Vista hệ điều hành gây tranh cãi nhất của Microsoft đã 16 tuổi

VNZ-NEWS
Vn-Z.vn Ngày 03 tháng 12 năm 2022, Windows Vista là hệ điều hành của Microsoft, là một phần của họ hệ điều hành Windows NT. Sử dụng cho máy tính cá nhân, trong đó có máy tính để bàn của các gia đình và doanh nghiệp, máy tính xách tay, máy tính bảng và máy tính giải trí gia đình.

Windows Vista được phát hành 30 tháng 1, 2007, Phiên bản mới nhất: Service Pack 2 (6.0.6002) / 26 tháng 5 năm 2009. Vista từng được Microsoft đặt nhiều kỳ vọng, nhưng hệ điều hành đã trở thành thế hệ gây tranh cãi nhất trong lịch sử Windows, bởi các ý tưởng thiết kế tiên tiến, mặt khác là nhiều trải nghiệm tồi tệ.

Vista cógiao diện kính mờ Areo Glass đẹp và bắt mắt, ngoài ra còn có các chức năng hệ thống như nhân NT 6.0 mới, bảo vệ an ninh mạng NAP, kiểm soát tài khoản người dùng UAC, siêu tìm nạp trước, trung tâm truyền thông và các tiện ích dành cho máy tính để bàn.... đó là một bước nhảy vọt. Tuy nhiên, các yêu cầu phần cứng vượt quá mức bình thường, khả năng tương thích phần cứng kém, phân chia phiên bản SKU hỗn loạn, chính sách bảo mật quá khích, v.v., đã bị người dùng và giới truyền thông đưa ra nhiều nhận xét tiêu cực.

Windows Vista có tỷ lệ sử dụng và hài lòng ban đầu thấp hơn Windows XP. Tính đến thời điểm ra mắt Windows 7 (tháng 10 năm 2009), Windows Vista (với khoảng 400 triệu người dùng) là hệ điều hành được sử dụng nhiều thứ hai trên Internet với thị phần đạt khoảng 19%, trong khi đó Windows XP được sử dụng nhiều nhất với thị phần 63%. Tính đến tháng 5 năm 2010, thị phần của Windows Vista nằm ở mức từ 15% đến 26%. Vào ngày 22 tháng 10 năm 2010, Microsoft giảm dần doanh số bán lẻ Windows Vista, và số bản bán cho các hãng sản xuất cũng giảm dần một năm sau đó. Tính đến tháng 4 năm 2014, thị phần của Vista là 2.78%.

Sau khi rút kinh nghiệm, Microsoft đã xây dựng và phát hành hệ điều hành Windows 7, trở thành một thế hệ kinh điển, sánh ngang với Windows XP về mặt địa vị, và vẫn còn một lượng lớn người dùng không muốn rời đi.

Vào ngày 10 tháng 4 năm 2012, hỗ trợ kỹ thuật chính của Vista đã kết thúc. Vào ngày 11 tháng 4 năm 2017, tất cả hỗ trợ kỹ thuật mở rộng cho Vista kết thúc.

Ở đây đã có anh em nào được trải nghiệm Windows Vista chưa ?

Trả lời

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
đối với những anh em đã từng dùng xp từ những ngày đầu thì sau khi cài vista đó là 1 cảm giác thành tựu.
không sai, chính là thành tựu, cảm giác như xúc được em gái xinh nhất trường vậy.
chưa biết em có ngoan không, nhưng nhìn thôi đã biết em ngon.

Lúc mới yêu thì quấn quít nhau không rời, cho tới khi em bắt đầu lỗi vặt, em cằn nhằn ngày càng nhiều, bản thân em ngày càng tạ, anh gánh muốn còng cả lưng. cho đến 1 ngày em cuốn gói về nhà bố mẹ không một lời báo trước, để dằn mặt anh........dằn mặt anh........vì anh dùng tera copy :confused: cứ thế, em đem theo cả những kỉ niệm ngày 2 đứa bên nhau & trả lại cho anh một màn hình xanh lạnh giá.
Và khi trái tim anh đang chơi vơi giữa trời, chỉ có thể chọn trở về với cô người yêu cũ trên đồng cỏ xanh thì hay tin............em gái em ra đời.
Thiên hạ bảo là trời hạ điềm lành, cô bé vừa ngoan, lại vừa đáng yêu, biết vâng lời, sống tâm lý mà lại rất ít khi càu nhàu.
mấy ông vnzoom & sinhvienit bảo cuối cùng cũng tìm được waifu của đời mình, không phải em thì không simp.

nhưng..............kẻ tổn thương nào có dễ để mình chịu thương tổn lần nữa. anh không tin.
trên con dream hàng secondhand của mình, anh tức tốc chạy như bay ra giữa đường.......

