-downloading nếu nó Enable thì được, không thì set thành Enable.

N

n2t4r

nếu bạn tải file lớn thì nên cài IDM và set full tốc độ, chia luồng 16 file rồi kéo thử xem như nào, cái IDM nó đi sát với tốc độ mạng thực tế nên dễ xử lí hơn

meebo

Rìu Vàng Đôi
32 luồng vét cạn luôn bạn ơi, 16 có là gì

Handrf

Kiếm đá
mạng dùng chung thì thử nhờ máy ô khác test xem có bị giống mình k? hay do máy? xong ra quán net nào dùng mạng viettel check tiếp

a56nguye

Gà con
Cuối T8/2023 em cũng gặp tình trạng như vậy . SpeedTest ổn . Tuy nhiên download torrent toàn 1Mb với 2Mb . Nhà cũng dùng gói được phát 2 cục mesh . 1 cục mesh đấu lan và từ lan vào máy tính .
Đợt đó cũng gọi tổng đài . Được báo là do cá mập cắn cáp hay sao ấy . Nhân viên bảo anh chờ 2 phút em reset lại model . 1 lát nữa a rút nguồn và cắm lại giúp em . Và thế là lại về ngon . Em cũng ko sài DNS google hay DNS gì đâu . Để automatic hết .