Hỏi/ Thắc mắc - Về vấn đề đặt ip tĩnh | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Về vấn đề đặt ip tĩnh

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Chào các bác
Máy tính của mình là máy share máy in để các máy khác in nhờ, do đó buộc phải để ip tĩnh để các máy kết nối vào in ổn định thì đang mắc phải một hiện tượng như thế này:
Cấp ip tĩnh cho máy, thì khi mở trình duyệt, chỉ có cốc cốc mới có mạng, còn dùng các trình duyệt khác đều không được, và mình cảm thấy việc kết nối mạng mỗi khi mở trình duyệt, nó chậm hơn bình thường, con modem lúc trước thì vào setting của modem có luôn chức năng cấp 1 ip cố định cho 1 máy luôn, do cháy nên thay con khác thì không có chức năng này, nên mình phải cài ip tĩnh trên máy tính, mình có kèm hình cài đặt ip tĩnh trên máy như ở dưới

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
bạn để thêm dns ở dưới 8.8.8.8 và 8.8..4.4. Hoặc share máy in bằng tên máy tính của bạn cũng được, ko nhất thiết phải dùng ip.
việc share máy in bằng tên máy tính, thì mỗi lần máy mình mở, sẽ có 1 ip khác, mấy mấy kia nó không thấy được, nó cần ip cố định

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
việc share máy in bằng tên máy tính, thì mỗi lần máy mình mở, sẽ có 1 ip khác, mấy mấy kia nó không thấy được, nó cần ip cố định
Share bằng tên máy thì sẽ không quan tâm tới IP nửa.

desperadovn

Búa Gỗ Đôi
Share máy in bằng Hostname của máy tính đó bạn. Tránh được tình trạng IP bị trùng.
Việc ko vào được internet là do DNS bạn đang để trống
Preferred DNS: 8.8.4.4
Altanate DNS: 8.8.8.8

Hoặc tìm DNS Free nào đó cũng dc

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Thêm dns vào bạn nhé .
Cơ mà nếu bạn muốn modem cấp sẵn 1 ip thì chỉ cần add MAC card mạng máy bạn zô modem , khắc lần sau nó chỉ cấp ip đó cho bạn , ko lo cấp ip đó cho máy khác

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Thêm dns vào bạn nhé .
Cơ mà nếu bạn muốn modem cấp sẵn 1 ip thì chỉ cần add MAC card mạng máy bạn zô modem , khắc lần sau nó chỉ cấp ip đó cho bạn , ko lo cấp ip đó cho máy khác
modem mình đang dùng không có chức năng đó nên mới phức tạp ra đây nè bác, đang dùng tenda AC5 ac1200

haxoma

Rìu Vàng Đôi
modem mình đang dùng không có chức năng đó nên mới phức tạp ra đây nè bác, đang dùng tenda AC5 ac1200
nếu tất cả các máy đều xài chung 1 moden thì dễ rồi bạn cứ xài IP động thoải mái.đúng không bạn?

khoquamaoi

Búa Gỗ Đôi
Bạn share máy in theo tên máy tính của bạn thì ip đổi cũng không sao. thay vì \\ip thì bạn \\tenmaytinh

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
tình hình là kết nối theo tên PC bằng lệnh \\tenpc không được các bác à, nó ko tìm ra được, báo lỗi

Sửa lần cuối: