Hỏi/ Thắc mắc - Wifi tần số 2.4GHz thì bị rớt liên tục, còn 5GHz thì bình thường | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Wifi tần số 2.4GHz thì bị rớt liên tục, còn 5GHz thì bình thường

carot246

Búa Gỗ
Chào mọi người, hệ thống wifi công ty mình nó có 1 vấn đề như sau

Các thiết bị kết nối vơi tầng số 5GHz thì sử dụng bình thường, còn các thiết bị kết nối tầng số 2.4GHz thì chập chờn và mất kết nối liên tục.
Lúc trước mình xài con TPLink C9 củng bị, giờ mình đổi qua con TPlink A9 vẫn bị.
Công ty mình sử dụng dịch vụ của nhà mạng CMC

Hiện tại mình ko biết nguyên nhân là do đâu, xin được hướng dẫn cách khắc phục, xin cảm ơn

meebo

Rìu Vàng Đôi
Nó rớt liên tục có thể là do chổ bạn xung quanh hàng xóm bạn cũng xài wifi và đa số đều dùng băng tầng 2.4 Ghz (nhà mạng nào lắp net cũng cho 1 con mà). Chổ bạn phòng rộng không? xung quanh có cty nào nữa không?

Nếu là văn phòng cho thuê thì phân ra từng phòng nhỏ cho một cty thuê, mỗi phòng sát vách nhau và phòng nào cũng có 1 cục phát, nói đâu xa chổ văn phòng tôi đây bắt dược cả sóng của tầng trên và cả tầng dưới luôn nè. Tất cả đều là 2.4Ghz nên nó mới xuyên ghê vậy đấy.

Sửa lần cuối:

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Chào mọi người, hệ thống wifi công ty mình nó có 1 vấn đề như sau

Các thiết bị kết nối vơi tầng số 5GHz thì sử dụng bình thường, còn các thiết bị kết nối tầng số 2.4GHz thì chập chờn và mất kết nối liên tục.
Lúc trước mình xài con TPLink C9 củng bị, giờ mình đổi qua con TPlink A9 vẫn bị.
Công ty mình sử dụng dịch vụ của nhà mạng CMC

Hiện tại mình ko biết nguyên nhân là do đâu, xin được hướng dẫn cách khắc phục, xin cảm ơn
dùng con wifi tplink a9 2 triệu bạc làm gì sóng 2.4ghz kém vậy.

carot246

Búa Gỗ
vào trong setup của wifi tần số 2.4, chỗ kênh truyền để auto, khả năng bị đụng với nhà nào gần đó vì trùng kênh
k nữa thì vào chỗ mục quốc gia, nếu là vn thì đổi sang mỹ, nếu là mỹ thì đổi sang vn
Chổ channel mình để fix 1 số nào đó luôn được ko bạn?

carot246

Búa Gỗ
Nó rớt liên tục có thể là do chổ bạn xung quanh hàng xóm bạn cũng xài wifi và đa số đều dùng băng tầng 2.4 Ghz (nhà mạng nào lắp net cũng cho 1 con mà). Chổ bạn phòng rộng không? xung quanh có cty nào nữa không?

Nếu là văn phòng cho thuê thì phân ra từng phòng nhỏ cho một cty thuê, mỗi phòng sát vách nhau và phòng nào cũng có 1 cục phát, nói đâu xa chổ văn phòng tôi đây bắt dược cả sóng của tầng trên và cả tầng dưới luôn nè. Tất cả đều là 2.4Ghz nên nó mới xuyên ghê vậy đấy.
Công ty mình 3 tầng mình để 3 cục wifi, cả 3 cục mình đều fix IP tỉnh ở 3 đường mạng khác nhau rồi. Mỗi phòng rộng chỉ tầm 40m2 thôi bạn.

carot246

Búa Gỗ
dùng con wifi tplink a9 2 triệu bạc làm gì sóng 2.4ghz kém vậy.
Mình củng ko hiểu đang bị gì, đợt trước xài còn C9 củng bị tình trạng vậy, sau đó mình mua thêm con A9 củng bị, mà máy nào kết nối được 5GHz thì chạy rất ok

FujiToday

Búa Gỗ
Sao bạn ko gọi điện hỏi trực tiếp bên nhà mạng luôn ? Bảo họ cử kỹ thuật viên xuống sửa cho ?

meebo

Rìu Vàng Đôi
Công ty mình 3 tầng mình để 3 cục wifi, cả 3 cục mình đều fix IP tỉnh ở 3 đường mạng khác nhau rồi. Mỗi phòng rộng chỉ tầm 40m2 thôi bạn.
Nếu vậy tình trạng của mình bị quả thật rất khó hiểu, cần chuyên gia nào đã lảnh hội trường hợp này vào hướng dẫn.

Lúc trước mình cũng dùng 1 con TL-WR1043ND mua hết 1 triệu hơn, phòng có 16m2 chút éc cả laptop và điện thoại chưa tới 10 cái (2-3 laptop) mà vẫn rớt, dù có bị xung đột 2.4Ghz thì ở kế bên cục phát không thể tệ vậy được! cắm dây thì ok. Mình nghi TP link băng tầng 2.4G của nó dở hoặc quá yếu.

Mình có ý này: bạn đã thử firmware mới nhất chưa? hiện nay Archer A9 mã US V6.0 có firmware 2020-04-26 nói là "Improved wireless experience" còn bản EU thì mới thấy ngày 2020-03.

carot246

Búa Gỗ
Nếu vậy tình trạng của mình bị quả thật rất khó hiểu, cần chuyên gia nào đã lảnh hội trường hợp này vào hướng dẫn.

Lúc trước mình cũng dùng 1 con TL-WR1043ND mua hết 1 triệu hơn, phòng có 16m2 chút éc cả laptop và điện thoại chưa tới 10 cái (2-3 laptop) mà vẫn rớt, dù có bị xung đột 2.4Ghz thì ở kế bên cục phát không thể tệ vậy được! cắm dây thì ok. Mình nghi TP link băng tầng 2.4G của nó dở hoặc quá yếu.

Mình có ý này: bạn đã thử firmware mới nhất chưa? hiện nay Archer A9 mã US V6.0 có firmware 2020-04-26 nói là "Improved wireless experience" còn bản EU thì mới thấy ngày 2020-03.
Thấy nó báo là firmware mới nhất rồi bạn ơi
Firmware Version: 1.0.6 Build 20200114 rel.73164(4555)
Hardware Version: Archer A9 v6.0