Nhờ tư vấn - Về cách sao lưu bản quyền Windows, Office? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Về cách sao lưu bản quyền Windows, Office?

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Chào các bác,
Hiện nay có 1 số công cụ sao lưu bản quyền như Msact Backup, nhưng là phần mềm bên thứ 3, đôi khi có rủi ro virus, nên em muốn tìm hiểu cách khác để backup bản quyền cho Windows và Office.
thì em tìm thấy bài hướng dẫn ở link này link: Chỉ copy file store ở C:\Windows\System32\spp

Liệu cách này có áp dụng cho mọi phiên bản windows và office không ạ?
Hóng các bác vào thông não hộ em phát.
Em cảm ơn.

jacjochay12

Búa Đá
Key Windows nếu là bản quyền kỹ thuật số thì nó sẽ tự liên kết với tài khoản Microsoft của bạn (bạn không cần phải backup), lần sau cài lại Windows bạn chỉ cần đăng nhập tài khoản Microsoft thì nó tự kích hoạt key cho bạn.
Đối với key Office không backup bằng phần mềm thì có khi gặp lỗi khi restore lại.

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Bạn có thể hướng dẫn cụ thể luôn không, cảm ơn bạn trước!
Là thế này bạn à:

Khi bạn kích hoạt mới cho một sản phẩm như Windows hay Office, bạn sẽ có một Installation ID (IID) tương ứng với key và hardware trên máy của bạn. Khi đó bạn cần kích hoạt sản phẩm bằng cách kích hoạt trực tiếp tới Microsoft hoặc gián tiếp bằng cách điền Confirmation ID (CID)

Như vậy, bạn cần 1 key còn sống như key ở tình trạng online hay mã C008 chẳng hạn, nghĩa là có thể lấy CID bằng web hoặc by phone. Ưu tiên key có thể lấy CID bằng web cho nhanh. Nếu gặp phải key get cid by phone, bạn cũng nên check 1 lượt get cid by web xem có được không. Không get CID by web được thì ... chọn key khác hoặc nhờ người khác add cho cái activation khác cho lẹ.
Get CID by web, bạn vào 1 trang web hay tool get CID để lấy CID cho IID của bạn.

Khi có CID, bạn chèn CID bằng slmgr.vbs /atp CID với Win hoặc ospp.vbs /actcid:CID với Office. (tham khảo thêm ở các topic khác, tại mình hơi lười mà chỉ muốn gõ :D)
Add CID xong, bạn gõ slmgr.vbs /ato hoặc ospp.vbs /act để kích hoạt sản phẩm. Khi đó IID của bạn được đăng ký kích hoạt.
Khi cài lại đúng sản phẩm đó (sku đó) với đúng key đó tại chính máy đó, bạn có đúng IID đó => CID đó để kích hoạt lại. Như vậy CID là chìa khóa để unlock IID => rõ ràng việc lưu CID và key là cần thiết.
Lưu thông tin vào 1 file .txt là đủ.

Riêng với các key retail... đã dùng để kích hoạt với sku, hardware đó, chỉ cần add lại key và activate là được, nhớ check /xpr hoặc /dstatus để kiểm tra. Bạn tham khảo các topic khác về kích hoạt digital license cho win nhé.

Tuy nhiên vẫn cần phải backup activation token. Cụ thể, sau khi kích hoạt, bạn chờ 1 lúc để sppsvc làm xong việc (khi sppsvc đã xử lý xong các file .bak), bạn backup các file .dat trong thư mục %systemroot%\system32\spp\store\2.0
Như mình, mình backup luôn cả folder spp cho tiện :D
Việc này phòng khi bị đổi IID do thêm thắt món đồ gì đấy. => có sẵn activation token rồi, chỉ việc dùng thôi.
Khi dùng backup, việc đầu tiên là tắt sppsvc (nếu có đang chạy) bằng net stop sppsvc và copy các file backup vào đúng chỗ thôi (chọn Replace hoặc xóa toàn bộ data trong folder store\2.0 rồi copy)

Đó là nguyên nhân mình backup cả key, IID, CID và nguyên thư mục spp,

Ngoài việc backup token dat, bạn cũng nên thủ sẵn các thư mục sku của Windows và Office để lỡ có khi phải dùng đến nữa! Lưu ý là để key hoạt động được, bạn cần có:
- sku của loại key đó (dạng file *.xrm-ms như này nè: HomeBusiness2019R_OEM_Perp-pl.xrm-ms hoặc EnterpriseSN-Volume-MAK-1-pl-rtm.xrm-ms)
- inslic cho sku (nếu chưa reg)
- điền key (khi đó key mới được nhận)

Chỉ thế thôi!

