Thảo luận - Vấn đề ổ cứng của MacBook bị lỗi S.M.A.R.T | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Vấn đề ổ cứng của MacBook bị lỗi S.M.A.R.T

hailuavt86

Gà con
Chào các bác.
Ngoài máy chính, em còn có 1 con macbook pro đời 2015 vẫn còn chạy rất tốt. Thường em chỉ dùng nó để gọi Facetime.

Nhưng hôm nay rảnh rỗi sinh nông nổi, em đã vọc vạch cài MACOS 14 cho nó. Nhưng ko may là em chưa rành lắm về Format, nên lúc đầu lỡ tay Format ổ của em nó.

Sau đó em lên mạng tìm hiểu về cách tạo USB boot cho macbook.

Khi boot vào để cài MACOS thì gặp phải lỗi Smart như em nói ở trên và nó ko cho cài trên ổ cứng bị lỗi đó.

E search các thông tin trên mạng thì nói là hư ổ cứng phải thay mới.

Nhưng em nghĩ, làm sao 1 SSD đang bình thường, có thể qua 1 lần Format thì hư ngay như vậy đc. Vì em đã nhiều lần dùng tính năng Recovery Internet của macbook, thì nó vẫn tải file cài về và lưu trên ổ cứng được. Em thử đi thử lại nhiều lần, nó vẫn save bộ cài mấy GB vào ổ cứng được thì đâu có nghĩa là hư.
Nhưng cứ tới bước chọn ổ cứng để cài đặt là báo lỗi SMART.

Em đang nghĩ là sẽ dùng USB chạy BOOT vào Macbook để format lại ổ cứng. Vì MAcbook ko có tiện ích format đáng tin cậy, em thấy có Disk Utility nhưng cảm giác nó ko mạnh và chuyên như bên WINDOW.
Vì chưa tìm đc cách boot vào môi trường kiểu như đĩa Boot của Win ngày xưa, nên có lẽ em sẽ thử cài luôn windows lên macbook, rồi format ổ cứng, rồi cài lại macos.

Tiện đây, hỏi anh em, ko biết mình có cách nào, boot các tiện ích như cái đĩa hiren boot ngày xưa anh em mình hay xài để cài WIN hay ko. Như vậy em format đỡ phải cài window.