Hỏi/ Thắc mắc - Về việc chia ổ cứng ssd | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Về việc chia ổ cứng ssd

nghqua

Rìu Sắt Đôi
không nên chia bạn ơi, mình xài laptop chia ổ ra một thời gian sử dụng thấy tắt hoặc hibernate nó rất lâu mới tắt đc
Cái này là do máy bạn bị sao ấy chứ mình có xài cả lap luôn, cũng ssd mà nó có bị chậm gì đâu :D

khue57

Búa Gỗ Đôi
Theo mình mỗi phương án có một ưu- khuyết riêng: không chia thì bạn cài Win sợ mất dữ liệu nhưng bảo đảm tất cả các vùng của ổ thay nhau làm việc nên tuổi thọ trung bình tăng cao song khi cài bạn phải sao lưu lai thôi- nếu bạn nào sử dụng máy pho to copy khổ A3 thường xuyên copy khổ A4 mà không đặt ngang khổ giấy thì trục rum vùng ở giữa thường bị mòn và bị mất nét trong khi vùng hai nép thường không làm việc- tương tự ở phân vùng cài win thường làm việc nhiều hơn(RAM đĩa,tập tin tráo đổi,dữ liệu tạm,...). ngoài ra theo thông tin tham khảo khi ổ C thiếu dung lượng thì tốc độ sử lý của WIN sẽ giảm có lẽ cũng đúng.

giang375

Búa Gỗ Đôi
hiện tại mình cũng đang chia ổ SSD thành 2 ổ khác nhau và ko thấy có dấu hiệu bất thường. Chỉ cần chú ý là SSD thì không nên chống phân mảnh thì không sợ hư vặt đâu bác {bang}

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bạn có SSD 250/256 GB thì theo mình chia thì chia 2 là dc, không nên chia nhiều quá làm gì
1. ổ C (hệ điều hành)
2. ổ D (lưu dữ liệu)
vậy là ok rồi
còn nếu ổ 120GB thì giữ nguyên đi.
Theo mình vậy là ok, chia nhiều không sao nhưng giảm hiệu suất.

Hieu HiHi

Gà con
Một số bác bảo ổ cứng ssd không nên chia thành các ổ nhỏ, chia sẽ giảm hiệu năng của ổ cứng. Mà ổ ssd của em 256G nếu chỉ dùng làm ổ cài hệ điều hành với phần mềm thì quá dư thừa các bác ạ. Còn nếu lưu dữ liệu trên đó, nếu cài lại win thì mất dữ liệu trong đó. Trường hợp này xử lí thế nào các bác?
Thường là chia làm 2 ổ . ổ C 100g cài các ứng dụng và win là ok , còn lại ổ để lưu dữ liệu ! bạn muốn dung lượng lưu nhiều thì lắp thêm ổ vào caddybay DVD ! BÁC CÓ NHU CẦU QUA BÊN : Sửa chữa laptop24h .com ktra miễn phí nhé ! ưu đãi giảm giá cho mem vnz !