P/S: Bạn tham khảo thêm ở các topic khác nhé!

Sửa lần cuối:

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
Windows 10 digital licensed thì bản quyền đã được lưu trên hệ thống của MS. Có mạng nó sẽ tự kích hoạt lại. Nhưng vẫn có một số trường hợp không thành công.

Windows 10 thì có thể lưu trên hệ thống nhưng Office thì nó không lưu đâu. Và việc backup cả 2 thằng chả mất thêm bao nhiêu thời gian để phải làm cái này không làm cái kia.

Túm lại bạn backup thì cứ backup tất cả lại cho mình. Key, IID+CID, Tokens file Windows + Offices.

Ngoài cách lưu tokens file thì windows còn một cách nữa để backup. Nhưng mình sẽ không đề cập ở đây.
Gợi ý cho bạn nào muốn mò: Nó liên quan đến việc Windows 10 có bản quyền số khi upgrade từ Windows 7/8/8.1

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Là thế này bạn à:

Khi bạn kích hoạt mới cho một sản phẩm như Windows hay Office, bạn sẽ có một Installation ID (IID) tương ứng với key và hardware trên máy của bạn. Khi đó bạn cần kích hoạt sản phẩm bằng cách kích hoạt trực tiếp tới Microsoft hoặc gián tiếp bằng cách điền Confirmation ID (CID)

Như vậy, bạn cần 1 key còn sống như key ở tình trạng online hay mã C008 chẳng hạn, nghĩa là có thể lấy CID bằng web hoặc by phone. Ưu tiên key có thể lấy CID bằng web cho nhanh. Nếu gặp phải key get cid by phone, bạn cũng nên check 1 lượt get cid by web xem có được không. Không get CID by web được thì ... chọn key khác hoặc nhờ người khác add cho cái activation khác cho lẹ.
Get CID by web, bạn vào 1 trang web hay tool get CID để lấy CID cho IID của bạn.

Khi có CID, bạn chèn CID bằng slmgr.vbs /atp CID với Win hoặc ospp.vbs /actcid:CID với Office. (tham khảo thêm ở các topic khác, tại mình hơi lười mà chỉ muốn gõ :D)
Add CID xong, bạn gõ slmgr.vbs /ato hoặc ospp.vbs /act để kích hoạt sản phẩm. Khi đó IID của bạn được đăng ký kích hoạt.
Khi cài lại đúng sản phẩm đó (sku đó) với đúng key đó tại chính máy đó, bạn có đúng IID đó => CID đó để kích hoạt lại. Như vậy CID là chìa khóa để unlock IID => rõ ràng việc lưu CID và key là cần thiết.
Lưu thông tin vào 1 file .txt là đủ.

Riêng với các key retail... đã dùng để kích hoạt với sku, hardware đó, chỉ cần add lại key và activate là được, nhớ check /xpr hoặc /dstatus để kiểm tra. Bạn tham khảo các topic khác về kích hoạt digital license cho win nhé.

Tuy nhiên vẫn cần phải backup activation token. Cụ thể, sau khi kích hoạt, bạn chờ 1 lúc để sppsvc làm xong việc (khi sppsvc đã xử lý xong các file .bak), bạn backup các file .dat trong thư mục %systemroot%\system32\spp\store\2.0
Như mình, mình backup luôn cả folder spp cho tiện :D
Việc này phòng khi bị đổi IID do thêm thắt món đồ gì đấy. => có sẵn activation token rồi, chỉ việc dùng thôi.
Khi dùng backup, việc đầu tiên là tắt sppsvc (nếu có đang chạy) bằng net stop sppsvc và copy các file backup vào đúng chỗ thôi (chọn Replace hoặc xóa toàn bộ data trong folder store\2.0 rồi copy)

Đó là nguyên nhân mình backup cả key, IID, CID và nguyên thư mục spp,

Ngoài việc backup token dat, bạn cũng nên thủ sẵn các thư mục sku của Windows và Office để lỡ có khi phải dùng đến nữa! Lưu ý là để key hoạt động được, bạn cần có:
- sku của loại key đó (dạng file *.xrm-ms như này nè: HomeBusiness2019R_OEM_Perp-pl.xrm-ms hoặc EnterpriseSN-Volume-MAK-1-pl-rtm.xrm-ms)
- inslic cho sku (nếu chưa reg)
- điền key (khi đó key mới được nhận)

Chỉ thế thôi!

P/S: Bạn tham khảo thêm ở các topic khác nhé!
Cảm ơn bác đã rất nhiệt tình. Mặc dù đọc xong em mới thấy thấm có 1 tý :D Em ko phải chuyên ngành IT nên chắc từ từ mới hiểu được.