Hỏi/ Thắc mắc - Về việc chia ổ cứng ssd | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Về việc chia ổ cứng ssd

quangdungld

Gà con
Một số bác bảo ổ cứng ssd không nên chia thành các ổ nhỏ, chia sẽ giảm hiệu năng của ổ cứng. Mà ổ ssd của em 256G nếu chỉ dùng làm ổ cài hệ điều hành với phần mềm thì quá dư thừa các bác ạ. Còn nếu lưu dữ liệu trên đó, nếu cài lại win thì mất dữ liệu trong đó. Trường hợp này xử lí thế nào các bác?

quangdungld

Gà con
Bạn lấy thông tin "ổ cứng ssd không nên chia thành các ổ nhỏ, chia sẽ giảm hiệu năng của ổ cứng " từ nguồn nào? Mình chia và dùng thoải mái nhé (ổ C nên để 80-100 GB tùy số phần mềm của bạn cài).
Mấy ông ráp máy ở Tân Doanh bảo vậy.

quangdungld

Gà con
Trước mình cũng có nghe vụ không nên chia ổ SSD thành ổ nhỏ. Nhưng bây giờ nghĩ lại chia tuốt không sao cả miễn sao đừng để ổ đầy là được. Tuổi thọ và thời gian bảo hành của SSD cũng lâu mà :D
không chia thì nó dư nhiều cũng phí, biết vậy chỉ mua 120G thôi

gamma2

Rìu Vàng
Ôi ! Nếu nghe thông tin " hành lang " kiểu này rồi không dám chia ( phân vùng ) SSD thì các ổ cở 520GB; thậm chí 1TB còn biết bán cho ai đây ! Cứ vô tư thôi bạn, chỉ cần để ổ chứa HĐH đừng quá nhỏ- tối thiểu phải cở 50GB- để win có không gian trống tác nghiệp là được. Bình thường thì SSD rất bền mà.

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
Mình có 02 PC thường dùng, tất cả đều gắn 02 ổ cứng: 01 SSD có dung lượng từ 80 GB đến 100 GB; 01 cái HDD để lưu dữ liệu.
Thời gian mình đã dùng từ 2-3 năm
Mình chia ổ SSD thành 2- 3 ổ trong đó ổ C cài windows từ 80-100 GB.
Kết quả mình dùng bình thường lâu nay và cho thấy PC khởi động nhanh trên win 10 x64. Mỗi khi có build mới đều vọc thoải mái.
KL: Các bạn cứ vọc/ chia thoải mái ổ SSD, chỉ lưu ý (mình cũng đọc thông tin đâu đó) không nên dồn ổ đĩa SSD như ổ HDD để dùng lâu hơn.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
chỉ lưu ý (mình cũng đọc thông tin đâu đó) không nên dồn ổ đĩa SSD như ổ HDD để dùng lâu hơn.
Là chống phân mảnh , nó sẽ tăng số lần read - write của ssd , vì ssd life time của n dựa vào số lần đọc ghi

quangdungld

Gà con
Ôi ! Nếu nghe thông tin " hành lang " kiểu này rồi không dám chia ( phân vùng ) SSD thì các ổ cở 520GB; thậm chí 1TB còn biết bán cho ai đây ! Cứ vô tư thôi bạn, chỉ cần để ổ chứa HĐH đừng quá nhỏ- tối thiểu phải cở 50GB- để win có không gian trống tác nghiệp là được. Bình thường thì SSD rất bền mà.
Ổ ssd 500G trở lên nó dùng làm ổ lưu trữ, còn ổ hệ thống nó mua ổ 120G, tức là có 2 ổ riêng biệt chứ nó ko chia.

khongaibiet2004

Rìu Vàng
Một số bác bảo ổ cứng ssd không nên chia thành các ổ nhỏ, chia sẽ giảm hiệu năng của ổ cứng. Mà ổ ssd của em 256G nếu chỉ dùng làm ổ cài hệ điều hành với phần mềm thì quá dư thừa các bác ạ. Còn nếu lưu dữ liệu trên đó, nếu cài lại win thì mất dữ liệu trong đó. Trường hợp này xử lí thế nào các bác?
Ổ SSD của bạn 250g thì bạn chia ổ thành ổ C khoảng 50-80g để cài win. Còn lại để lưu dữ liệu. Khi cài lại win thì cài trên phân vùng ổ C chứa hệ điều hành thôi thì không mất dữ liệu được.

Pincontho

Búa Đá
Ổ ssd 500G trở lên nó dùng làm ổ lưu trữ, còn ổ hệ thống nó mua ổ 120G, tức là có 2 ổ riêng biệt chứ nó ko chia.
120GB tùy tính chất công việc, tiết kiệm chia phân nữa vẫn bình thường thôi. Bao giờ máy tã SSD chưa chắc đã hỏng đâu bạn

nghqua

Rìu Sắt Đôi
120 vẫn chia tốt, em thay 2 đời máy rồi vẫn chạy được, nhưng dồn hết vào SSD thì nó đầy speed sẽ giảm lại, mua 256GB cho rộng rãi
Win chia 80-100GB, ổ 100GB nữa chứa app cần dùng
Còn hình ảnh video hay app portable thì HDD

nilt02

Búa Đá
máy mình vẫn chia bình thường, nhưng thấy bảo nếu chia SSD ra thì tuổi thọ của ổ SSD sẽ giảm đi do hoạt động windows thường check disk

nilt02

Búa Đá
Ổ SSD của bạn 250g thì bạn chia ổ thành ổ C khoảng 50-80g để cài win. Còn lại để lưu dữ liệu. Khi cài lại win thì cài trên phân vùng ổ C chứa hệ điều hành thôi thì không mất dữ liệu được.
không nên chia bạn ơi, mình xài laptop chia ổ ra một thời gian sử dụng thấy tắt hoặc hibernate nó rất lâu mới tắt đc