........to be continued

Sửa lần cuối:

haivu

Administrator
Thành viên BQT
đối với những anh em đã từng dùng xp từ những ngày đầu thì sau khi cài vista đó là 1 cảm giác thành tựu.
không sai, chính là thành tựu, cảm giác như xúc được em gái xinh nhất trường vậy.

lúc ban đầu mới yêu thì quấn quít nhau không rời, cho tới khi em bắt đầu lỗi vặt, em cằn nhằn ngày càng nhiều, bản thân em ngày càng tạ, anh gánh muốn còng cả lưng. cho đến 1 ngày em cuốn gói về nhà mẹ để dằn mặt anh................vì anh dùng tera copy. theo đó, em cuốn theo cả những kỉ niệm 2 đứa có với nhau & trả lại anh một màn hình xanh lạnh giá.

Và khi trái tim anh đang chơi vơi giữa trời chỉ có thể chọn trở về với cô người yêu cũ trên đồng cỏ xanh thì hay tin em gái em ra đời. thiên hạ bảo là trời hạ điềm lành, cô bé vừa ngoan, lại vừa đáng yêu, biết vâng lời, sống tâm lý mà lại rất ít khi càu nhàu.
mấy ông vnzoom & sinhvienit bảo cuối cùng cũng tìm được waifu của đời mình, không phải em thì không simp.

nhưng..............kẻ tổn thương là không để mình chịu thương tổn lần nữa. anh không tin.
trên con dream hàng secondhand của mình, anh tức tốc chạy như bay ra giữa đường.......

........to be continued
Đang xp nhàm chán cũng đèo đú vista, vớ phải gái già bán hoa... Đành quay về xin lỗi người củ để giải tỏa tâm sinh lý chờ ngày w7 tung hoành, đến giờ vẫn w7.

09halu

Rìu Bạc Đôi
{lmao}

stevenboivy

Búa Gỗ
e ý ra cái thời còn P4 1.7GHz ->2.4Ghz, Ram thì đa phần máy 256MB thui..vẫn còn 1 số máy 128MB .. nói chung..ra k đúng lúc..

quoc140497

Gà con
ngày đó bằng mọi giá cài được vista với còn máy Pentium III 800 Mhz, 256mb ram, bựa vcl =)))) vậy mà vẫn cài được bản đã được mode lite, cài xong ko có giao diện areo glass, nên ghost lại xp, cơ mà cảm giác cài được nó thành tựu vl. Hồi đó mê cái thanh loading lúc tải, nó có cái hiệu ứng nhìn nghiện thiệt, chứ ngồi nhìn nó chạy mãi =))

weixiao

Búa Gỗ
ngày đó bằng mọi giá cài được vista với còn máy Pentium III 800 Mhz, 256mb ram, bựa vcl =)))) vậy mà vẫn cài được bản đã được mode lite, cài xong ko có giao diện areo glass, nên ghost lại xp, cơ mà cảm giác cài được nó thành tựu vl. Hồi đó mê cái thanh loading lúc tải, nó có cái hiệu ứng nhìn nghiện thiệt, chứ ngồi nhìn nó chạy mãi =))
Kể cả 2007 mà b vẫn pẻntium 3 thì ảo ma canada quá

gift4you

Rìu Bạc

Lúc mới yêu thì quấn quít nhau không rời, cho tới khi em bắt đầu lỗi vặt, em cằn nhằn ngày càng nhiều, bản thân em ngày càng tạ, anh gánh muốn còng cả lưng. cho đến 1 ngày em cuốn gói về nhà bố mẹ không một lời báo trước, để dằn mặt anh........dằn mặt anh........vì anh dùng tera copy :confused: cứ thế, em đem theo cả những kỉ niệm ngày 2 đứa bên nhau & trả lại cho anh một màn hình xanh lạnh giá.
Và khi trái tim anh đang chơi vơi giữa trời, chỉ có thể chọn trở về với cô người yêu cũ trên đồng cỏ xanh thì hay tin............em gái em ra đời.
Thiên hạ bảo là trời hạ điềm lành, cô bé vừa ngoan, lại vừa đáng yêu, biết vâng lời, sống tâm lý mà lại rất ít khi càu nhàu.

nhưng..............kẻ tổn thương nào có dễ để mình chịu thương tổn lần nữa. anh không tin.

........to be continued
Ôi, những con người chung tình nhứt thế gian... {adore}