Hỏi/ Thắc mắc - V/v lắp SSD cho laptop? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc V/v lắp SSD cho laptop?

Vln Nghiatd

Búa Gỗ
Chào các bác,
Mình đang tính mua SSD cho laptop của mình với tác vụ đơn giản cho một số phần mềm đồ họa như Skectch 3d, autocad 2d-3d,... thì nên chọn dung lượng là bao nhiêu thì phù hợp?
Mình có dùng thêm carry bay để dùng lại ổ HDD 1T cũ của máy để lưu dữ liệu. Có gì sai sót ae bỏ qua giúp mình vì mình chưa có kinh nghiệm về build pc hay laptop gì cả.
Cảm ơn anh em.

laptop của mình là dell inspiron n5559 i7

phamhonghai

Búa Đá
Toàn ứng dụng thế kia nhỏ thì cũng phải 512Gb. Nên dùng Caddy bay để tận dụng nếu bạn ít dùng ổ quang

HaLeDa

Rìu Sắt Đôi
SSD giờ rất rẻ, bác nên mua loại tầm 500GB kết hợp lưu dữ liệu luôn chứ ko phải chỉ mỗi cài win cài app.
Còn Caddybay thì mình nghĩ nên tháo luôn ra cho gọn, có gì mua cái box để lắp ngoài thôi.

Vln Nghiatd

Búa Gỗ
SSD giờ rất rẻ, bác nên mua loại tầm 500GB kết hợp lưu dữ liệu luôn chứ ko phải chỉ mỗi cài win cài app.
Còn Caddybay thì mình nghĩ nên tháo luôn ra cho gọn, có gì mua cái box để lắp ngoài thôi.
Do máy mình có luôn ổ DVD nên tận dụng luôn bác ạ

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Bạn mua SSD sata3 tâm 240GB cài win và soft. còn lại mua caddy bay gắn hdd cũ vào lưu dữ liệu là dc.

hoctienga

Búa Gỗ Đôi
nên dùng luôn 1T hoặc 500G, bỏ cái cũ đi cho nhẹ máy.

babylon88

Búa Gỗ Đôi
Memoryzone thì chuẩn khỏ cần chỉnh - Giá không chênh bao nhiêu so với Tiki ...Chính sách bảo hành khỏi nói.Nói chung muốn chất thì cứ Memoryzone và Tiki mà quất.

HaLeDa

Rìu Sắt Đôi
Vì sao bực mình vậy bác? nó có nhược điểm gì à?
Nó làm máy bác nặng hơn, tốn pin hơn, kêu lọc xọc, tốc độ hơi í ẹ nếu bác dùng caddybay ko sịn. Còn em nói thật là bác đã lên SSD rồi thì thực sự cái HDD bác sẽ muốn vứt.
Nên để ra ngoài làm box rời lưu dữ liệu offline, loại lâu lâu mới cần dùng thôi.

babylon88

Búa Gỗ Đôi
Cũng tùy thôi ...Tui lắp 2 cái Cadybay rôi không ồn lắm đâu mà giá có tầm 120k-130k thôi.Sử dụng gần 2 năm mà chưa thấy lỗi gì hay crash

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Bạn mua SSD sata3 tâm 240GB cài win và soft. còn lại mua caddy bay gắn hdd cũ vào lưu dữ liệu là dc.
Do dell inspiron n5559 không có khe M2, nên đây là giải pháp tối ưu nhất.
Bạn chủ nên lựa chọn phương án này.

thangwru

Búa Đá Đôi
Theo mình SSD tầm 240G là hợp lý, kết hợp với lắp HDD cũ vào caddy bay là ổn, mình đang dùng vậy thấy ngon lành, chả vấn đề gì.

babylon88

Búa Gỗ Đôi
Tui đang xài 180Gb intel + 500gb vậy là đủ cho nhu cầu Lập trình ; lưu trữ nhẹ này nọ...mà Từ maya ; 3d max;Android Studio ; Unity ; Ps ; Ai vẫn dư chán ...

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Chào các bác,
Mình đang tính mua SSD cho laptop của mình với tác vụ đơn giản cho một số phần mềm đồ họa như Skectch 3d, autocad 2d-3d,... thì nên chọn dung lượng là bao nhiêu thì phù hợp?
Mình có dùng thêm carry bay để dùng lại ổ HDD 1T cũ của máy để lưu dữ liệu. Có gì sai sót ae bỏ qua giúp mình vì mình chưa có kinh nghiệm về build pc hay laptop gì cả.
Cảm ơn anh em.

laptop của mình là dell inspiron n5559 i7

Xem phần đính kèm 12519
SSD 240 là cũng khá thoải mái cho bạn dùng các phần mềm đồ hoạ trên rồi. Còn nếu có điều kiện thì không nói rồi

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình thấy thế bạn ạ, dùng caddy bay khá bực mình. Nếu bác ko cần lưu trữ thường xuyên quá lớn thì nên bỏ hẳn HDD ra ngoài.
Dùng những phần mềm trên nếu bỏ luôn HDD thì SSD phải 500GB mới dùng tạm được vì ổ cài win và phần mềm là đã 200GB rồi. Còn data của những phần mềm đồ hoạ thì file nào cũng nặng.